Lau Rửa Cho Bé Trai Và Bé Gái, Cần Chú Ý Điều Gì ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi SuSu_ThuThuy, 8/4/2008.

1. SuSu_ThuThuy

SuSu_ThuThuy Thành viên Hội Rắn

Các mẹ ơi, em có bé trai 5 tuổi và bé gái 5 tháng tuổi .
    Các mẹ có bé trai có ai có kinh nghiệm về lau rửa vệ sinh cho bé trai không ? Đặc biệt em muốn hỏi về cách vệ sinh " chim" của bé trai và "bím" của bé gái
    các mẹ cùng chia sẻ nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi SuSu_ThuThuy
    Đang tải...

2. thanhthuong

thanhthuong thành viên hội rắn

tớ có chị dâu là bác sĩ nên thường xuyên nghe nhắc nhở là phải kiểm tra chim cho con xem có bị hẹp bao quy đầu không ? Nếu có thì khi rửa cho con phải dùng tay để đẩy đầu chim con lên rồi vệ sinh không thì những nước tiểu sau mỗi lần đi tè đọng lại sẽ làm nhiễm trùng đó

3. phuongmaicao

phuongmaicao Thành viên đạt chuẩn

Em nghĩ là các bé trai nhỏ thì hầu như đa số các bé đều bị hẹp bao qui đầu . Cũng có thể là em chưa biết thế nào là hẹp bao qui đầu . Em thường chỉ lấy khăn ướt vắt khô rồi lau cho nhóc nhà em thôi chứ ko thực hiện như mẹ thanhhuong hướng dẫn . Hiện nay Kin đã được gần 18 tháng tuổi, Kin vẫn đi tiểu bình thường .

4. SuSu_ThuThuy

Nghe mẹ Thanh Thương nói thế tôi mới giật mình
    Chết thật, từ hồi đẻ con giai ra đến giờ, chưa bao giờ tôi dùng tay để đẩy đầu chim con lên rồi vệ sinh cả, chỉ rửa ráy qua loa bên ngoài thôi vì tôi thấy ku cậu vẫn đi tiểu bình thường.
    Hôm nọ đi sinh hoạt CLB làm cha mẹ, nghe mẹ Cop nói chuyện về việc rửa đầu chim cho con trai tôi mới về nhà thử làm như mẹ Thanh Thương nói
    Con trai kêu đau khóc ré lên, nhưng mà đúng là bẩn thật . Thế là chẳng dám rửa kỹ chỉ rửa qua loa . Liệu nó kêu đau như thế có phải là bị hẹp bao qui đầu không nhỉ ?
    Làm thế nào để biết được, hay cứ phải đi bác sỹ khám thì mới biết?

5. thanhthuong

Thằng nhà mình bịi hẹp lắm hôm nào lớn hơn phải đi nong ra . Mỗi lần đi tè chim cậu cứ phồng lên .Mình cũng phải thường xuyên đẩy chim lên kiểm tra tình hình thế nào rồi lau rửa cho bé . Nhưng nhớ là thật nhẹ thôi nhé khôgn thì bé đau lắm , lần sau không cho làm nữa đâu .

6. thanhthuong

Bà đẩy chim lên mà thấy nó không lộ ra cái đầu thì nó bị hẹp nhưng tùy từng đứa hẹp nhiều hay ít thôi . hoặc để ý khi nó tè mà đầu chim nó cứ như có bọng nước là bị hẹp rồi .. phức tạp lắm con giai cũng thế mà con gái cũng thế .

7. Cún Đầu Lòng

Cún Đầu Lòng Bắt đầu tích cực

Lần nào rửa em cũng đẩy đầu chim con lên nhưng không thấy cái đầu ở trong đâu, liệu đấy có phải bị hẹp không hả các chỉ

8. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Nếu bị hẹp bao quy đầu thì mổ thời gian nào thì tốt nhất các mẹ nhi????

9. SuSu_ThuThuy

Chết chửa, sao lại không thấy cái đầu ở trong đâu .::):)(
    Không có nhô nhiều thì cũng phải nhô ít chứ sao lai không có ?
    Mẹ nó xem lại thế nào.......kẻo.... :D

10. Cún Đầu Lòng

Cún Đầu Lòng Bắt đầu tích cực

Chị ơi ấn mạnh thì thấy có cái đầu đỏ đỏ thôi chứ khong thấy nó nhô lên, mà vẫn đi tè bt không thấy xiên xẹo gì hêt. Hôm qua em nong mạnh quá lên cu cậu bị nứt t=ra 1 tý đi tè xót kêu um lên khổ thân qua. À mad hồi 4 tháng em có cho đi khám tổng quát bs bảo ok chị ạ, bấy giờ lại đang lăn tăn vè vụ chim cò đây

11. Binbo

Binbo Thành viên đạt chuẩn

Mình có 2 thằng nhóc và thấy thế này: Cả hai thằng nhà mình đều bị hẹp bao quy đầu . Thằng lớn tới 2 tuổi vẫn chưa tự tụt lên được . Có 1 thời thời gian cậu sợ đi tè vì đau. Nhưng mình theo lời bác sĩ cứ khi cho con tắm thì cho nó ngồi trong chậu nước ấm, rồi lấy tay đẩy nhẹ phần đầu chim của con xuống, mất nhiều thời gian phết ý . Nhớ là phải để chim con trong nước ấm sạch và đẩy nhẹ thôi các mẹ nhé, kẻo bé đau lắm đấy . Bây giờ đâu vào đấy rồi . Còn bé nào quá hẹp thì bác sĩ sẽ chỉ định phải chích (dùng từ mổ nghe khiếp quá - chỉ là tiểu phẫu thôi mừ).

12. thanhthuong

Bác sĩ bảo là mới thì nong càng sớm càng tốt hàng ngày rửa chim cho con mình lấy tay tự đẩy lên làm kiên trì thì cũng được nhưng mà mình chẳng làm thế được đâu:mrgreen: . Vì thế con lớn 1 chút như thằng cháu tớ là 8 tuổi cho đi khám bác sĩ nong ra cho . Nhưng về nhà tắm cho con mình vấn phải kéo đầu chim ra lau rửa thườgn xuyên không nó lại dính liền vào đấy . Nếu để lớn mới làm thì phải mổ nhưng cũng chỉ là tiểu phẫu thôi
    Nói chung là cho đi khám càng sớm càng tốt rồi bác sĩ làm cho các mẹ ah.
    Thằng nhà tớ hồi nhỏ tớ cũng rất chịu khó đẩy đầu chim ra có hôm nó cũng nhìn thấy ảnh sáng mặt trời nhưng mà vài ngày khôgn làm là lặn mất tăm ngay . Bây giờ khôgn tự làm được nữa nó đau lắm vì nó hẹp quá . Đợi lớn tí rồi đi nong thôi

13. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Cún nhà mình mỗi lần bị đẩy lên là khóc toáng lên ko cho làm n mẹ vẫn phải tích cực đẩy lên chứ để một ngày là nó lại dính vào liền Hôm nay rửa cho cu cậu còn thấy chảy một ít máu ở đầu nữa chứ chắc ko sao đâu nhỉ vì hôm trước đến viện bsỹ đẩy lên cũng bị chảy máu chỉ tội nghiệp cho cún con thôi

14. Duc Ming

Duc Ming Thành viên chính thức

Thằng nhà tớ đầu chim cũng bị hẹp cái đầu đấy . Suốt ngày phải kéo xuống để rửa rửa, kéo nhẹ thì sợ không xuống hết, mà kéo mạnh thì sợ con lại đau .

Đúng là chim với cò, nó làm khổ cả mẹ cả con .

Tớ không có ... chim ( :D )nên chả biết là chim nó thế nào thì mới ... chuẩn . Thế nên toàn bảo bố nó làm .Tớ làm thì cứ sợ con bị đau . Khổ thế cơ chứ .

Khi nào bọn nó lớn lớn độ 4, 5 tuổi gì đấy thì đi ra viện rồi chích một tí là xong, chả cần thuốc tê gì cả đâu, hôm trước tớ vào viện thấy bác sỹ làm liền một mạch mấy thằng cu hẹp bao quy đầu liền, mỗi thằng độ 5 giây là xong ...

Duc ming

15. SuSu_ThuThuy

Đúng là chim mới chả cò, phức tạp ghê .
    Túm lại là hôm nào đó phải đưa con đi bác sỹ kiểm tra 1 cái cho yên tâm kẻo sau nó lớn nó lại trách mẹ nuôi con mà chả biết gì
    Còn vụ bím thì thế nào các mẹ ơi ?
    Hồi mới sinh tớ thấy ở trong “cửa” bé có những dịch nhầy, những cục màu trắng sữa
    Tớ sợ quá không biết là cái gì ? cứ tưởng là con bị làm sao mà mưng mủ .
    Rối rít đi hỏi bác sỹ . Bác sỹ bảo ko sao và hướng dẫn cho mình cách vệ sinh là : Sau khi tắm cho bé xong thì lấy khăn xô mềm, giặt nước ấm lau 2 bên khe cho bé . Tớ làm như vậy độ 1 tuần sau thì sạch hẳn . Hiện tại mỗi ngày mình lau rửa cho Su 1 đến 2 lần .
    Nhưng tớ lăn tăn 1 việc là : Tớ nhớ hồi đi nghe hội thảo về trẻ sơ sinh, bs bảo trong 1 tháng đầu sau khi sinh, bé sẽ ra “ hành kinh” để chứng tỏ 1 điều rằng sau này lớn lên “ máy móc” của bé sẽ hoạt động BT ( tức là có khả năng sinh sản )
    Nhưng tớ theo dõi mãi mà không thấy, hay là do 1 phút lơ là mình không để ý nên không biết . Các mẹ có theo dõi con gái mình và thấy hiện tượng này không ?

16. nguyenquyen

nguyenquyen Thành viên tập sự

Đọc xong mới giật mình ,vì không biết vụ này ,để hỏi lại BS xem sao ?:confused:

17. mamanlola

mamanlola Thành viên Hội Rắn

Nghe "hành kinh" có vẻ nghiêm trọng quá, chỉ là hồng hồng giống máu báo khi mình có thai thôi . Tôi cũng không biết đâu nhưng hồi đẻ Lola được 1 tuần (lúc đó còn ở trong viện) thay bỉm cho con thấy hồng hồng sợ quá cuống quýt gọi bác sỹ :rolleyes: sau đó bác sỹ giải thích giống mẹ SUSU đấy, đó là hiện tượng bình thường mà (chỉ thấy duy nhất có 1 lần thay bỉm thôi )

Còn vệ sinh cho bé thì mỗi lần thay bỉm vạch 2 bên mép của bé ra lau bằng khăn ẩm rồi lau lại bằng khăn khô.
    Lola nhà tôi hồi mới đẻ cũng bị dịch trắng ở bím, mà nó cứ két vào mình không dám lau mạnh sợ con đau mà lau nhẹ thì nó chẳng ra, phải kiên trì lau mỗi lần một tý, phải hơn 2 tuần sau mới hết đấy :rolleyes:

Nói chung là vấn đề về chim cò của con phức tạp các mẹ nhẩy :mrgreen:

18. hangnhatxachtay

hangnhatxachtay me**mao

Em thấy hình như không cứ gì các bé phải ra máu thì mới gọi là "máy chạy tốt đâu ạ":mrgreen:Mẹ em làm bác sĩ Sản,em nhớ có lần cụ bảo có bé thì bị ra,có bé không.Nếu thấy bé bị ra tí màu hồng hồng thì cũng không có gì phải lo lắng cả