làm thế nào để khi dạy con mà không quát tháo

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi hiep2003, 20/10/2009.

1. hiep2003

hiep2003 Thành viên mới

các mẹ có con đi học lớp lớn, có kinh nghiệm giúp tôi có cách nào dạy con mà không quát tháo không. con mình năm nay vào lớp 1 nen cu cạu chua chú ý học. lúc học thì không được tập trung chỉ học một chút là kêu mệt, buồn ngủ. nhưng khi cho nghỉ giải lao thì cu cậu lại tỉnh như sáo. Biết là khi dạy thì không nên quát cháu nhưng thấy cu cậu không chịu tập trung học, mình nói nhẹ thì cu cậu không chú ý nghe, quát thì cậu thì có tập trung hơn. But chả nhẽ cứ phải dạy con theo cách đó. mẹ nào có kinh nghiệm giúp tôi với..

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hiep2003
    Đang tải...

2. diemtien

diemtien Thành viên chính thức

chia se

chi ui em ko trả lời dc câu hỏi của chị nhưng em chia sẻ với chị nhé.em cũng giống như chị nè nhưng em dzữ..hơn.sao mỗi lần con bé làm gì sai là em ko kềm chế dc la cho an đòn ngay.nhưng chỉ nhẹ nhẹ thui chứ ko dám đánh mạnh đâu:???:
    nhưng con em mới 2 tuổi thui àh mỗi lần đánh xong em tội lắm thấy con vậy em khóc nhưng khi bực lên thì...
    em nghĩ con no còn nhỏ chưa hiểu biết gì mình có đánh có la thì cũng vậy thui àh nhưng em ko làm dc...

3. Protool

Protool Thành viên đạt chuẩn

Tôi cũng vậy , 2 vợ chồng rất mệt mỏi vì dậy dỗ con trai gần 4 tuổi . Cả 2 gia đình nộ ngoại đều là con đầu , cháu sớm , nên ông bà nội cũng khá cưng chiều , ông bà ngoại thì ít hơn . Nên cu cậu nhiều khi khá bướng bỉnh trong các hành vi ....

Đúng là rất mệt mỏi ............ khi đi làm cả ngày về ..........

4. meTinBinChip

meTinBinChip Thành viên tích cực

Có 1 topic " Đòn roi có phải là cách dạy con ? " Mọi người cũng nói nhiều về chủ đề này nhưng ít ai thực hiện được, hic hic....

5. Me Uyen

Me Uyen Ba Đình Family

Mình cũng vậy đây. Bé nhà mình năm nay học lớp 1, là con gái nhưng nghịch lắm, bướng bỉnh, không tập trung học. Mỗi lần nhắc nhở con thì chỉ nhẹ nhàng được lúc đầu, nói mãi bé không chịu nghe là mình lại gắt lên, đánh con (chỉ đánh nhẹ thôi). Có lần như vậy, ông nội xót cháu lại quay sang mắng luôn cả bố mẹ. Vẫn biết làm vậy tội con lắm, nhưng bảo con không nghe, bực mình lên là lại thế.

6. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Vì mình ở với ông bà mà mình có mỗi một đứa nên ông và cứ cưng chiều, nhiều khi đi học nghịch quá, cô giáo phạt và gặp mẹ để nói, rồi về nhà nói chẳng nghe, cũng nhẹ nhàng, giải thích rồi nhưng điên quá cũng mắng con, vì lại bị ông bà mắng, giờ em cũng nhức đầu về vụ này lắm, đánh thì thực sự không đành lòng.

Bác chủ topic và những ai có cao kiến gì up lên, tụi em xếp ghế ngồi học hỏi chứ nhiều khi nhà có ít người mà mắng nhau liên hoàn ồn ào lắm, ức chế lắm.

7. cuunonbebe

cuunonbebe Thành viên chính thức

Mình thì đã hứa với cu cậu 4 tuổi của mình là sẽ ko la và đánh bé nữa. Lý do: do được bà cưng quá, khi mình la bé, bé la lại. mình đánh bé, bé đánh lại. Nghĩ kỹ ra thì ko trách bé được. Vì bé nhận được cái gì thì sẽ phản ứng như vậy thôi, làm sao bé tự nghĩ ra cách ứng xử tốt hơn được.

từ hồi ko la mắng đánh bé nữa, bé nghe lời hơn, ngoan hơn, ko to tiếng với người khác, và ko phản ứng mạnh khi bị la nữa. Đôi khi cũng quên, nhưng mình nhắc là con không thích bị má la, bị má đánh, thì má cũng ko thích con nói lớn tiếng với má đâu...

Hic, ko biết như vậy có ổn chưa nữa, vì mỗi ngày bé lại có vài chiêu mới...

8. Sua_S26

Sua_S26 HỘI CÚN 82

Bé nhà mình gần một tuổi rưỡi mà cũng bướng lắm. Vì là con đầu cháu sớm, được ông bà chiều chuộng, bé không chịu nể ai cả (nhưng cũng biết sợ mẹ) oánh cả các anh đến chơi (tầm 3tuổi). Mình hay mắng nhưng nó chẳng sợ, mình vẫn biết một điều rằng không nên mắng bé, phải nói nhỏ nhẹ nhưng nhiều lúc mình không đủ kiên nhẫn.

9. Me Huyen Anh

Me Huyen Anh 0974.84.99.86

Em cũng thấy rất khó,ko biết làm thế nào để dạy con mà ko quát ầm ĩ,chán thế!Nhưng hình như nhỏ nhẹ ko ăn thua ạ!

10. trang_muon68

trang_muon68 Thành viên chính thức

Thì ra cũng nhiều bé bướng nhỉ?
    Con mình cũng vậy bướng và nghịch kinh khủng. thương con lắm mỗi lần mẹ tét đít, nhưng mà không bỏ được . Mong sao bé lớn lên đỡ nghịch đi( khó lắm ) .. hu hu hu

11. mechipbong

mechipbong Bắt đầu nổi tiếng

Sao mọi người ko tham gia CLB Làm cha mẹ nhỉ? Học xong thấy đỡ quát con hẳn đấy.

12. MamPi

MamPi Thành viên tích cực

Ngày xưa khi con gái mới vào lớp 1, mỗi buổi học 2 mẹ con cũng làm ầm ĩ lên, mẹ thì la hét, còn con thì khóc. Có tối 2 mẹ con vật lộn đến 11h đêm mới xong bài. mẹ cugnx mệt mà con cũng mệt.
    Sau mình thấy thế mệt quá mà không hiệu quả, mỗi lần cảm thấy máu nóng dồn lên đầu là mình bỏ đi ra ngoài, con lại lũn cũn chạy theo hỏi, mẹ ơi, sao mẹ không dạy con nữa ?
    Mình trả lời con là mẹ nói con mãi không được nên mẹ mệt quá, thấy con cúi đầu rơm rớm nước mắt.
    Dần dần mình cũng bình tĩnh hơn, nếu giảng cách này mà con không hiểu thì mình giảng cách khác, và mình mua thêm các sách tham khảo giành cho phụ huynh đọc trước rồi mới giảng cho con.

13. Mẹ Huyền

Mẹ Huyền Bắt đầu tích cực

Vụ này công nhận khó thật,con gái mình 3,5 tuổi mà mình không chịu nổi. Hồi bé hay chọn quần áo mặc,tưởng lớn lên sẽ đỡ,ai dè vẫn thế. Bây giờ lại thêm tội khóc mè nheo nữa chứ. Chán lắm,chả lé lúc nào cũng đánh con. Mình áp dụng đủ kiểu rồi...

14. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Học thi với trẻ...Đó là cách tốt nhất để rèn tính phấn đấu cho trẻ, nó cũng vui và mình ko phải cáu gắt!

15. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Bé nhà mình lớp 2 rồi cũng biết nhiều nên cũng đỡ hơn ngày trước, mình thì tính nóng nên không kiềm chế được, hic, nhiều lúc đánh mắng xong lại thấy tội bé và lại thương bé nhiều hơn. Không thể trách các bé được cả nhà ạ vì là do ông bà cha mẹ ai cũng chiều nên bé mới thế, lỗi cũng tại các bậc bề trên thôi. Mình nghĩ thế nên hạn chế vụ đánh mắng con hẳn. Hôm rồi bố bé định đánh bé nhưng mình lại cản, nghĩ thương lắm mặc dù lúc đó lửa đang đốt trên đỉnh đầu mình rồi, thế mà lại kiềm chế được. Mình nghĩ lúc mà các mẹ nóng thì hãy suy nghĩ là lỗi cũng tại chúng ta phần lớn, với suy nghĩ đó thì sẽ uốn uắn dần các bé mà k cần đánh hay mắng.