Lấy Chồng Theo Đạo Có Nên Không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Martin Anny, 27/11/2015.

1. mẹ cá xinh

mẹ cá xinh Bắt đầu tích cực

2. beoto06

beoto06 Thành viên tập sự

bạn mình lấy vợ theo đạo nè, giờ đang theo học giáo lý để kết hôn đấy. mình thấy cũng không ảnh hưởng gì, quan trọng là tình cảm

3. Loving198

Loving198 Thành viên chính thức

Đạo hay lương thì quan trọng gì đâu bạn quan trọng là hai người hiểu nhau và muốn tiến tới hôn nhân thôi à.

4. Mẹ SuSi 156

Mẹ SuSi 156 Thành viên chính thức

Nếu là lấy đc người tốt thì có quan trọng gì đâu chữ. :p

5. alone9x

alone9x Bắt đầu tích cực

theo đạo thì không được ly hôn đâu bạn, nên bạn khỏi lo phải li hôn các vấn đề khác nữa nhé.

6. vanmay88

vanmay88 Thành viên rất tích cực

- Thứ nhất: VC là duyên là só bạn nhé (KO ai dám kđ lấy anh ta la tốt, mà cũng ko ai KĐ la lấy a ta là ko tốt) Chú yếu là con tim của bạn thôi
    Nhưng nếu nói về sâu xa nhé. minh có vài ý này nếu bạn nghĩ sâu
    - lấy bên đạo hay bên lương họ cũng dạy mình cái tốt chứ chẳng ai dạy điều xấu cả bạn ah.
    Nhuưng bạn mà lấy bên đạo , cái trc tiên bạn phải theo đạo, học đạo bên đó họ mới làm phép cuoi. bạn ko học thì bên chống cỗ sẽ ko ai đến (riêng bên đạo cái này rất hay)
    Còn về sau bạn theo hay ko là tùy nhưng 1 khi tâm lý bạn ko thích thì ko ai ép bạn ca
    Nếu nhà c rất sùng đạo mà bạn ko theo họ sẽ nhìn bạn với khía cạnh khác. khó sống lắm
    Nếu bạn ko thích mà ep bạn bạn sẽ chán
    Nếu nhà chồng cũng chỉ qua quyt thì bạn rất dẽ sống
    - Thứ hai: về sau đời con cháu bạn học giỏi chúng thích thi vào trường công an, bộ đội đại loại là nhà nước có chức trách, con bạn ko đc vào mà đc vào con bạn ko lên đc chức quyền cao.
    - Nhà nước bây giờ cũng mở rộng rồi đc kết nạp đảng, nhưng ng ta rất rè chừng những người theo đạo, ng theo đạo ko bao giờ đc lên cấp cao
    bạn suy nghi cho kỹ bạn ah, cái chính là tình yêu của 2 người thôi
    Lươg và đạo rất khó sống đấy bạn ah
    Vê phong tục, về những ngày giỗ tết.... vô vàn cái bạn ah
    - Cũng có người sống rất hạnh phúc ko sao???
    Mình cũng 1 thời từng yêu anh bên đạo nhé. nhưng mình đã ngỗi nghĩ nhiều lắm . nhà a rất tôn sùng đạo, mình thì lại ko thích đến nơi đó mình cảm thấy mình là người lạc lõng. đi theo a vào nhà thờ chơi mà mình cảm thấy sợ hãi. a cũng biết mình ko thích nên anh đã nhieuf lần rủ mình đi giao lưu liên quan đến bên đạo,để cho mình quen và thích nghi. nhưng mình thì ko thể quen đc. và ngồi nghĩ mãi qd chia tay đó bạn ah.
    Còn cái này túy bạn thôi gia đình bạn cũng chẳng can thiệp đc bạn nếu tình yêu của 2 bạn vượt qua
    Chúc bạn sớm tìm đc lối đi

7. Ms.Anh

Ms.Anh Cống hiến

Không gì hạnh phúc bằng có người chồng tốt với mình, miễn sao mình thấy hạnh phúc, " Tình yêu làm đất lạ hóa quê hương"

8. Xichlaigannhau

Xichlaigannhau 01692.934.230

Mình cũng đang thích 1 người theo đạo, nhưng mình thấy quan trọng là tình cảm và tính cách hòa hợp chứ vấn đề tôn giáo mình ko quan tâm lắm

9. thanhthanh2015

thanhthanh2015

giờ mọi người lấy vợ hoặc chồng theo đạo thì bình thường mà

10. biri

biri Chuyên tôm sú lột và hải sản tươi ngon, giá rẻ

Mình ko theo đạo mà lấy chồng theo đạo đây. Nói chung chỉ vất vả tý lúc học Giáo Lý Hôn Nhân để cưới thôi bạn ạ, còn lúc lấy xong thì nếu bạn ở với bố mẹ ck mà bố mẹ ck sùng đạo thì cuối tuần nào cũng phải đi lễ (khoảng 2 tiếng), còn nếu ở riêng mà ở xa thì ko đi cũng được. Nói chung là cũng bình thường ko có gì kinh khủng lắm đâu, có khác tý thôi nhưng chấp nhận được. Quan trọng ck bạn là người ntn? Nhưng theo m thấy thì dân đi đạo nói chung là lành, tốt, thật thà...

11. tuba

tuba Thành viên đạt chuẩn

Cái đó có quan trọng gì đâu. Các bạn yêu nhau là được

12. Nanatran105

Nanatran105 Thành viên đạt chuẩn

Nhiều người nghĩ là không tốt vì cưới về mình sẽ phải học cách sống khác theo bên đạo nhưng mình nghĩ nếu đã yêu thương và tin tưởng nhau thì không có gì là không thể.Như mình đây mới đầu hơi gặp chút khó khăn trong việc tiếp xúc và học lối sống mới theo bên đạo nhưng có chồng mình và gđ chồng tâm lí giúp đỡ thì bây giờ mình cảm thấy bình thường lắm,mình đã quen và thích nghi tốt với lối sống này rồi bạn ạ

13. JimmyFab

JimmyFab Thành viên chính thức

Quan trọng là 2 người yêu đến mức nào kìa

14. hoaithanhat

hoaithanhat Bắt đầu tích cực

Nhiều người không hiểu về đạo và cứ nghĩ đó là một tôn giáo khác biệt. Nhưng theo mình thấy, đạo Công Giáo dạy con người những đức tính rất tốt, và nó có 1 thứ chuẩn mực đạo đức đề ra để mình theo, 1 cộng đồng người có mối liên kết rất tốt.
    Đi học giáo lý hôn nhân bạn sẽ hiểu rõ bạn cần có trách nhiệm và nên sống thế nào để đời sống hôn nhân của mình được hòa hợp. Làm thế nào để giáo dục con cái tốt nhất.
    Và hơn nữa, chính bản thân mình trải nghiệm, trải qua giai đoạn học hành khó khăn đó, mình và ông chồng hiểu nhau hơn, thông cảm với nhau và gắn bó với nhau hơn.
    Mình là người công giáo, chồng theo mình. Bây giờ mỗi chủ nhật ông chồng đều gọi mình đi lễ, và đi lễ còn nghiêm túc hơn cả mình :D

15. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Bạn mình có yêu 1 anh theo đạo Thiên chúa, cũng đã đi học xong đạo rồi. Nhưng vẫn chia tay đấy thôi, vì bên nhà bạn trai sùng đạo quá. Rồi thì họ khác mình,... nói chung là tùy cách chấp nhận của b.

16. Vanlady105

Vanlady105 Thành viên mới

Nói thật thì mình can không nên bạn ạ. Mình thấy có nhiều vấn đề khác biệt lắm. Mình mới cưới 1 anh chàng theo đạo đây ạ, không hối hận vì anh ấy khá tốt nhưng 2 bên gia đình đều không được thoái mái lắm bạn à

17. nhathang

nhathang Bắt đầu tích cực

bây giờ lấy đạo cũng dễ mà, không phải khắt khe đí học giáo lí như trc. nếu yeeu nhau, muốn sống với nhau thì việc theo đạo cần gì phải suy nghĩ

18. Ci's garden

Ci's garden Bán cây nhện hút khí độc

Cái này không đúng đâu b ah.

19. what

what Bắt đầu nổi tiếng

thế hả mn? tại mình cũng thấy vậy, mà bạn mình theo đạo cũng nói vậy

20. thuonglx

thuonglx Máy lọc nước thông minh KAROFI giá tốt nhất

2 bạn da yeu nhau thì còn lo j chứ. Hơn nữa đạo Thiên Chuá rất khắt khe về vấn đề hôn nhân. Ngoài việc học đạo là chắc chắn rùi nhung khi lay nhau la ko bỏ dc nhau dau bạn ah. Ngoài ra thì cái j cũng tốt bạn ah. Chúc bạn có lựa chọn sáng suốt