Cần giúp: Làm thế nào khi trẻ mầm non bị sợ đi học?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi thuytrang13989, 16/10/2015.

1. thuytrang13989

thuytrang13989 Thành viên đạt chuẩn

Bé Kem nhà mính 2,5 tuổi. Con mình rất thích đi học, do có 1 số điều kiện thay đổi mình chuyển nhà, cháu học trường mới được khoảng 1 tuần rồi. Hôm đầu rất hăng hái, giờ lại rất sợ đi học, thậm chí không đi, đến lớp khi vào lớp ngồi 1 mình rất là buồn, mà đến lớp không cả dám đòi đi vệ sinh. Không hiểu lý do là tại sao ? Mình làm thế nào với trường hợp này, liệu có phải là do cô đánh không nhỉ ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuytrang13989
    Đang tải...

2. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Ở lớp có camera không ạ, nếu mn lo cô đánh bé thì thử hôm nào đó bất chợt đến lớp xem sao ạ, tuy nhiên, có thể việc bé sợ đi học là do chưa tìm được bạn mới để chơi cùng nên đang buồn, mn có thể chủ động cho bé ra ngoài chơi để từ đó bé bạo dạn làm quen với các bạn mới hơn ạ, ngoài ra, có thể do việc chuyển trường hơi đột ngột nên ảnh hưởng đến tâm lý bé ạ, dù là trường hợp nào thì mn cứ thử chủ động nói chuyện với bé xem sao ạ :)

thuytrang13989 thích bài này.
  3. namynguyen

namynguyen Thành viên chính thức

trường hợp thế này nên hỏi bé xem ở trường có chuyện gì, nếu là ngày đầu đi học thì không nói vì bé nào cũng nhát, nhưng đi học rồi mới xảy ra tình trạng này thì bạn cần chú ý hơn chắc chắn có chuyện mà bé ko dám nói

4. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Trường hợp này, mẹ cần chú ý thêm về các phản ứng của con:
    1- con có sợ trực tiếp một cô giáo nào không
    2- Khi con đi học, con có phản ứng càng ngày càng dữ dội không
    3- Chương trình học của bé bao gồm những gì? Có bằng chương trình học ở lớp cũ không
    4- Tìm hiểu xem tuần đầu con có mâu thuẫn với bạn nào trong lớp không
    5- Trong những ngày đi học, con có nhìn thấy, sợ vật gì, đồ chơi gì trong lớp không
    Ngoài ra, mẹ cũng nên thủ thỉ với con về các bạn trong lớp, về việc hôm nay cô giáo bảo con học rất tốt và nhiều điều khác về trường lớp.
    Mẹ không nên an ủi con là mẹ ở lớp cùng con rồi trốn con để đi làm
    Mẹ nên đến đón con sớm hơn, để con chơi dưới sân trường thêm trước khi cho con về ngay
    Điều quan trọng là mẹ cũng phải tạo sự háo hức của riêng mình khi cho con đi học nữa. Nhớ trao đổi kỹ càng với cô giáo và cần thiết thì yêu cầu gặp chuyên môn để tìm hiểu tâm lý của con nhé

thuytrang13989 thích bài này.
  5. thuytrang13989

Bạn nói rất hay. Cảm ơn bạn nhé ! Mình sẽ làm theo cách của bạn, nhưng mà bé mới chỉ có 2 tuổi nên chắc không thể do đồ chơi hay mâu thuẫn với bạn được. Vì mình cho học trường công lập nên giáo trình nuôi dậy chắc như nhau. Để mình nghe ngóng xem sao đã.

6. thuytrang13989

ở lớp thì không có camera, nhưng mắng quát, nạt các em thì mình đã trực tiếp nhìn thấy, nhưng cũng thông cảm vì các cô trông nhiều thì phải có kỷ luật nếu không thì cũng ko trông được nhiều như thế được

7. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Bé càng nhỏ ấn tượng của bé về 1 vấn đề gì đó càng lớn. Nhất là sau 18 tháng đến khi 6 tuổi, trí tưởng tượng của bé rất fong fú và nhạy cảm. Bé hay sợ vu vơ và bị sợ những thứ ko đâu bạn ạ. Ko loại trừ trường hợp con có gặp vấn đề như thế bạn nhé

8. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

Quan trọng là cô giáo có yêu quý con k?

9. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

khả năng nguyên nhân là từ cô giáo rồi, nhiều cô ko cho học sinh đi vệ sinh nặng ở lớp

10. AnnaTran2012

AnnaTran2012 luckyday

b nên trao đổi với cô giáo về những biểu hiện của bé để xem các cô nói thế nào.
    chiều về tắm bé nhớ quan sát xem có vết bầm thâm nào trên người không?
    cố gắng đón bé sớm hơn, nhiều bé sợ đi học có thể do ba mẹ tướt con muộn.
    gợi mở những câu hỏi với bé như: ở trường con có chơi với bạn ko, cô giáo dạy con học bài gì, hôm nay con ăn cơm với món gì, cô giáo có đánh con ko,...
    làm quen với những phụ huỳnh khác, trao đổi xem lúc con phụ huynh mới vào trường cơ biểu hiện thế nào, có giống con mình ko
    thường mới chuyển trường thì cần vài tuần để làm quen, nhưng nếu tình trạng bé sợ cứ kéo dài, mình nghĩ có gì ko ổn, mm nên tìm trường khác cho bé.

11. Sandy Nguyen

Sandy Nguyen Thành viên đạt chuẩn

Phải xem lại môi trường mới có j đe doạ ko mà con sợ thế, nếu ko có j thì chỉ cần 1 tuần là con quen mà

12. v.htra94

v.htra94 Thành viên đạt chuẩn

không thể coi thường việc quát nạt của các cô giáo với bé được chị ạ, nếu không có camera thì rất khó kiểm soát được xem các cô liệ có chỉ quát nạt ko hay có các hành động gì :-s

13. Khanhhy

Khanhhy Thành viên rất tích cực

Theo kinh nghiệm của mình thì các cô có vấn đề chứ ko phải bé, nếu có thể thì đổi trường cho bé đi bạn ah.

14. dungcuong023

dungcuong023 Thành viên sắp chính thức

bài viết rất hay ạ