Lần Đầu Làm Mẹ

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi dinhanh989, 16/12/2016.

1. dinhanh989

dinhanh989 Bắt đầu tích cực

I: Mang thai - sinh nở

Bố mẹ mong mỏi, chờ đợi, khát khao, thèm thuồng 1 con cò mang em bé đến cửa sổ nhà mình thả xuống sao mà lâu thế. Của đáng tội, cưới nhau xong, ai gặp mặt cũng chỉ hỏi bố mẹ 1 câu "Có tin vui chưa?", tế nhị hơn thì "kế hoạch à?".... Bố cháu mãi điệp khúc muôn thuở "bố mẹ cháu còn đang chết đói, sinh cháu ra thì lấy gì mà nuôi ạ?"...

Cứ thế, nửa năm trôi qua, gần 1 năm trôi qua, bố mẹ cháu cứ nghĩ chắc mình muộn màng mất rồi. Tâm lý đón chờ hàng tháng cũng nguội dần, rồi đùng 1 cái, sau chuyến đi công tác về, mẹ cháu mệt mỏi, triệu chứng cảm lạnh do dầm mưa trong chuyến đi, nhờ bố cháu đánh gió, và mua thuốc, nhưng bố cháu cứ chần chừ, một hai đòi mẹ cháu thử thai đi rồi mới tính tiếp. Chiều lòng nhau, mình thử vậy, đằng ấy làm sao mà có linh cảm phụ nữ tốt như tớ được...... Ấy vậy mà giây phút cầm trên tay que thử với 2 vạch đỏ chót, mẹ cháu bấn loạn cả lên, lôi cổ bố cháu dậy, dí que vào mặt cười như con ngố. Bố cháu sướng "đã bảo mà, chả có ai bị cảm lại sợ không ăn thịt mà chỉ ăn cơm với rau và muối vừng"..... Cháu đến với bố mẹ cháu đầy bất ngờ.

Lần đầu được đi siêu âm, lần đầu làm mẹ, hạnh phúc và bỡ ngỡ. Chắc biết trước tâm lý các bà mẹ non dại như thế, nên phòng khám đã chăn của mẹ cháu hơn 1triệu đồng để mua thuốc, họ doạ trong thai có khối dị vật cản thức ăn từ mẹ đến bé.... Mẹ cháu sợ lắm, bảo gì cũng gật, mua thuốc luôn.... mua rồi về ngồi đọc kỹ các loại thuốc, thấy chả có tích sự gì, toàn thuốc bổ vớ vẩn, chả liên quan đến bệnh, nên ko uống cái gì cả (may thế, hôm sau đi khám lại ở chỗ uy tín, thì mới biết con mình khoẻ mạnh). Bố cháu điên lắm, đòi mẹ cháu chỉ phòng khám kia để đến......đốt nhà.... :mad:

Đúng là đếm từng ngày, mong từng cử động của con. Bụng mẹ cháu còn lép kẹp, bố cháu đã ghé tai vào thì thầm chuyện trò. Rồi từng tháng bố cháu lên mạng tìm xem, tuần nfay con đã biết làm gì rồi... Bố cháu sung sướng khi phát biểu "không hiểu con đi vệ sinh thế nào nhỉ, chắc con ị đầy bụng mẹ à"????

2 lần siêu âm, bác sỹ đều động viên, con gái nhé, mừng thế, thời buổi thiếu con gái, về mà ăn nhiều trứng gà cho con xinh xắn sau còn thách cưới. Bố cháu thì vỗ đùi nung nấu ý định vỗ béo cho con gái để sau bố....tính cân ăn tiền.... thách cưới cho to, sung sướng vì khối thằng cầu cạnh mình làm thông gia. 28 tuần, mẹ cháu đi siêu âm màu

- Bsỹ: Gớm anh cu này gan lỳ, quay mặt ra đây bác chụp ảnh

- Mẹ cháu: Ơ, bác ơi, cháu con gái mà

- Bsỹ: Chim, ko biết à?

- Mẹ cháu: ko phải, bác bảo là con gái mà

- Bsỹ: nằm im, bác xem lại - .... chả chim thì cái gì to đùng đây

- Mẹ cháu: Nhưng 2 lần trước bác đều bảo con gái mà.

- Bsỹ: Chắc giờ mới mọc ra

Thế là từ đó, ai hỏi trai hay gái, bố cháu bảo "bsỹ bảo trai, lúc nào đẻ mới biết".

Mong mãi rồi cũng đến ngày được nghỉ sinh, cả Cty động viên, hay là cứ đi làm, mai đẻ thì hôm nay nghỉ em ạ... hehehe mẹ cháu chả dại, vì mẹ cháu chửa bụng dười, đi lại lặc lè như gấu, ai nhìn cũng khiếp. nên cứ nghỉ trước 2 tuần cho chắc cú.

Đếm từng ngày thắc mắc ko biết đâu đẻ thế nào, vì cả bà ngoại với bà nội cháu đều ko biết đau đẻ (2 bà sướng quá). Mẹ cháu chắc mẩm "con gái giống mẹ". Mong mãi chưa sinh, thôi thì cứ đi chơi tẹt ga, chân đã xuống máu đâu mà đẻ.... (Khổ cái, mẹ cháu ko xuống máu chân như mọi người, mà đến lúc sinh, 2 bàn tay phù to như 2 nải chuối). Được 6 ngày, đêm vẫn ngủ ngon, rồi tự dưng đau bụng, đau như bị đi ngoài, mẹ cháu tự trách mình ăn bánh ngọt cho lắm vào. Nhưng mà dậy đến lần thứ 3 thì ko chịu được nữa, gọi chồng là em đau bụng, nói chưa hết câu thì ra máu... Bố cháu bấn loạn, gọi bà ngoại, rồi 2 vc dắt díu nhau vào viện, vừa đi vừa dỗ vợ cố lên, đừng đẻ ngoài đường em nhé.

Hết khám thăm rồi lại siêu âm, lần nào cũng bị mắng "con to thế, mẹ bé tí thế này, ăn nhiều làm gì, con to khó đẻ". Oan quá, mẹ cháu lên được có 10kg mà cháu đã 3,6kg rồi. Sau 1 hồi khám xét và nghe doạ mạt, nẹ cháu vẫn quyết định thử thách đường dưới, nếu khó quá mới mổ. Mẹ cháu kiên gan từ 4h sáng, đến 11h đêm mới kêu gọi được cháu. Hix, có bao nhiêu cánh cửa trong phòng sinh, mẹ cháu đu hết như Tazan. Thèm ngủ vì mệt mà ko ngủ được, may mà có cái bụng bố cháu to, êm, thỉnh thoảng gối lên cho tỉnh táo.

...................

Chắc chắn suốt cuộc đời này, mẹ cháu sẽ ko bao giờ quên cảm giác cháu chào đời, lúc được bế cháu trong vòng tay.

Ánh mắt con còn ngây dại, vậy mà nghe mẹ gọi "Gấu à, mẹ yêu con", con đã quay đầu tìm ánh mắt mẹ. Mẹ trào nước mắt lúc con dụi đầu vào ngực mẹ, mắt lim dim ngủ. Hơi thở của con nhè nhẹ, mẹ biết từ giây phút ấy, mẹ sẵn sàng làm mọi điều để che chở cho con.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dinhanh989
    Đang tải...

2. baprangbo992

baprangbo992 Thành viên tích cực

hồi hộp đúng k thấp thỏm suốt

3. dinhanh989

Dạ vâng ạ :)

4. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

lần đầu tiên làm mẹ chắc hồi hộp và mong chờ con chào đời lắm.

5. dinhanh989

Vâng ạ :h:

6. metuntoc

metuntoc Bắt đầu tích cực

mình lúc đẻ cả mẹ cả con mới có 54 kg, mà con 3,8kg đẻ thường

7. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

lan dau bao gio cung hoi hop va hoi bi cuong

8. xmencpx

xmencpx Thành viên chính thức

Mình thì 60kg con 4.1 kg để thường luôn, mất 5 phút, hhiii. bây giờ hiện tại nó đang ị bậy kia kìa [​IMG]

9. tuantaiquyen

tuantaiquyen Thành viên rất ngoan

ôi đọc mà thích thú quá mn à :D em cũng mới cưới được hơn 1 tháng cũng mong ngóng lắm ạ hihi

10. Phương PJ

Phương PJ Thành viên tích cực

Vậy là bé trai hay gái ạ =))

11. haulis1995

haulis1995 Thành viên tích cực

quá trình mang bầu rồi sinh con ra quả là một quá trình đầy mong đợi và đầy thú vị nhỉ các mẹ

12. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

mn cũng khó đẻ y như m đấy, m thì nghỉ làm buổi chiều, chắc cú đc ở nhà dưỡng sức 1 tuần để lấy sức đi đẻ, ai dè đêm hôm đó vỡ ối vào viện luôn, đau đến tận 12h trưa hôm sau mới sinh cu cậu ra, cũng đc 3,6kg, mẹ thì nhỏ con vác cái bụng rõ to, suýt bs bắt đi mổ :D mà t tăng có 9kg chứ mấy

13. vonol

vonol Bắt đầu tích cực

cái cảm giác lần đầu khi nào cũng thiêng liêng hồi hộp các mẹ nhỉ

14. hien_chocopie

hien_chocopie Thành viên rất tích cực

lần đầu bao giờ cũng hồi hộp và sung sướng

15. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

bé giờ đc mấy tháng rồi c ơi

16. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

hihi, hồi hộp thật ý, mà sao các mẹ tăng cân ít thế mà con to thế, em đây bình thường đã béo rồi đến lúc sinh đang dự phải 80kg mất, bây giờ mới có 3 tháng mà đã tăng 2kg rồi, em lo quá :(

17. LeeThao

LeeThao Thành viên tập sự

Cảm giác lần đầu được làm mẹ, ôi thật hạnh phúc biết bao.

LeMyHan thích bài này.
  18. quanaonugiare

quanaonugiare Bắt đầu tích cực

Chúc mừng mn nhé, nghe mẹ kể thấy hạnh phúc quá. Em cũng đang hồi hộp chờ ngày được làm mẹ đây ạ :)

19. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

Hạnh phúc mn nhỉ, đau rồi sẽ qua, nhìn thấy con chào đời là niềm vui lớn của cha mẹ!

20. chito.shoe

chito.shoe San Sẻ Lỗi Lo - Tiếp Sức Thành Tài

Ôi nghe câu chuyện thật là cảm động quá. đúng là niềm hạnh phúc khi con trào đời của những bà mẹ tưởng hiếm muộn hạnh phúc vô cùng. B
    Buồn cười nhất đoạn bố cháu bảo cháu ị đầy bụng mẹ, cái này chưa nghĩ tới bao giờ:D

Vit-Hial thích bài này.