Cần giúp: Làm Thế Nào Để Biết Mình Có Thai Sớm Nhất?

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi Kún iu, 22/1/2015.

1. Kún iu

Kún iu Thành viên kỳ cựu

Nếu bạn nghĩ rằng mình đang có thai, bạn sẽ mong muốn kiểm tra điều đó ngay lập tức. Thế nhưng, liệu việc tiến hành quá sớm có hưởng tới độ chính xác của bài kiểm tra?

Bạn có thể thử thai vào bất cứ thời điểm nào, với những phương pháp thử thai đòi hỏi tính tin cậy từ 4 ngày trở lên trước chu kì kinh nguyệt.

Máy thử thai hoạt động như thế nào?

Máy thử thai sẽ tìm thấy hóc môn HCG (Human Chorionic Gonadotrophin) trong nước tiểu. Khi bào thai phát triển, lượng hóc môn này sẽ tăng lên. Trong khoảng 2 tuần đầu thụ thai, cơ thể người mẹ sẽ sản sinh ra số lượng hóc môn HCG vừa đủ để que thử thai phát hiện được dấu hiệu bạn đang mang thai.

Thử thai sớm

Thực hiện thử thai trước 4 ngày đến chu kì kinh nghiệt được coi là thích hợp. Nếu bạn nghi ngờ rằng mình có thai, việc thử thai sớm sẽ khiến bạn bớt lo lắng. Điểm bất lợi là ở chỗ kết quả thử thai sớm sẽ không chính xác bằng việc thử thai sau chu kì kinh nguyệt của bạn.

Thử thai vào ngày đầu tiên phát hiện chậm kinh

Hầu hết những cách thử thai tại gia sẽ chính xác trong khoảng thời gian bạn bị chậm kinh nguyệt. Việc chờ đợi có thể khiến bạn phát điên lên, tuy nhiên lại có thể mang đến kết quả đáng tin cậy. Các nhà sản xuất que thử thai khẳng định rằng việc thử thai sẽ chính xác trên 99% nếu bạn thực hiện thử thai trong khoảng thời gian này.

Kiểm tra thai trong giai đoạn thai kỳ

Việc kiểm tra bằng máy quét siêu âm tại bệnh viện ở giai đoạn thai kì sẽ cho bạn biết thai đã được bao nhiêu tuần tuổi.

Dấu hiệu nhận biết sớm của việc mang thai

Những dấu hiệu nào bạn có thể phát hiện trong 3 tuần đầu tiên của thai kỳ - ngoại trừ việc bị chậm kinh? Đầu tiên, bạn sẽ không cảm thấy cơ thể khác biệt nhiều so với bình thường, nhưng hãy để ý đến những dấu hiệu sau:

- Đau bầu ngực

- Cảm thấy kiệt sức (và có thể hơi cáu gắt)

- Buồn nôn

- Mũi thính hơn

- Thèm ăn những món ăn mà bình thường bạn rất ít ăn - hoặc trở nên chán ghét những món ăn mà bạn vốn rất thích

- Miệng có vị kim loại

- Đi tiểu nhiều hơn bình thường

- Dịch âm đạo chảy nhiều hơn bình thường, nhưng không cảm thấy ngứa hay đau

- Táo bón

Nếu bạn mang thai, bạn sẽ trải qua một vài hoặc hầu hết những dấu hiệu trên.

Nếu bạn có những dấu hiệu trên nhưng kết quả thử thai lại không trùng khớp?

Hãy kiên nhẫn chờ đợi trong vòng 3 ngày cho tới khi chu kì kinh nguyệt kết thúc và thử thai lại một lần nữa. Điều này có thể là do lượng hóc môn HCG còn quá ít để que thử thai có thể phát hiện được. Nếu bạn thật sự mang thai, số lượng HCG sẽ tăng lên trong 3 ngày, đồng nghĩa với việc bạn sẽ nhận được kết quả như mong đợi.

Nguồn: mevacon

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kún iu
    Đang tải...

2. surin_1988

surin_1988 Bắt đầu tích cực

Ðề: Làm thế nào để biết mình có thai sớm nhất?

Tính đúng thì ngày hôm nay mình đã có kinh 2 ngày rồi nhưng mà cách đây 1 tuần mình có dấu hiệu đau bầu ngực và nay vẫn đau, mỏi lưng, bắp chân thấy nặng trĩu và khó chịu hơn ngày thương, dấu hiệu thì gần giống những lần mình có kinh nguyệt ko biết mình có bầu ko nữa, mình cũng mong có em bé vì năm nay cũng 28t rồi. Theo mẹ mình có nên kiểm tra bây giờ ko hay chờ thêm vài ngày nữa.
    Cách đây 1 tháng mình cũng có hiện tượng như thế này nhưng sau đó 7 ngày thì mình lại có kinh trở lại nên mình sợ rằng lần này giống lần đó, dịch âm đạo của mình lần này ko có, khô và thỉnh thoảng có đau bụng dưới râm rỉ có lúc quặn đau 1 tý thôi.
    Mong em bé nhưng ko dám thử que vì sợ như lần đâu. các mẹ có kinh nghiệm vào chia sẻ em với nhé.

3. WAKODO-VN

WAKODO-VN Thành viên chính thức

chậm vài ngày thì dùng que thử, thử que vài lần cho 1 kết quả là chắc ăn rồi

4. hoa_nguyenthanh

hoa_nguyenthanh Mẹ Nhím Xù

hic mình phải 7 tháng nay ko có kinh rùi nhưng mà vẫn chả thấy e bé đâu. chưa đi khám vì hồi con gái mình cũng thế tần 6-7 tháng mới có kinh ý. con cái đúng là lộc trời cho. đứa đầu mình thả cái ăn ngay, nhưng bé thứ 2 chắc là do trời chưa cho :(

5. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

cham 2 ngay minh thu la len ngay hai vach

6. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Mình chậm 1 tuần thì thử, thử 5 lần đều lên 2v .

7. bongyeu14

bongyeu14 Thành viên mới

thế mn có thấy mình hay mắc tiểu nhiều ko?

8. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

Em nghĩ mn khả năng có thai đấy ạ.hồi có bầu e cũng bị đau lâm râm bụng dưới,chậm kinh khoảng 1 tuần thử thai e lên 2 v luôn

surin_1988 thích bài này.
  9. surin_1988

Mình ko thấy mắc tiểu mẹ ah, chỉ thấy đau đầu ngực nhiều hơn các tháng trước thôi. Và hiện tượng đau ở bụng dưới nhiều hon,tính đến giờ là chậm 4 ngày nhưng mình chưa dám mua que thủe vê thử.

10. thuyha1961

thuyha1961

Hi, mình chậm kinh 2-3 ngày là nghén rồi: buồn nôn, buồn ngủ, mệt mỏi

11. tranmanh3

tranmanh3 Thành viên mới

que thử thai nhiều khi cũng không chuẩn , chậm 1 vài ngày cũng không chuẩn , theo tôi chỉ là tương đối thôi

12. Duyen95

Duyen95 Thành viên đạt chuẩn

Trong khi một số người nhạy cảm, có thể nghi ngờ rồi tự phát hiện ra các dấu hiệu mang thai lúc vừa mới 1-2 tuần đầu tiên sau khi quan hệ, số phụ nữ khác phải đợi khi chu kỳ kinh nguyệt của mình “mất tích” từ 1-2 tháng mới “té ngửa” mình đang mang thai.

Không cần đợi đến khi trễ kinh, bạn vẫn có thể biết mình có thai hay không dựa trên 20 dấu hiệu mang thai sớm nhất ở dưới đây.

1/ Ra máu
    Đây có thể được xem là một trong những dấu hiệu có thai sớm nhất nhưng cũng lại là dấu hiệu dễ bị “ngó lơ” nhất. Nguyên nhân là do nhiều người nhầm tưởng kỳ kinh của mình đột nhiên tới sớm. Sau khi trứng được thụ tinh từ 6-12 ngày, lớp niêm mạc tử cung sẽ bị bung ra gây chảy máu âm đạo. Tuy nhiên, chỉ có khoảng 20% phụ nữ gặp phải trường hợp này. Ra máu sau khi thụ tinh thường chỉ là một vài vệt nhỏ, màu nhạt hơn bình thường hoặc nâm đậm và chỉ xuất hiện trong 1- 2 ngày.
    Nếu bạn để ý kỹ, ngoài máu, cơ thể bạn cũng tạo ra một ít dịch màu trắng đục, do các tế bào trong âm đạo đang phát triển, trở nên dày hơn để làm “tổ” cho trứng.

2/ Chuột rút
    Để chuẩn bị cho sự xuất hiện của thai nhi trong 9 tháng kế tiếp, tử cung bạn bị kéo dãn hơn và chèn ép các mạch máu ở phía thân dưới gây chuột rút. Đừng ngạc nhiên nếu bạn thấy hiện tượng này sẽ “theo chân” mình trong suốt thai kỳ. Bụng bạn sẽ ngày một lớn hơn mà đúng không?
    Một số phụ nữ thường bị chuột rút khi bắt đầu thời kỳ kinh nguyệt. Vậy nên, cũng không lạ nếu bạn lỡ bỏ qua dấu hiệu chuột rút ở bà bầu này.

3/ Nhiệt độ cơ thể thay đổi
    Khi mang thai, hormone progesterone tiết ra nhiều hơn làm nhiệt độ cơ thể bạn tăng cao hơn bình thường một chút, gần giống nhiệt độ trong những ngày rụng trứng. Nếu thường xuyên theo dõi nhiệt độ cơ thể mình, bạn có thể dễ dàng nhận thấy dấu hiệu này.

Khi mang thai, nhiệt độ cơ thể tăng cao hơn bình thường, thậm chí bạn có cảm giác mình đang bị cảm

4/ Xuất hiện rôm, sảy
    Khi mang bầu, thân nhiệt của bạn tăng cao hơn bình thường làm da không thoát mồ hôi kịp. Hệ quả là rất dễ xuất hiện rôm xảy ở những vùng da có nhiều nếp gấp hoặc vùng da thường xuyên ma sát với quần áo.

5/ Ngực thay đổi
    Sự thay đổi hormone cũng là một dấu hiệu mang thai cần lưu ý, vì khi làm tăng lượng máu cung cấp cho ngực khiến bạn có cảm giác nóng ran xung quanh đầu và núm vú. Ngoài ra, kích thước vòng một cũng tăng đáng kể kèm theo những cơn đau tức hơn bình thường. Thậm chí có người còn cảm thấy hơi đau khi chạm vào. Nếu để ý kỹ, bạn cũng có thể nhận thấy vùng da xung quanh đầu ti của mình trở nên thâm, đen hơn bình thường.

6/ Mệt mỏi
    Ở những tuần đầu tiên sau khi bạn thụ thai, cơ thể bạn gần như bị vắt kiệt do phải làm việc liên tục không nghỉ để cung cấp chất dinh dưỡng cho thai nhi. Tim cũng đập nhanh hơn giúp tăng cường oxy cho buồng trứng. Hơn nữa, việc thân nhiệt tăng cao cũng làm bạn mất thêm nhiều năng lượng.

7/ Đau đầu
    Sự tăng “đột biến” của hormone progesterone cộng với sự thiếu hụt lượng hồng cầu trong máu là nguyên nhân làm nhiều một số người bị đau đầu khi mang thai.

Đau đầu là một trong những dấu hiệu có thai mà bạn nên chú ý

8/ Đau lưng
    Bạn cảm thấy đau ở lưng, đây cũng là một dấu hiệu mang thai sớm cho bạn. Khi bạn có bầu đồng nghĩa với việc dây chằng ở lưng bị kéo dãn, cơ bụng trở nên lỏng lẻo và các cơ quan ở lưng phải hoạt động tích cực hơn. Điều này dẫn đến những cơn nhức mỏi dọc theo sống lưng và chúng thậm chí còn trở nên khó chịu hơn khi thai nhi trở nên lớn dần. Tuy nhiên, cảm giác đau lưng này khá giống với cảm giác nhức lưng trước mỗi kỳ kinh nên thường không được mọi người chú ý.

9/ Thường xuyên đi tiểu
    Bạn vừa mới đi tiểu hơn một tiếng trước và giờ đây lại muốn “ghé thăm” toilet một lần nữa? Loại trừ những nguyên nhân sức khỏe khác, việc đi tiểu nhiều hơn so với bình thường có thể là “điềm báo” bạn đang có thai rồi đấy!
    Sau khi trứng được thụ tinh khoảng 6 tuần, hormone thai kỳ, lưu lượng máu và sự chèn ép của tử cung lên bàng quang làm bạn phải đi tiểu nhiều lần.

10/ Khó thở
    Trong những ngày đầu mang thai, thỉnh thoảng bạn sẽ cảm thấy tức ngực và hơi có cảm giác khó thở. Nguyên nhân là do cơ thể chưa quen với sự thay đổi hormone và việc phải cung cấp thêm oxy cho bào thai đang phát triển trong bụng mẹ.

11/ Buồn nôn
    Ốm nghén là cơn ác mộng của nhiều phụ nữ, có thể xuất hiện khá sớm ở tuần thứ 4-6 của thai kỳ tùy từng người. Thậm chí, có người phải chịu đựng nó suốt 9 tháng mang thai. Không nhất thiết là buổi sáng, bạn có thể cảm thấy buồn nôn bất kỳ thời điểm nào trong ngày, ngay cả khi bạn chưa kịp ăn gì.

12/ Tâm trạng thay đổi
    “Sáng nắng chiều mưa” là một trong những đặc điểm nhận dạng của con gái. Tuy nhiên, khi mang thai, sự thay đổi hormone trong cơ thể còn khiến tâm lý của bạn dễ thất thường hơn gấp ngàn lần nữa. Đang tủi thân, mệt mỏi, trong chớp mắt bạn đã có thể nổi giận, cảm thấy bức bối khó chịu trong người.

13/ Thay đổi thói quen ăn uống
    Bạn thích ăn ngọt và cực kỳ ghét ăn chua. Bỗng một ngày, bạn nhận thấy mình đang cầm một trái cóc non và ăn ngon lành? Giống như buồn nôn, thay đổi khẩu vị là một trong những dấu hiệu nhận biết bạn đang mang thai. Trong khi một số người ói đến mật xanh mật vàng và không dám “đụng” tới bất kỳ món nào, một số người khác lại lâm vào tình cảnh thèm ăn “vô tội vạ” trong suốt thời gian “mang nặng”.

Từ dân “nghiện” đồ ngọt, bạn chuyển sang “thèm” chua kinh khủng.

14/ “Thính” mũi
    Đột nhiên bạn trở nên nhạy cảm hơn hẳn với mùi xung quanh mình. Đó có thể là mùi thuốc lá bạn cực ghét, mùi nước hoa yêu thích của bạn hay đơn giản là mùi cơm chín… cũng có thể làm bạn cảm thấy khó chịu, thậm chí buồn nôn.

15/ Dễ ngất xỉu
    Đừng nghỉ đây chỉ là dấu hiệu “hư cấu” trong những bộ phim truyền hình. Khi mang thai, nhịp tim, tốc độ bơm máu và lượng máu lưu chuyển trong cơ thể bạn tăng hơn rất nhiều. Tuy nhiên, hệ thống tim mạch đôi khi “trật nhịp” do không điều chỉnh kịp thời là nguyên nhân khiến bạn dễ chóng mặt, váng đầu. Một nguyên nhân nữa là do huyết áp trong những ngày đầu thai kỳ giảm hẳn so với bình thường.

16/ Chảy máu cam
    Bạn có ngạc nhiên không khi biết rằng chảy máu cam là một triệu chứng chung của rất nhiều mẹ bầu? Khi mang thai, cơ thể bạn sản xuất nhiều máu hơn và các hormone trong thai kỳ tạo áp lực làm giãn nở các mạch máu nhỏ trong mũi của bạn. Hệ quả của việc này là mũi bạn có nguy cơ dễ “đổ máu” hơn hẳn.

Bạn có ngạc nhiên khi biết chảy máu cam cũng là một trong những dấu hiệu mang thai?

17/ Táo bón
    Sự thay đổi của hormone khi mang thai cũng ảnh hưởng ít nhiều đến hoạt động của hệ tiêu hóa, làm bạn dễ bị đầy hơi, táo bón. Ngoài ra, sự phát triển của thai nhi làm tăng áp lực cho xương chậu và bàng quang cũng là nguyên nhân dễ khiến bạn bị táo bón khi có thai.

18/ Tăng cân
    Dạo gần đây bạn cảm thấy rất khó khăn mới mặc vừa cái quần mới mua tháng trước? Hoặc đột nhiên cảm thấy cơ thể mình trở nên nặng nề hơn rất nhiều? Nếu đột nhiên bạn trở nên thèm ăn hơn bình thường và có dấu hiệu tăng vọt về cân nặng, rất có thể bạn đang có thai rồi đấy!

19/ Trễ kinh
    Bao lâu rồi kể từ ngày “đèn đỏ” gần đây nhất của bạn? Trễ kinh là dấu hiệu có thai sớm nhất mà bạn có thể nhận thấy sau 1 tháng. Sau khi trứng được thụ tinh, chu kỳ kinh nguyệt của bạn sẽ vắng mặt ít nhất trong 9 tháng tới đây. Một số người thỉnh thoảng có ra máu trong thai kỳ nhưng ít hơn hẳn.

20/ Dương tính với que thử thai
    Que thử thai là cách nhanh nhất giúp bạn xác định liệu mình có đang mang thai hay không. Thông thường, sau hai tuần trễ kinh, bạn đã có thể dùng que thử thai để kiểm tra xem mình có “dính bầu” không. Que thử thai cho kết quả dựa trên nồng độ hormon HCG trong cơ thể bạn, hormone chỉ xuất hiện khi mang thai. Tốt nhất, bạn nên mua 2 bộ que thử. Trong một số trường hợp đặc biệt, que thử thai có thể cho kết quả không được chính xác lắm.
    Với 20 dấu hiệu có thai ở trên, bạn đã phần nào xác định được khả năng mình có mang thai không rồi đúng không? Tuy nhiên, không có gì là chắc chắn 100% cả, bạn vẫn nên đến các cơ sở y tế để kiểm tra chính xác một lần nữa. Xác định sớm các dấu hiệu mang thai là cơ hội tốt giúp bạn tăng cường bổ sung vitamin cần thiết và ngăn chặn những nguy cơ ảnh hưởng đến sức khỏe con cưng và sức khỏe của bà bầu.

---------------------

Mình thấy bài này rất chi tiết, có nhiều phần rất đúng

Nguồn: http://********/threads/399-Nhung-dau-hieu-co-thai-som-ban-nen-biet

13. pe_bao

pe_bao Thành viên mới

Đâu râm râm bụng dưới em nghe nói là thai đang tìm chỗ bám vào tử cung hay sao ý.

14. surin_1988

Hôm nay chính thức chậm 1 tuần kể từ chu kỳ kinh đầu em thử que thì thấy 2 vạch, 1 vạch đậm và 1 vạch màu hơi nhạt, theo các mẹ em có dính bầu ko ạ, mong con nên hồi hộp quá

15. dinhtiendat

dinhtiendat Thành viên sắp chính thức

Que thử thai phải sau tận 2 tuần mới chính xác được mà :\

16. thuhangvp

thuhangvp Thành viên chính thức

chắc chắn mn có bầu rồi, yên tâm nhé. mn cho tớ hỏi, khi có thai dịch âm đạo của mn khô hay ẩm ướt nhiều dịch thế?

17. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

lại còn có Máy thử thai nữa cơ ạ! e thấy dùng que thử chính xác mà.

18. cachua.minh

cachua.minh Thành viên tập sự

Em cũng đang mong chờ các mẹ ạ, con cai đúng là trời cho, em thấy đọc báo bao nhiêu vụ sống thử mai thai tùm lum, mình vợ chồng đàng hoàng thì lại mấy tháng chưa có gì.^^:rolleyes:

19. surin_1988

Âm đạo của mình thì có ẩm ướt tý xíu chứ ko nhiều mẹ nó nhé. mà tới hôm nay mình thử vẫn 1 đậm 1 nhạt nè, mà 10 ngày rồi, sốt ruột quá đi :(

20. maimai2207

maimai2207 Thành viên rất tích cực

chị gái e cũng mới lấy chồng ạ, cũng mong con về từng ngày một luôn í, thế mới biết làm mẹ thì sốt ruột như thế nào :)))