3 tháng đầu: Lần Đầu Mang Thai, Nên Khám Thai Ở Đâu?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Mẹ Gầy, 15/4/2014.

1. Mẹ Gầy

Mẹ Gầy Thành viên mới

Chào Các Mẹ.

Em mới phát hiện mình có 2 vạch, phải nói là quá tuyệt vời nhưng em cũng rất lo lắng vì đây là lần đầu ạ.
    Em đang có thắc mắc là không biết nên khám vào thời điểm nào và khám ở đâu ????

Rất mong các mẹ có kinh nghiệm giúp đỡ ạ, Ai có địa chỉ hay danh sách phòng khám nào tin tưởng cho em xin nhé.

Cảm ơn các mẹ nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Gầy
    Đang tải...

2. phamutkieu123

phamutkieu123 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Khám thai lần đầu

mình mới cưới được 3 tháng và h mới có ý định mang bầu, các mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với

3. UCAN

UCAN Thành viên chính thức

e ra bác sỹ vỹ ở dốc phụ sản, hoặc phòng khám đối diện cổng chợ mỹ đình 2 nhé

4. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

Chúc mừng mn nhé :) mn đợi thêm 1 tuần nữa thì hãy đi khám, lúc đó vừa s.a xem con đã vào ổ an toàn chưa, vừa nghe nhịp tim con nhé, chứ đi sớm quá chưa thấy j về lại lo thêm ý ^^

Còn phòng khám thì mn k nói mn ở khu vực nào thì các mẹ khác sao tư vấn cho mn đc :)

Mẹ Gầy thích bài này.
  5. Mẹ bé San San

Mẹ bé San San Bắt đầu tích cực

Sau khi chậm kinh khoảng 2 tuần thì đi khám nhé! vì đi khám sớm quá chỉ thấy 1 hạt li ti chưa xác định rõ là có thai hay gì. Mình chậm kinh 1 tuần thử thấy 2 vạch, đi siêu âm thì được kết quả siêu âm là 1 khối giống thai thôi, đi siêu âm sớm chưa xác định rõ đâu.

Mẹ Gầy thích bài này.
  6. Mẹ Gầy

Mẹ Gầy Thành viên mới

Vâng, Cảm ơn các Mẹ đã cho những lời khuyên giá trị. Em ở khu Tân Mai-Hoàng Mai. Mẹ nào có địa chỉ khám tin tưởng gần khu này ko share cho em xin với nhé.

7. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

Chúc mừng mẹ nó nha. Mẹ nó đi khám đi, lần đầu tiên có thể khám ở bệnh viện hoặc phòng khám tư đều được mẹ nó ạ. Chị gái em cũng mới đi khám ở BV đại học Y về :)

Mẹ Gầy thích bài này.
  8. meocon_1

meocon_1 Thành viên tích cực

Mình chậm 1 tuần đi khám thì chưa thấy gì luôn :)

9. kem cốm

kem cốm Thành viên sắp chính thức

mn nó nên khám ở các mốc quan trọng là 8, 12, 16, 22, 32, 36 tuần. còn sau đó thì bác sĩ sẽ hẹn theo dõi thường xuyên. e 6 tuần khám đã có tim thai rồi nhưng bác sĩ vẫn hẹn 8 tuần khám lại. mà có lúc đợi đến mốc khám lâu quá, sốt ruột lại mún đi khám để nhìn con yêu.hii. mn nên uống bổ sung sắt nhé.

Mẹ Gầy thích bài này.
  10. ngựa non háu đá 102

ngựa non háu đá 102 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ cứ từ từ hãng đi. Các mẹ tính ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối rồi cộng với 9 tuần thì đi siêu âm. Lúc siêu âm sẽ nhìn thấy thai luôn. Các mẹ mà đi sớm thì chưa thấy thai lại lo ra đó. Chúc các mẹ khỏe mạnh ăn nhiu nhiu cho bé hâp thu dk nhiu nhiu nha.:)

Mẹ Gầy thích bài này.
  11. Mẹ Gầy

Mẹ Gầy Thành viên mới

Em cảm ơn các mẹ đã tư vấn nhé. Em có thai lần đầu tiên nên vừa hạnh phúc mà cũng có nhiều lo lắng lắm. Mong nhận được nhiều chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ :D

12. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Tính từ ngày đầu chu kỳ được khoảng tuần thứ 7 là bắt đầu có tim thai. Nếu em khỏe mạnh bình thường thì khi đó cả đi khám.

13. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

sau chậm kinh 15 ngày mẹ nó đi khám nhé, lúc đấy bác sỹ sẽ cho mẹ nó lịch khám thai định kỳ.
    nếu ở gần ra phụ sản HN khám là tốt nhất, nếu ko thì có bsy vỹ ở trung hòa. mấy phòng khám ngoài mình thấy qua loa lắm, nếu thai có vấn đề gì thì ko giải quyết dc lại bảo mình vào viện thôi.

14. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Khoảng 7 hoặc 8 tuần hãy đi chị ạ :)

15. bonghuetim

bonghuetim Thành viên đạt chuẩn

Vậy là phải 13 tuần hả mn! mình cũng định để 12 tuần nhưng cứ băn khoăn nhỡ chẳng may có chuyện gì mà mình không phát hiện sớm thì làm sao? có phải trong 12 tuần đầu y học không hỗ trợ được gì cho thai, nếu con tốt sẽ phát triển được giai đoạn này còn không sẽ tự...,???? mẹ nó có kinh nghiệm gì không chia sẻ để em yên tâm với

16. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó thể siêu âm lần đầu sau khi chậm kinh 1 tuần để biết thai đã vào tử cung an toàn chưa? Khoảng 7-8 tuần mẹ nó siêu âm lần 2 để xem đã có tim thai chưa? Mấy thai? sau đó 12 tuần mẹ nó siêu âm đo khoảng sáng sau gáy để tầm soát dị tật down. 18-22 tuần siêu âm 4 chiều để xem bất thường về hình thái, sau đó tầm 32-34 tuần lại siêu âm 4d 1 lần nữa để xem ngôi thai và dự đoán cân nặng thai nhi. Đến ngày dự sinh mà vẫn chưa sinh thì sẽ phải siêu âm thường xuyên để kiểm tra tình trạng thai nhi và nước ối. Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe 9m10d!

17. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

nếu thấy 2 vạch rồi thì mẹ nó đi siêu âm luôn đi, để xác định xem thai đã vào tử cung chưa nhé :)

18. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Ko mẹ nó ơi, lấy ngày đầu của kì kinh cuối cộng với 9 tuần là con mình được khoảng 8 hoặc 9 tuần đấy. Đấy là với mẹ nào kinh đều. Như em sau khi chậm kinh 2 tuần là em đi khám lần đầu đấy. Đúng 7 tuần, thấy tim thai luôn rồi. Còn 1 bạn ở cty em cũng trễ kinh 2 tuần nhưng kinh bạn đó ko đều, nên đi khám mới đc có 5 tuần, chỉ thấy có phôi thôi, chưa thấy gì cả.
    Thường các bác sĩ khuyên lần đầu khám là 7 tuần (với những mẹ ko có bất thường gì như ra máu hay đau bụng nhiều quá, còn có bất thường thì phải đi khám ngay khi có biểu hiện bất thường). Lúc 7 tuần là thường có tim thai rồi, sau đó theo sự chỉ định tiếp thôi (thường là 12 tuần). Mốc đầu mà ko có bất thường gì thì mẹ nó cứ đi khám ở phòng khám gần nhà cho nó nhàn, đỡ mệt thân. Chứ mới bầu mà đi xa, rồi chờ đợi mệt mỏi lắm. Khi mốc 12 tuần thì theo khám các bác sĩ nổi tiếng 1 chút cho yên tâm (bsi Thực, bsi Vỹ.....).

19. bonghuetim

bonghuetim Thành viên đạt chuẩn

uh! cám ơn mẹ nó nha! chuyện con cái bây giờ khó khăn quá! em mới được 7w thôi chưa đi khám lần đầu từ khi lên 2 vạch. Chắc tuần tới em sẽ đi khám thế nào vì em từng bị sẩy nên mất niềm tin vào bs lắm

20. Mẹ bé San San

Mẹ bé San San Bắt đầu tích cực

Mình sau khi chậm kinh 1 tuần đi khám, được 5 tuần chỉ thấy có phôi thôi. Đến tuần sau đi khám lại thì đc 6 tuần.