Làm thế nào để hưởng phụ cấp mổ đẻ ạ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi mecuacon_288, 24/11/2010.

1. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

Em mới sinh mổ lần 2, em cũng được hưởng chế độ thai sản gồm 4 tháng lương đóng BH + 2 tháng lương cơ bản (hình như =730*2). và hết.
    Tuy nhiên có 1 chị gần nhà em cũng sinh cùng đợt với em ở viện C, cũng được hưởng thai sản 4 tháng lương đóng BH+ 2 tháng lương cơ bản bình thường rùi, ngoài ra còn được phụ cấp thêm 1,2M tiền mổ đẻ nữa. Chị ý cũng chỉ đóng BHXH, BHYT theo luật lao động bình thường ạ, chứ không đóng thêm loại bảo hiểm nào khác.

Lần sinh mổ đợt 1 em cũng được hưởng trợ cấp thai sản như bên trên kèm theo 650K tiên phụ cấp mổ sinh.
    Nhưng lần này người làm BH bên em lại bảo là không có, vì bên bảo hiểm bảo không có khoản đó. Bảo họ hỏi lại ben BH hoài cũng ngại, dưng mà quyền lợi của mình nên dù vài đồng em nghĩ cũng nên nhận chứ.

Nói dài dòng từ này giờ chỉ túm lại là em mún hỏi 1 câu: có mẹ nào biết cách làm thế nào (thủ tục, rồi quy trình thế nào) để được lĩnh tiền phụ cấp mổ đẻ khộng ạ?
    Em cảm ơn nhiều ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecuacon_288
    Đang tải...

2. mecuacon_288

Ðề: Làm thế nào để hưởng phụ cấp mổ đẻ ạ?

k ai giúp em với à, up lên để các bố mẹ thấy nào

3. trantueanh09

trantueanh09 Đêm thấy ta là thác đổ...

Mình trước khi đẻ được chị Nhân sự dặn nhớ xin giấy xác nhận đẻ mổ, giấy chứng sinh của con mình là sẽ được thanh toán 70% viện phí. Khi đó là năm 2008, không biết giờ có thay đổi gì ko? Ngoài ra ko cần làm thêm thủ tục gì cả, số tiền này được chuyển cùng với tiền chế độ thai sản luôn.

4. bnphucly

bnphucly Bé xinh

Tớ cũng sinh mổ, tổng cộng khoản đã lĩnh và sẽ lĩnh bao gồm:
    - Tiền lương BH: Hệ số x Mức lương tối thiểu x 4 (chưa lấy, con đã hơn 6 tháng rồi)
    - Tiền hỗ trợ của Công ty: 2M (đã lĩnh)
    - Tiền mổ đẻ: 1.3M (đã lĩnh)
    Hết
    Tớ chỉ việc mang 1 tờ giấy chứng sinh của con và 1 phiếu ra viện ghi nội dung là mổ lấy thai đưa cho phòng Tổ chức - LD tiền lương.

5. mecuacon_288

cảm ơn mọi người. Mình cũng mới tình hiểu cụ thể thì được biết cái mục trợ cấp sinh như sau:
    (ngoài cái khoản thai sản mấy tháng ra nhé, còn có khoản này):
    - trợ cấp mổ đẻ: 7 ngày = lương cơ bản * 25%*7
    - trợ cấp đẻ thường; 5 ngày = lương cơ bản * 25%*5
    (các trường hợp nghiêm trọng hơn thì mức trợ cấp có thể lên tới 40% đấy ah)

Em cũng vừa trao đổi thêm với người phụ trách bên em roài, may có thêm chị KTT nói giúp nữa nên sếp ấy cũng đồng ý làm thủ tục cho em. dưng mà chưa bít kết quả sẽ thế nào.

6. sunrose81

sunrose81 sunrose81

còn cả trợ cấp cho 5 ngày đi khám thai đấy các mẹ nhé

7. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Hic, mình sinh m008ổ năm 2, đóng bảo hiểm YT bình thường, sau khi sinh xong thì kế toán có làm giấy tờ cho mình thì chỉ có chằn chặn 4 tháng lương BH thôi. Thế là thế nào nhỉ?

8. methichhoa

methichhoa Thành viên chính thức

Mình cũng sắp sinh, nhưng chưa hiểu mấy cái thủ tục này thế nào. Nghe đâu, tùy từng cơ quan thì phải. Một chị phòng nhân sự bên mình bảo, tự mang bảo hiểm đến viện mà làm thủ tục thôi. Lương thì hàng tháng vẫn lĩnh ở cơ quan (70%tổng tièn lương hàng tháng do cơ quan chi trả). Thế là hết đấy, chẳng hiểu thế nào nữa.

9. mecuacon_288

Như mẹthichhoa thì sướng rùi, công ty hỗ trợ 70% lương hàng tháng thì quá ổn. Ít có cty tư nào như thế lắm. Chúc mừng mẹthichhoa.
    Hì từ câu hỏi đầu tiên đến giờ thì mình đã sinh con gần 9 tháng rùi, lĩnh BH hết sạch rùi ạ.
    Như mình BHYT ở saintpon mổ đẻ ở viện C nhé:
    - Ko fair làm thủ tục chuyển viện gì cả, cứ mang thẻ đến C làm hồ sơ sinh là OK
    - Khi sinh xong có người đến từng phòng hỏi ai có thẻ BHYT ko, còn nếu ko thì trước khi thanh toán mang ra cho kế toán BH làm thủ tục - cũng ok --> sẽ được thanh toán theo diện BHYT ( được trừ 80% chi phí)
    - Về lĩnh tiền thai sản: cơ bản có 2 loại tiền
    1, trợ cấp thai sản: 4 tháng lương 100% đóng BH + 2 tháng lương cơ bản ( giờ lương cơ bản cao rùi nhé)--> me cinbaby hỏi lại bên NS xem, cần thì tìm thông tin đưa họ ( Ns bên mềnh lúc đầu cũng thế đó vì họ chưa làm bao giờ nên thiếu thông tin)
    2) phụ cấp sinh: nếu sinh thưởng thì được =5*LwowngCB*0.25 xiền
    Sinh mổ thì được = 7*LwowngCB*0.25 xiền (khoản này nhà cháu đc gần 1.3M)
    Ngoài ra được 5 ngày khám theo lương bảo hiểm, hoặc có BH sức khỏe của các cơ quan bảo hiểm khác thì do các mẹ mua trước đó.

Chúc mọi người 1 ngày tốt lành

10. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Mình thì được 4 tháng lương cơ bản + 165k x 7 ngày (mổ đẻ) gọi là tiền dưỡng sức. tất cả tiền này do BH chi trả, cty ko cho cái gì. nếu ai ko mổ đẻ nghĩa là đẻ thường thì được 5 ngày x 165k. Đấy là năm 2009, bây h thấy bẩu vẫn thế./