Làm thế nào cho phải, mọi ng cho mình 1 lời khuyên

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi me.tenten, 15/7/2014.

1. me.tenten

me.tenten Thành viên tích cực

Mình đang rất băn khoăn, mọi ng cho mình ý kiến nhé, mình cũng suy nghĩ kỹ càng mà chưa tìm ra phương án nào thỏa đáng.
    Chuyện là như thế này: Khi mình có bé đầu, thì vc mình gửi bmc 3tr/thang đóng tiền ăn, thú7&CN hay mua đồ về cải thiện. Mình thấy không vde gì. Mẹ chồng mình ko nấu ăn giỏi nhưng vc chỉ ăn tối nên có nấu dở quá thì vc chạy ra ngoài ăn thêm. Cũng thấy bt.

Vde từ hơn 1 năm gần đây bé đầu nhà mình lười ăn, chậm tăng cân, còi lắm, 5t chỉ có 15kg thôi nên mình rất lo lắng, thường xuyên mua thuốc bổ nhưng ko có kqua. Bé khảnh ăn nên cơm bà nấu càng ko ăn, thích ăn mấy món cầu kỳ mẹ làm thôi nên mình hay mua đồ riêng thêm cho bé.

Nhưng từ khi có bé thứ 2 thì tình hình kte nhà mình khó khăn hơn. Bé ăn sữa ngoài tốn kém, cộng với chồng mình đi học không giúp đc về tài chính, một mình mình lo chừng 15tr/tháng cho cả gd. Trời cũng thương là mình lo được nhưng không có khoản tiết kiệm, sang năm chồng mình xin vị trí mới cần 200tr mà nhà mình hiện chưa có tích lũy gì. Lúc sinh xong mình vẫn đóng 3tr+lo tiền điện chừng 1tr nữa. Có tháng đang nấu ăn tự dưng hết ga, thế là mất thêm tiền ga 500k, gạo 200k.
    Hồi trc dư dật thì mình không để ý, giờ tính toán lại thấy 1 tháng mình mất đứt 6,7tr tiền ăn gồm tiền đóng bmc, tiền ăn ngoài, tiền mua thêm cho con gái đầu. Mình hoảng quá nhiều nên nhờ chồng nói với mc là bé lớn thích ăn mấy món linh tinh nên mình sẽ đi chợ chiều, vừa đc ăn ngon, vừa ko phải mua thêm cho gái lớn, ko phải đóng tiền ăn nữa, ko phải ăn ngoài nữa.
    Nhưng mc mình chắc là bị chạm tự ái rồi, tháng trc chồng mình đi công tác cả tháng, mình vẫn lo ăn tối và tiền điện, ga, nc nôi như bình thường nhưng bà đưa cho mình 2tr kêu ông bà đóng tiền ăn cho mình. Mình không lấy, đưa bà ko cầm, bảo chồng đưa cũng ko cầm cứ để trong phòng mình. Mình nói con đóng họ hộ bà cũng nhất định không, bà đi Hạ Long chơi mình biếu 1tr cũng ko lấy. Mà hôm nay là tháng thứ 2 là đưa tiền ăn cho mình, bà vào vứt 2tr lên bàn như vứt vào mặt ý, mình thấy rất bực mình. Mà toàn rình lúc chồng mình ko có nhà mà đưa chứ.

Mọi người bảo mình phải làm sao? Mình muốn ăn riêng quá rồi nhưng nhà mình chật chội quá, không có chỗ nào mà ních được nữa ý. Chồng mình con trưởng nên chắc chắn ko có vụ ra ngoài ở rồi.

Mình bảo chồng sang năm xây thêm tầng rồi làm bếp trên đó để vc, con cái ăn riêng thì chồng mình bảo bà nấu chán quá, ông ăn cũng kêu. Thôi em nấu đc thì để ob ăn chung cho ăn ngon mà vui... Nghĩ tội nghiệp nhưng bực quá mọi ng ạ.
    Em phải làm gì cho thuận cả đôi đường bg???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me.tenten
    Đang tải...

2. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

Ðề: Làm thế nào cho phải, mọi ng cho mình 1 lời khuyên

mình nghĩ ck bạn nói cũng là ý hay. nếu không ngại thì bạn lo việc bếp núc, nấu ăn cho cả nhà, nhưng mà hình như bạn còn đi làm, bận hai con thì sức đâu cáng đáng việc nhà nữa. tốt nhất bạn nên thủ thỉ làm hòa với mc. giờ vc bạn chịu khó ăn chung, để mc nấu như thường, góp tiền thì bạn nói khéo khó khăn chi đấy để góp 2tr thôi. con thì bạn nấu ăn riêng, có thì lén nấu thêm cho vc tí chút. chịu khó trước đã. sau đấy bạn lấy lí do vc công việc bận rộn, ko ăn chung được để mà tách riêng ra nhé. cứ từ từ làm thì chắc ổn hơn là làm dứt khoát luôn :rolleyes:

oanhoanh4558 thích bài này.
  3. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Mẹ nhóc cu tỳ này chắc ở chung với bmc nên hiểu sự thể: nếu để nói 3 tr cho nhà 4 ng bữa tối thôi cũng ko phải là nhiều ít, thực ra người cáng đáng việc đi chợ hàng ngày là người vất vả nhất. Nếu không tháo vát chuyện chợ búa sẽ mất hứng cho bữa ăn khi ko biết ăn gì !
    Mình đọc cũng biết gia đình nhà mn yên ấm, duy chỉ có điều khúc mắc về khẩu vị khi chăm con.
    Nếu mình là MC bạn mình sẽ cho bạn tự ý CB món ăn và sẽ giúp việc khác để sao cho bữa ăn ngon miệng sau một ngày làm việc mệt mỏi, các cháu sẽ ăn ngon hơn- vì nếu bạn ăn riêng bạn cũng phải làm từ a-z.
    Rồi trong một nhà hai bếp cùng đỏ lửa bmc sẽ cảm thấy rất buồn.
    Người già nhu cầu dinh dưỡng giảm tối thiểu , có khi chỉ một bát canh ngọt với vài miếng thịt rim cũng xong, nhưng khi bị tách riêng họ cảm thấy như bị bỏ rơi bạn ah.
    Trước mình ở với MC, bà ko biết nấu nướng nên mình toàn làm sẵn bà chỉ đặt nồi cơm.
    Đc mặt nọ sẽ mất mặt kia, nếu vì chút việc đó mà gia đình ko vui thì thật uổng phí:
    Bạn muốn chăm con thì chủ động xin phép bà: mẹ để con về con sẽ làm mấy món cho cả nhà ăn( chồng con bạn ăn là chính).bạn nên nói chuyện với MC là bạn muốn nấu ăn cho các con biết món này món khác...đáng lẽ bạn nên bảo trc: bây giờ cháu đã lớn con hỏi mẹ xem con muốn đi chợ cho mẹ đỡ phải đi có đc ko? Rồi mấy món khó làm để con làm cho cả nhà mẹ thấy thế nào- nếu là mình thì tốt quá.
    Khi chưa nói rõ bạn đừng chuyển việc đang góp với bà sang bà lại phải góp với mình(còn về việc 2 triệu bạn nên lấy nội dung trên mà nói rõ với bà.... Sau đó không quên: thôi bọn con còn khó khăn việc chợ búa mẹ cho 2 tr con xin ko mẹ lại ko đồng ý!
    Và rồi bạn sẽ thấy việc đi chợ mua TĂ cho một gia đình làm sao cho ngon miệng khó ntn! ( các cụ nói có ăn nhạt mới thương đến mèo là vì thế)
    Vì một gia đình vui vẻ( tinh thần đôi khicần hơn dinh dưỡng trong viêc nuôi con) bạn cố gắng nhé vì ko vì một việc nhỏ mà làm vỡ một cái đang lành lặn... Chúc bạn sớm tìm đc giải pháp cho vấn đề này.

Sửa lần cuối: 16/7/2014
  4. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Chắc bà chạm tự ái vì bị chê nấu ăn dở. Rồi nghĩ con dâu tính toán nọ kia đấy. Nhưng nhà có ít người thế, mà chồng lại nói là mẹ nó nấu để cho ông cùng ăn chung rồi nên mẹ nó đừng nghĩ đến việc ăn riêng mà tội.
    Còn tiền nong thì hôm nào mẹ nó cứ họp gia đình nói thẳng. Ông bà mà cứ nhất quyết đưa tiền thì cứ cầm, để dành vào đó mua những cái to cho gia đình, mỗi lần mua đều bảo đây là tiền của ông bà. Chắc bà chỉ giận tí ti thôi, 2 mẹ con cùng nấu, lại được ăn ngon, cả nhà vui vẻ chắc bà lại vui vẻ lại.

5. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

Lấy chồng nhiều vấn đề phát sinh. E chưa đủ tuổi đời mà cho lời khuyên gì, e mong chị sẽ hài hòa được gia đình, tinh thần vui vẻ, làm thêm tần cho thoải mái

6. bot_beo

bot_beo Thành viên rất tích cực

cũng chả biết góp ý thế nào vì e ko phải ở với mc nên ko gặp những rắc rối này.

7. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Nhất trí với bạn về giải pháp hết sức nhân văn này, mọi ứng sử tình người luôn là của để dành khi con chúng ta khôn lớn!

8. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

mình thấy đây là cách giải quyết tốt nhất rồi, lựa lời nói khéo một tí là được thôi

9. tranha6251988

tranha6251988 Bắt đầu nổi tiếng

Với các cụ em thấy khéo là được,khéo nhưng phải thật tâm nữa nhé!

10. kagome

kagome

Đúng là nhà có 2 ông bà nữa thôi mà nhà chị ăn riêng thì ông bà buồn lắm ! Cứ nói rõ ràng để ông bà hiểu cho!

11. minhvuthi

minhvuthi Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng có suy nghĩ giống như mẹ này, tại sao 2 mẹ con không cùng nấu nhỉ, như thế mẹ con cũng tình cảm hơn rất nhiều, còn bà đưa tiền ăn thì bạn cứ cầm, đưa qua đưa lại làm gì, bạn không tiêu đến thì góp vào đấy, thỉnh thoảng mua sắm nội thất hoặc cho cả nhà đi du lịch

12. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mẹ chồng - Em dâu nhà Mình cũng nấu ăn cùng . Các Chị có mấy khi vào bếp vì trong bếp đã có Bếp Trưởng và Bếp Phó rùi :)

Bếp trưởng thì lo cho chồng và con trai - bếp phó thì học mẹ lo cho con trai mẹ ( ăn chung chứ không riêng nha :) ) . Em dâu muốn ăn cái gì thì có thể mua thêm . Mẹ chồng cũng làm những món mà chỉ để con dâu ăn thui :) . Những lúc bận , Mẹ có thể chăm cháu cho con dâu làm bếp trưởng . ...

Cơ mà những điều tốt đẹp cũng đếu đến từ những điều tưởng như đơn giản này :) .

Tiền Bạc cần phải khéo léo Bạn a .. Mình đồng ý kiến với Bạn HaGiang.... Mọi thứ chẳng khó nếu thật lòng thật dạ yêu thương nhau

:) (u)

13. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

nói là bạn nên chia sẻ với bà cũng khó vì nói đây thì dễ chứ nhiều người ko hợp chẳng muốn nói chuyện
    Nếu có ông bà thì cậu cứ nói bây giờ bố mẹ để con lo bữa ăn
    Còn ông bà lo điện chẳng hạn

14. Đăng- Phong

Đăng- Phong Thành viên tích cực

E thấy mn cứ cầm tiền của ô bà đưa đi. Mn cũng chịu khó vất vả một tí để lo cơm nước cho cả nhà vui vẻ. E thấy mấy ô bà có tuổi khi ở với con cháu đều như vậy mà. E ko ở cùng bmc nhưng có ô nội cũng như vậy. Mỗi tháng ô đưa cho bm e 1trieu. Mẹ e có nói chúng con phải có nghĩa vụ chăm sóc ô chứ sao ô lại làm như thế thì ô bảo nếu ko cầm thì ô tự nấu lấy. Mẹ e phải cầm cho ô vui và ăn uống cùng con cháu đấy ạ.

15. missekay_vn

missekay_vn Thành viên nổi tiếng

Bà tự ái đấy mà . Mẹ nó hôm nào thử ngọt nhạt tâm sự với bà xem . Hỏi bà xem m làm j k phải bà cứ mắng mỏ ......... Có j con dù j cũng là phận xon còn nhiều thiếu sót . Mẹ coa kinh nghiệm mẹ dạy con với mẹ nhé ........ Nịnh bà tý là bà xuôi ấy mà

16. trang1938

trang1938 Thành viên rất tích cực

Tớ thấy việc bà muốn đưa tiền ăn cũng chẳng sao, bà đưa thì mình cứ nhận. Không dùng đến thì để riêng ra, lúc nào có việc lo cho ông ba thì dùng. Đỡ phải suy nghĩ nặng đầu. Cũng thống nhất với chồng thế. Còn bữa ăn tối, nếu bạn không quá bận rộn thời gian thì nên chế biến thức ăn, chứ cả ngày ăn được bữa cơm gia đình mà không ăn nổi thì cũng chán lắm. Mà quan trọng nhất là hợp khẩu vị của con thôi. Chịu khó tí vậy.

17. remember_me

remember_me Thành viên rất tích cực

Haiz vấn đề này cũng khó nhỉ.
    Em hóng kinh nghiệm của cm.

18. nokiae

nokiae Thành viên tích cực

mình thấy mẹ này rất đúng, bạn nếu khó nói quá rủ chồng ngồi riêng với mẹ chồng 1 buổi xem sao, phải rất khéo bởi chẳng gì bằng ông bà đã chăm hai con cho vợ chồng bạn, bà tự ái thế bạn lại càng nên ngọt ngào từ tốn với bà, khó nhựng biết làm sao
    cố lên bạn ạ

19. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

Em cũng nghĩ mẹ nó vẫn nên ăn chung, rồi bữa tối thì mẹ nó có thể thương lượng sao cho mẹ chồng đi chợ giúp ( tiền ăn vẫn đưa bà chi tiêu) nhưng mẹ nó lên danh sách trước thức ăn và đồ cần mua, nhờ mẹ chồng đi chợ và về nhà sơ chế thực phẩm giúp, sau đó chị về chỉ việc nấu ( vừa đỡ mất thời gian lại vẫn coi như 2 mẹ con cùng nấu ăn), cũng nhờ bà làm những thứ đơn giản như cắm cơm, luộc rau chả hạn, những món chính mình mới phải đụng tay thôi. Hòa hợp mới khó chứ riêng rẽ thì dễ lắm ạ, nhưng ko khí gia đình sẽ nặng nề cho xem. Chúc mẹ nó sớm giải quyết ổn thỏa và không khí gia đình luôn vui vẻ nhé :)

20. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mình đọc chia xẻ của MN mấy lần lận . Mình mạn phép chia xẻ vài suy nghĩ của Mình nha :

Vấn đề trong gia đình chỉ là chất lượng bữa ăn đúng không a ? Bạn đang dự định ăn riêng nhưng còn lưỡng lự phân vân ?
    Mình nghĩ với một gia đình ít người như thế thì ăn riêng là vấn đề rất khó coi , Có thể Bà nấu ăn không ngon nhưng dường như ngay từ đầu Bạn không có thiện chí cải thiện tình hình cũng như gắn kết tình cảm ( Bạn đừng giận Mình nhé nếu đây chỉ là cảm nhận từ phía mình thui )

Có điều kiện , Bạn và chồng không ngại ra ngoài ăn để bù đắp sự thiếu hụt trong bữa cơm gia đình . Giá mà ngay từ đầu Bạn cố gắng san xẻ với MC công việc bếp núc thì có thể sẽ tốt hơn ( Mình hiểu Bạn cũng đi làm ) . Như thế Bố Mẹ chồng cũng được bữa ăn ngon từ con dâu chăm sóc và chắc chắn rằng chi phí sẽ giảm hơn rất nhiều . Tình cảm sẽ tăng lên rõ rệt :) . Hai Mẹ con có thể phối hợp làm với nhau để có một bữa cơm ấm cúng , chất lượng nhất

Sau này , khi thấy chi phí đội lên cao như thế thì Bạn lại có quyết định bất thình lình như thế ( Mặc dù đã bàn với chồng và chồng đã nói chuyện với BM ) . Thú thật trong trường hợp này không ai lại không tự ái đâu Bạn ạ . Bố Mẹ chồng muốn góp tiền ăn cho Bạn cũng là điều dễ hiểu thui . Âu cũng là việc đã rồi

2 tháng qua , Bà đã gửi tiền ăn , Bạn không hài lòng về cách Bà đưa nên có ý định ăn riêng ( Chứng tỏ Mẹ nó vẫn thu xếp được việc bếp núc lo cho chồng con đúng không a ) Như thế thì e gia đình lại không vui nữa đó

Âu cũng là việc đã xảy ra . Đọc các Comment của các Mẹ mình thấy cũng có vài điểm đồng tình như :
    - Vẫn nhận tiền của OB , sau đó dùng mua đồ trong gia đình và lấy danh nghĩa là OB mua
    - Vẫn quán xuyến bữa ăn gia đình nhưng vẫn nhờ Bà làm những việc trong khâu chuẩn Bị ( Hoặc nhờ " Bà ơi - Bà chơi với Cháu giúp Con - Con nấu cơm ạ ")
    - Lựa lúc nào phù hợp thì hỏi Bà giận mình điều gì thì hãy chỉ bảo . Và xin lỗi nếu có điều gì làm Bà giận ( điều này đôi khi cần thiết Bạn ạ , không phải mình sai nhưng vì gia đình yên ấm ) . Ngay cả đối với người ngoài cũng có khi Mình cũng thế đúng không Bạn
    - Nhờ chồng rủ rỉ thêm với Mẹ

Cuối cùng cũng không phủ nhận việc Ông - Bà cũng chăm sóc cho Các Cháu đúng không ạ

Nếu chia xẻ của Mình không hợp ý thì " Dĩ Hòa Vi Quí " Bạn nhé

:) (u)

hienthu89ndme.tenten thích.