Kinh nghiệm: Làm Thế Nào Để Trở Nên Tự Tin?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi mrsgomeo, 25/5/2016.

1. mrsgomeo

mrsgomeo Thành viên chính thức

Bài viết này dành tặng tất cả những ai muốn trở thành người tự tin.

Nên nhớ, xây dựng sự tự tin là cả một quá trình tích lũy dần dần, bạn không thể đột nhiên trở thành người khác. Nếu bạn thường xuyên thực hiện những điều dưới đây, bạn sẽ sớm nhận ra một con người tự tin đang hiện diện trong mình.

1. HÃY CHĂM SÓC CHO NGOẠI HÌNH CỦA MÌNH MỘT CHÚT
    Điều này thực sự hiệu quả. Khi bạn nhìn vào gương và mỉm cười hài lòng với một cơ thể khỏe mạnh, tóc tai gọn gàng, quần áo sạch đẹp, bạn sẽ thấy tự tin thêm khá nhiều. Khi bạn thấy mình đẹp hơn và yêu mến bản thân, bạn sẽ tin rằng mọi người cũng thấy mình đẹp, bạn sẽ bớt đi cảm giác thua kém người khác.

2. GIÚP ĐỠ NGƯỜI KHÁC
    Nghe có vẻ không hề liên quan nhưng thực sự khi bạn giúp đỡ người khác thì bạn sẽ cảm thấy giá trị của bản thân tăng lên, giống như người ta nói là "cảm thấy mình có ích". Bạn sẽ không còn cảm thấy tự ti vì mình kém cỏi.

3. CHUẨN BỊ KỸ CÀNG
    Nếu bạn làm việc mà chẳng biết mình phải làm thế nào thì chắc chắn là không thể nào tự tin mình làm tốt được. Vì vậy hãy cố gắng trau dồi, học hỏi, tìm hiểu kỹ càng trước khi làm bất cứ việc gì. Bạn càng chuẩn bị tốt bao nhiêu thì càng tự tin bấy nhiêu.

4. HÃY HOÀN THIỆN TƯ THẾ CỦA MÌNH.
    Dáng dấp của bạn nói lên rất nhiều điều với người khác, nên hãy chắc chắn là bạn đang nói với họ rằng bạn tự tin và chủ động. Hãy giữ vai ở phía sau, thẳng lưng, và cằm nâng cao. Hãy bước đi với một mục đích thay vì kéo lê bàn chân, và ngồi thẳng thắn. Khi vẻ bề ngoài của bạn giống như một người tự tin, bạn cũng sẽ được thế giới tiếp cận giống như một người tự tin.

5. HÃY CÔNG NHẬN NHỮNG ĐIỂM TỐT CỦA BẢN THÂN
    Dù bạn cảm thấy ra sao, hãy thử vỗ vai mình một chút và nhớ về những thứ mà bạn nổi trội. Tập trung vào những khía cạnh tốt đẹp hơn sẽ làm lãng đi những khuyết điểm mà bạn thấy và nâng cao ý thức về giá trị của bạn. Hãy nghĩ tới những điểm tốt của bạn trong ngoại hình, các mối quan hệ bạn bè, tài năng, và quan trọng nhất là trong tính cách.

6. ĐẶT RA NHỮNG MỤC TIÊU NHỎ VÀ HOÀN THÀNH NÓ
    Hãy đặt ra một mục tiêu vừa phải nhưng không quá dễ dàng để đạt được. Những thành công nho nhỏ đó sẽ góp phần khích lệ sự tự tin trong con người bạn rất nhiều, giúp bạn có thêm sức mạnh khi gặp phải thất bại. Hãy chia nhỏ mục tiêu lớn và hoàn thành nó từng bước, bạn sẽ dễ dàng thành công hơn.

7. ĐỪNG TỪ CHỐI LỜI KHEN CỦA NGƯỜI KHÁC
    Bạn xứng đáng mà! Hãy giao tiếp qua ánh mắt, nở nụ cười, và nói “cảm ơn”. Tỏ ra tử tế khi ai đó muốn khen ngợi bạn không ảnh hưởng tới sự khiêm tốn của bạn; mà nó còn thể hiện bạn rất lịch sự và có ý thức chắc chắn về giá trị bản thân.

8. TRÁNH XA NHỮNG NGƯỜI CỐ TÌNH DÌM BẠN XUỐNG
    Thật khó để có thể tự tin trong một nhóm người mà bạn cảm thấy lúc nào họ cũng đang đánh giá bạn. Bạn có thể vốn dĩ là một người hướng ngoại nhất, ưa ồn ào, và rất tự tin, nhưng khi ở cạnh những người này, bạn trở thành chú cún con thiếu sự quan tâm chăm sóc. Những người này phải bị loại bỏ, tương tự như một thói quen xấu vậy. Và bỏ ngay bây giờ.

9. TRÁNH XIN LỖI QUÁ NHIỀU
    Hãy cẩn trọng khi nói lời xin lỗi và chỉ nói khi cần. Xin lỗi khi bạn coi nhẹ hay quấy rầy ai đó là rất lịch sự; nhưng xin lỗi khi bạn không làm điều gì sai sẽ khiến bạn cảm thấy mình kém quan trọng hơn người khác và bạn có cảm giác như mình nên cảm thấy có lỗi. Trước khi cất lời xin lỗi, hãy suy nghĩ trong chốc lát để chắc rằng đây là tình huống mà bạn cần phải nói lời xin lỗi.

10. CHẤP NHẬN RỦI RO VÀ THẤT BẠI
    Thất bại là điều không thể tránh khỏi. Nó luôn luôn xảy ra. Và nó không quan trọng. Quan trọng là bạn đứng dậy như thế nào. Ai cũng trải qua sự thất bại, nhưng không phải ai cũng đứng lên đi tiếp. Việc đứng lên sẽ tạo cho bạn tự tin, và bạn phải thất bại thì mới có thể làm được như vậy

By Hiệp hội Trợ lý Giám đốc

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mrsgomeo
    Đang tải...

2. kdtrieuan

kdtrieuan Bắt đầu tích cực

:D điều đầu tiên của tự tin là phải thật gọn gàng và xinh đẹp

3. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

Khi bạn thấy mình đẹp hơn và yêu mến bản thân, bạn sẽ tin rằng mọi người cũng thấy mình đẹp, bạn sẽ bớt đi cảm giác thua kém người khác. ->>>>hay quá

4. phucbb

phucbb Thành viên mới

Dù mình không tự ti nhưng cũng muốn tự tin hơn. bài viết rất bổ ích

5. sunshinefood90

sunshinefood90 Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng nên chăm chút hơn cho ngoại hình của mình. Cảm ơn bài viết của bạn nhé

6. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

Hồi còn trẻ cần những điều thế này lắm.

7. mrsgomeo

mrsgomeo Thành viên chính thức

cám ơn các bạn ủng hộ :D

8. mebe_shushi

mebe_shushi Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn chủ top chia sẻ :)

9. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Hãy cố gắng lên nào ^^

10. bode8s1

bode8s1 Thành viên chính thức

quá đúng, gọn gàng là yếu tố đầu tiên phải có

11. Trường Việt Á

Trường Việt Á Trà Thái Nguyên ngon - Vườn nhà

Lý thuyết là như thế, nhưng để thực sự tự tin, thì có lẽ cần va chạm tiếp xúc nhiều

12. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Qua mạng thì chẳng biết bạn xinh đẹp hay ăn mặc lịch sự thế nào nhưng điều mà chính bạn đã áp dụng rất thành công ở đây là điều số 2 bằng việc chia sẻ nội dung bài viết này để giúp nhiều người khác!

Cám ơn bạn.

13. haihip123

haihip123 Thành viên chính thức

quá chuẩn, yếu tố gọn gàng là hơn hết

14. anhntnphuquyland

anhntnphuquyland Thành viên tập sự

:) e là girl sn 94, ảnh như avt, mn hay nhận xét mình ít nói, hiền, học đh mỗi kì cũng có học bổng, chẳng hiểu sao mình lại thiếu tự tin, ngại giao tiếp ... thích nhẹ nhàng đơn giản, e cứ như tự kỉ các mẹ ạ ... :(