Làm Thế Nào Để Giữ Kinh Tế Của Chồng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi phuonggle, 21/2/2017.

1. phuonggle

phuonggle Thành viên sắp chính thức

Em muốn giữ kinh tế của chồng nhưng không biết phải nói với chồng thế nào cho khéo, các mẹ chỉ em với. Thực ra em không hề muốn quản lý tiền nong đâu nhưng h rất nhiều trường hợp mang đi cho không biết. Em đề nghị đưa ck 5tr/tháng tiêu còn lại e giữ hết mà ck không nghe, ck luôn viện cớ là phải có tiền để đi quan hệ này nọ, rồi đến lúc sau này đi quan hệ không phải làm ăn cũng cứ nói vậy thì tan nát gđ mất. Hic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuonggle
    Đang tải...

2. Mẹ Thủy Ngọc

Mẹ Thủy Ngọc Bắt đầu nổi tiếng

Nếu vậy thì e hãy đề nghị với ck hàng tháng đóng góp 1 khoản tiền em cho là hợp lý để chi tiêu gia đình. đàn ông, ko thích làm việc gì cũng phải ngửa tay xin tiền vợ, và chị là phụ nữ nhưng chị cũng ko thích điều này, ko phải vì sỹ diện mà nó ko thể hiện sự độc lập, tự chủ của mỗi cá nhân. Nhà chị bao nhiêu năm nay, ko có khái niệm quản lý lương chồng, chỉ thống nhất ck lo những việc gì, vk lo những việc gì, ko lạm phát của nhau. Mục tiêu từng năm là gì hoặc đề ra KH 3- 5 năm và cả 2 cùng thỏa thuận, cố gắng thôi.

yeuthuong76phuonggle thích.
  3. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

ck mn tiêu vặt 5tr 1 tháng à :)

4. phuonggle

em hay có suy nghĩ tiêu cực là ck em nếu giữ tiền sẽ mang đi cho hết c ạ :(

5. phuonggle

đấy là e ước tính thôi :D, e bảo giữ 2tr, ông ý bảo là a còn đi quan hệ này nọ

6. chinhim2106

chinhim2106 Thành viên rất tích cực

Bạn hỏi chung chung thế này khó tư vấn lắm, nhưng đừng bg nên có suy nghĩ "quản" chồng. Mà cùng là vc thì hãy cùng nhau bàn bạc cách thức chi tiêu chung sống ntn cho hợp mức thu nhập, hoàn cảnh mỗi nhà. Bạn k nói gđ bạn như nào, mức thu nhập vc ra sao, cv của chồng bạn là gì, đặc thù cv ra sao thì khó. Muốn giữ chồng 5tr/th nhưng k biết ck bạn được thu nhập bn thì k ai tư vấn được b ơi.

phuonggle thích bài này.
  7. phuonggle

Ck em làm cntt 30tr, e có cửa hàng riêng c ạ.

8. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

ck em tiêu văt 5tr 1 tháng cũng nhiều nhỉ, lương ck em như vây là cao rồi, em để ý xem cv có cần quan hệ tốn kém nhiều không, nếu có thì cũng thông cảm, nếu không thì chắc ck em sợ em quản thật hehe. Nhưng ko quản ko được nhé, hay ck em muốn làm việc gi lớn và muộn tự quản, vd như mua xe, mua nhà? Chị có bà chị ck còn chẳng đưa cho vợ giữ, nhưng anh í thanh toán hết tiền học cho con, rồi còn tự tk xây nhà to uỵch, chi í ko fai lo gì cả, vì chị này tính hoang quá, anh í sợ ko giữ đươc tiền. Nếu em nhẹ nhàng mà ck vẫn k chịu thì em bảo với ck giờ đăt muc cho ca 2 vc, cuối năm ít nhất fai tiêt kiêm dc 2/3 lương về quỹ chung về làm sổ tk. Đặt mục tiêu phấn đấu cho cả 2 vc để ck thấy vk cũng có trách nhiệm chung trong gđ với lại thi thoảng cũng fai biết tiền đc bao nhiêu và nó đang trôi về đâu chớ.

SuperChip, GrowManphuonggle thích.
  9. phuonggle

Vâng hihi. E bảo a ý là cầm 2tr thôi còn lại trừ tiền sinh hoạt gd ra e gửi tk hết, nhưng anh ý ko nghe, bảo còn quan hệ này nọ nên em mới nói là vậy a cầm 5tr đi. Tiền của em em cũng góp chung 1 phần mà nhưng ck ko nghe.

10. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

chồng e cũng thế mẹ ạ. Cầm ví chồng lúc nào cũng thấy có tiền mà chồng toàn kêu không phải tiền của mình không được dùng. Chồng e làm kinh doanh khó quản lí tiền nong lắm. Đợt trước lương có đưa vợ giữ hết mà vẫn có các khoản ngoài lề đi ăn uống quan hệ khách khứa. Nói dại mà đi cho con nào e cũng chẳng biết đâu :cool:

11. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

đưa chồng 5tr còn bạn giữ 2tr mà vẫn không nghe, ôi đúng là...! thế thì lấy gì mà ăn.

12. GrowMan

GrowMan Bắt đầu tích cực

Thử đề nghị chồng cách quản lý tiền như sau, tổng thu nhập của cả hai vợ chồng chia tiền ra các khoản, khoản tiết kiệm, khoản đầu tư, khoản chi tiêu sinh hoạt, để cùng một chỗ, ai lấy ra tiêu gì thì cứ lấy, nếu thấy bị lấy ra chi tiêu lượng gì lớn thì hỏi xem lý do. Tiền theo người chỉ một mức vừa phải chứ không nhất thiết lúc nào cũng phải mang theo người một đống tiền.

phuonggle thích bài này.
  13. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Lương chồng chị được bao nhiêu mà chị để cho lão tiêu vặt 5 tr/ tháng cơ ạ :D

14. phuonggle

Ăn thì không lo b, mình cũng kiếm tiền mà :D. Có điều ông ý giữ nhiều tiền mình sợ mang đi cho vợ 2 vợ 3 ý :)) chứ tiêu cái chính đáng thig giữ bao nhiêu cũng đc hêt á

15. phuonggle

Đấy là e nói vậy để cho ông ý ytam thôi c ạ, tại nói mãi kiểu j cũng k đưa tiền cho mình. Vs lại trong đấy là có cả tiền đi quan hệ ng này ng nọ ấy, công việc mà chị

16. phuonggle

Vâng e cảm ơn, e thử nói xem, vì e nói cách nào cũng ko đưa tiền cho vợ, rồi vợ 2-3 bên ngoài nữa thì khổ lắm

GrowMan thích bài này.
  17. sieuham

sieuham Thành viên chính thức

em rõ ràng nói với chồng khoản chi tiêu rồi tiết kiệm như thế nào, sau đó chồng cứ có lương tự động chuyển vào tài khoản, chỉ cầm ít lại :D

18. thanhthanh2015

thanhthanh2015

minh nghi ban nen noi truc tiep voi chong