Làm Thế nào khi trẻ bú cơm

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi me John, 17/8/2005.

Tags:
  1. me John

me John Thành viên chính thức

Con Em đã 1 tuổi. Lúc trước ăn cháo xay thì không sao. Em đổi sang cho cháu ăn cháo trộng thì nó lại bú cơm.... Em không biết làm sao để chấm dứt tình trạng này. Có Mẹ nào có cao kiến thì giúp Em với...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me John
    Đang tải...

2. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Mẹ John ơi, thế bú cơm là gì vậy ? Mình chưa nghe từ này bao giờ !

3. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Theo mình hiểu thì đó là tình trạng ngậm cơm không chịu nuốt?

4. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Lại quay về ăn cháo 8)

5. Bim's mother

Làm gì khi trẻ hay ngậm thức ăn ?
    Nếu thấy bé hay ngậm, bạn cần xem lại cách chế biến thức ăn, xem có phù hợp với hàm răng, độ tuổi của bé, và có làm bé khó nuốt hay không. Ngoài ra, nếu trẻ ngậm do lười ăn, nên sử dụng một số mẹo vặt.

- Đổi món thường xuyên với bữa mặn bữa ngọt, bữa thịt bữa cá và bổ sung rau xanh, bí đỏ liên tục.

- Cho trẻ ăn kèm 1 muỗng nước canh, yaourt, chuối nạo hoặc nước trái cây với 1 muỗng cháo hoặc cơm để trẻ nuốt nhanh hơn.

- Vừa làm mẫu vừa hướng dẫn cho bé cách nhai và nuốt.

- Khen và khuyến khích bé ăn.

- Lúc đầu cho trẻ ăn đồ nhuyễn, mịn và hơi lỏng. Sau đó tập cho bé ăn dần thức ăn sệt, và đặc dần để các em thích nghi tốt.

- Nếu bé tập trung xem tivi hay quảng cáo mà quên nhai nuốt, phải tắt ti vi để bé chú ý vào việc ăn uống hơn.

- Nên tập cho trẻ tự xúc ăn, khi đó các em sẽ nhai nuốt dễ dàng hơn.

(Theo Khoa Học & Đời Sống)

6. me John

Bim's mother ơi!

:lol: Cảm ơn Chị nha! Em đã làm theo Chị. 1 muỗng cháo, 1 muỗng nước mía hoặc nước trái cây... tình hình cũng có phần khả quan lên. Nhưng mà Em sợ chẳng lẻ cứ để 1 muỗng này + 1 muỗng nọ hoài sao Chị ?

7. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ John ơi,

Thế bé nhà bạn được mấy răng rồi mà đã chuyển sang cho bé ăn cháo ? Nếu bé chưa biết nhai hoặc chưa quen hẳn với cháo hạt thì mình nghĩ nên tập cho bé từ từ thì hơn. Bạn cứ thử cho bé ăn vài thìa cháo để nguyên hạt ban đầu, sau đó tiếp tục cho bé ăn tiếp cháo xay, khi nào thấy bé quen nhai và nuốt cháo không xay thì hãy chuyển hẳn.

Hàng ngày có thể tập cho bé nhai bằng cách cho bé một mẩu bánh mì hoặc bánh quy, hoặc một vài miếng chuối cắt nhỏ ...

Việc chuyển chế độ ăn cho bé sớm và đột ngột có thể làm ảnh hưởng đến quá trình tiêu hoá và gây chán ăn cho bé đấy.

8. bibé

bibé Bắt đầu tích cực

Chi Luti oi,
    Neu cho chau an chao + phoma thi phai tron luon vao khi do chao r abay hay la de rieng phoma roi tron vao tung thia khi an ( An chung voi chao thi co hap thu tot ko ha chi)

9. Me Ty

Me Ty Thành viên chính thức

Chào các chị, em là thành viên mới. Bé Ti nhà em cũng toàn ăn ngậm thôi các chị ạ, mỗi bữa ăn mất cả tiếng đồng hồ. Em muốn hỏi Bim's mother nếu bé ăn cháo mặn mà uống với nước trái cây thì có khó ăn không hả chị?

10. Bim's mother

mẹ Ti ơi, thực ra mình không có kinh nghiệm trong việc này lắm đâu. Mình đọc thấy bài viết trên mạng phù hợp với những thắc mắc của các mẹ nên copy về thôi. Con nhà mình thì không ngậm cơm nhưng có những thời kỳ bé lười ăn mình cũng phải bón một miếng cơm, một miếng nước, nhưng thường là nước rau luộc. Nước hoa quả thì mình nghĩ cũng hơi khó vì có vị ngọt, lằm mất vị ngon của cơm, cháo nên chắc là không tốt bằng nước rau đâu.

11. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Thế bạn cho bé ăn phoma loại nào, nếu là bò cười hay Kiri thì bạn có thể trộn nngay vào bột sao khi đổ ra hoặc để riêng đều được, miễn là kiểu gì mà bé thích ấy.
    Kinh nghiệm của mình thì ăn chung cũng tốt. Con mình hồi trước chuyên môn trộn Kiri hoặc bò cười vào cháo hoặc cơm đấy.

12. me John

Cháu nhà Em thì nhiều răng lắm, 7 cái răng trước và 4 cái răng cấm rồi. Không phải là cháu không biết nhai vì mấy thìa cháo đầu tiên là cháu nhai ngon lành nhưng tới khoảng thìa thứ 5 trở lên là cháu ngậm. Mỗi bữa ăn của cháu kéo dài cả tiếng đồng hồ, chán lắm các Chị ơi :cry: