3 tháng đầu: Lần đầu tiên mang thai k có kinh nghiệm mong các mẹ chỉ bảo

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi thuhang291188, 1/6/2012.

1. thuhang291188

thuhang291188 Thành viên đạt chuẩn

Tình hình là e mới có thai đc 1 tháng. Nhưng e chưa có kinh nghiệm gì. Mong các mẹ có nhiều kinh nghiệm chỉ bảo thêm cho e những điều cần thiết- cần tránh khi mang thai.

E thấy các mẹ thường tiêm phòng trước khi mang thai, mà e k tiêm liệu có bị sao k ak.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhang291188
    Đang tải...

2. keobeo88

keobeo88 Thành viên tập sự

Ðề: Lần đầu tiên mang thai k có kinh nghiệm mong các mẹ chỉ bảo

Chắc ko sao đâu bạn ạ, đến tháng thứ 3 bạn ra y tế phường xã nơi bạn cư trú để tiêm phòng cho mẹ bầu là đc rồi bạn ạ. Mình mangg thai lần đầu thì chỉ cần tiêm 2 mũi là ok!

3. thuhang291188

thanks b nhìu nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!

4. BomeyeuBill

BomeyeuBill Bắt đầu tích cực

Mình thấy mọi người dặn là không ăn rau ngót khi mới mang thai. Sinh xong ăn rau ngót thì rất tốt. Tránh đồ cay nóng, đồ sống, gỏi các loại. Kiêng ăn đào và đu đủ xanh. Ăn đồ mát để đỡ táo bón nữa.

5. nhatuyen2510

nhatuyen2510 Thành viên đạt chuẩn

c nên tiêm phòng vắc xin vào tháng t4 và tháng t7 của thai kì,khoảng cách giữa 2 lần tiêm nt là hợp lí nhất..nếu tiêm mũi t2 sát tháng dự sinh sẽ k có kq đâu..3 tháng đầu c k nên ăn đu đủ xanh,uống nước dừa..Và k nên ăn đào trog thai kì,hạn chế những hoa quả nóng như vải,nhãn,mít..Kiêng ngồi xổm,kiêng với tay cao..Rất vui vì có thể chia se cùng chị..chúc c có 1 thai kì khỏe mạnh..

6. koreacosmetic

koreacosmetic Thành viên nổi tiếng

em ơi em vào tragn này. Theo dõi rất chuẩn em ạ. Chị hồi có em Mèo ngày nào cũng vào nghiên cứu và ngẫm thấy rất đúng
    http://www.*********/ba-bau-c85.html

7. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

trước tiên là chúc mừng mẹ nó nhé :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose:
    sau khi trễ kinh khoảng 10 ngày là mẹ nó đi SA đc rồi đấy. còn uống vitamin hay viên sắt thì mẹ nó đi SA BS sẽ xem thêm bổ sung cho mẹ nó uống gì
    chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

8. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

hihi sao mỗi mẹ tiêm 1 kiểu thế nhỉ?
    mình ra dịch tễ thành phố tiêm thì họ tiêm cho mình vào tháng t7 và t8
    2 mũi cách nhau 1 tháng, mũi 2 trước lúc sinh 1 tháng là tốt nhất mà

9. Tomyshop

Tomyshop Banned

Về tiêm phòng thì có 2 thời điểm là T5-T6 hoặc T6-T7, đây là mũi tiêm chống uốn ván cho mẹ để khi bạn sinh đẻ tránh được các bệnh khi phải tiếp xúc nhiều với các dụng cụ kim loại.
    Về mang thai thì mình cũng chỉ biết chút ít kinh nghiệm thôi vì vẫn đang trong giai đoạn mang bầu được mọi người chỉ bảo cho: Trước nhất là bạn nên uống Fe và Ca đều đặn để đảm bảo đủ Fe khi bạn sinh đẻ (vì khi sinh sẽ mất rất nhiều máu), còn Ca là cung cấp cho con yêu trong quá trình hình thành xương, kinh nghiệm xương máu từ bản thân mình là đến tận T5 mới uống vì mình từ thấy mình khá khỏe, nhưng rồi liên tục bị hoa mắt, chóng mặt do thiếu Ca. Rất nguy hiểm đó bạn nhé. Tuy nhiên cái gì cũng chỉ vừa đủ thôi, không nên uống quá nhiều đặc biệt là Ca (và nhớ là ko được uống ban tối) vì với Ca nếu thừa sẽ gây bệnh sỏi thận đó. Còn ăn uống thì mình không kiêng gì nhiều nhưng các chất kích thích như r***, thuốc lá, cà phê, đồ cay nóng thì tuyệt đối ko dùng. Trong thời kì mang thai thân nhiệt và cơ thể bạn sẽ rất nóng, nên ăn nhiều hoa quả và đồ ăn mát để bảo vệ nhan sắc (hi vì mình thấy rất nhiều bạn có bầu mặt nổi loạn bao nhiêu là mụn), mình thì chỉ bị 1 ít thời gian 3 tháng đầu thôi, bg thì được khen là bà bầu xinh đẹp zùi. Bạn mình thấy nhiều người nói phải kiêng rau ngót, đào, đu đủ... những thứ khác mình ko dám nói nhưng riêng đào là món khoái khẩu nên mình đã tìm hiểu kỹ thì thấy cũng không đến mức nghiêm trọng lắm, nhiều chuyên gia còn khuyên ăn đào tốt ấy, nhưng để đảm bảo ko ân hận về sau mình chỉ ăn vừa đủ những lúc thèm ko chịu được thôi, còn cái gì nhiều quá cũng ko tốt mà. Nhà mình 2 vợ chồng trẻ lại ở 1 mình đi làm thì theo ca nên ăn uống nhiều khi không đảm bảo, mình cũng sợ con còi cọc nhưng thật may đi siêu âm 6t mà bé được 965g rùi, bác sĩ còn bảo là to ấy, mà mình chỉ ăn nhiều hoa quả và cơm thôi. Mình hỏi rất nhiều người nếu ăn được cơm thì rất tốt cho con nên mỗi bữa kiểu gì cũng 3-4 bát còn đi ăn ngoại thì chỉ được bát bún thôi. Nhiều lúc thấy thương con yêu quá. Nói chung mình nghĩ bạn cũng không nên áp lực quá, cứ ăn uống những gì mình thích tránh những đồ ko có lợi cho mẹ và bé thôi, à quên quan trọng là ko được ốm hay cảm cúm gì 3 tháng đấu nhé, Còn lại về sau thì ko có gì phải lo nhiều đâu bạn.
    Chúc bạn sớm qua giai đoạn khó khăn đầu tiên (ốm nghén đó bạn)

10. BantichShop

BantichShop Thành viên rất tích cực

Tiêm vacxin thì tháng thứ 5, 6 hoặc tháng thứ 7,8 đều đc bạn ạ

11. mechuotconmeo

mechuotconmeo ĐẦM BẦU ONLINE-0987392062

Tot nhat la ban di kham va theo 1bac si tu dau den luc sinh.bsi se huong dan can ke

12. saobien63h

saobien63h Thành viên tích cực

Bạn cứ tham khảo bác sĩ khám về vấn đề tiêm phòng là tốt nhất. Đang có bầu thì nên giữ tâm trạng thoải mái, không nên suy nghĩ nhiều. Nhớ ăn uống đủ chất thiên về các loại thịt đỏ bổ sung sắt tạo máu vì có bầu hầu như thiếu máu. Bạn nên uống thêm procare nhé( acidfolic và các vitamin tổng hợp), chúc hai mẹ con khỏe mạnh, cần sữa non thì pm cho mình

13. thuhang291188

Thanks! các mẹ đã tư vấn cho e những vấn đề cần thiết. mấy hnay e hơi bị đau âm ỉ ở bụng dưới liệu có sao k nhỉ? e đọc trên diễn đàn thì có người nói là do thai đang làm tổ trong tử cung nên sẽ bị đau âm ỉ 1-2 tháng đầu k být có đúng hem ak.

14. harilama

harilama Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang mang thai bé đầu lòng, dc hơn 5 tháng r ja