Lấy lại động lực học tiếng anh

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Rose2603, 1/6/2013.

1. Rose2603

Rose2603 Sơ mi nam xuất chuẩn 0934622912

Thành thật mà nói, trên đời này chẳng có ai sống mà chưa một lần hối tiếc, có chăng chỉ là những bậc tu hành. Có người hỏi tôi rằng “Nếu được trở lại quá khứ bạn muốn thay đổi điều gì?”. Câu trả lời của tôi luôn là không gì cả, nếu có một lần nữa tôi vẫn sẽ chọn như thế, vì quá khứ là không thể quay lại nên tôi sẽ luôn hướng đến tương lai. Đó đương nhiên là một lời nói dối được chau chuốt hoa mỹ. Quả thật, nếu như có một cơ hội trở về quá khứ lần nữa, tôi sẽ thay đổi, rất nhiều là đằng khác.

Và việc đầu tiên, mà tôi hối hận là không học hành 1 ngoại ngữ một cách tử tế.
    Có ngoại ngữ có rất nhiều ưu thế, mà ai cũng biết: 1 công việc tốt, thu nhập cao hơn, du lịch... và cũng có người muốn giỏi ngoại ngữ, bởi vì muốn giúp đỡ mọi người, và tôi cũng vậy.

Thực ra bản thân tôi là một đứa siêu ích kỷ. Đúng vậy, vì ích kỷ nên khi quyết định làm một cái gì có lợi cho bản thân, như chuyện học tiếng anh đây chẳng hạn, tôi sẽ lặng lẽ lập kế hoạch, lặng lẽ học và không cho một ai biết. Nhưng, như vậy khiến bản thân nhiều lúc rơi vào chán nản và đuối, thi thoảng cảm thấy mệt mỏi và muốn bỏ cuộc khi thiếu động lực.

Ví như lúc này đây, tôi thực sự hoang mang. Liệu mình có sai? Nghỉ việc, từ bỏ một công việc lương rất khá để ở nhà 6 tháng học tự tiếng anh, nhưng chỉ được tháng đầu chăm chỉ. Tháng sau lại bị vấn đề cơm áo gạo tiền cuốn vào -lại sao nhãng việc học. 2 tháng rồi, cứ thế này chắc lại bị điên mất và sẽ làm đầy thêm 1 lần hối hận vào 4 tháng tiếp theo?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rose2603
    Đang tải...

2. mẹ thương đen

mẹ thương đen kunkun510

hjk e cũng mún học cơ mà sao m lại lười thé
    lúc đầu khí thế hừng hực nhưng cũng nhạt dần theo time
    ai help e với

3. honggaistyle

honggaistyle Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Lấy lại động lực học tiếng anh

Mình cũng có chung niềm hối tiếc với bạn. Trước kia mình học tiếng anh rất khá, nhưng do thời gian đi làm mình ko trau dồi thường xuyên, môi trường làm việc của mình cũng ko cần sử dụng tiếng anh, và thế là mai một dần. Đến giờ khi muốn thi tuyển vào những công ty tốt hơn với mức lương cao hơn, mình luôn bị lúng túng với những thử thách về tiếng anh. Hiện mình ko đi học thêm nhưng tự ôn luyện ở nhà, rèn khả năng nghe và nói thật nhiều để có thể ứng dụng tốt vào các cuộc phỏng vấn và công việc sau này. Có rất nhiều chương trình học hữu ích free trên mạng, nếu bạn chịu khó chút là có thể tìm được chương trình phù hợp với mình ngay. Ko biết bạn thế nào nhưng mình rất thích học tiếng anh nên việc tự học ở nhà ko có gì khó khăn lắm, mình tự giác học, có chỗ nào chưa hiểu về ngữ pháp thì có thể hỏi đồng nghiệp giỏi tiếng anh hoặc lên mạng. Cố gắng lên bạn nhé ^^

4. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

mình thấy mình cũng không có năng khiếu môn tiếng Anh lắm, cứ học trước quên sau, phát âm thì ko chuẩn

Rose2603 thích bài này.
  5. khohangnet

khohangnet Thành viên tích cực

Rose2603 thích bài này.
  6. 0lj_star

0lj_star 0986 763 756

Chị ơi, chị đừng bao giờ nghĩ đến việc nghỉ ở nhà để chuyên tâm học tiếng anh.
    Em nghĩ việc này cực khó, cần phải quyết tâm cao ngút và không nản chí thì mới làm được, mà đã quyết tâm cao thế thì vừa làm vừa học vẫn được mà

7. beec0ol

beec0ol Thành viên nổi tiếng

em cũng muốn học vào lắm hjx . Học mãi mà chẳng nhớ đc j . đang quyết tâm lập nhóm để nhờ 1 chị trên này dạy . k biết đc k

Rose2603 thích bài này.
  8. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Ở nhà tự học tiếng Anh với ng lười là điều không tưởng.hix Bản thân em là ví dụ to lớn nhất :D
    Tốt nhất c nên tham gia 1 lớp học t.A có gv nghiêm khắc càng tốt, để giao bài tập về cho m làm. Từ mấy cái bài tập đó mới ép m học chăm lên đc

Rose2603 thích bài này.
  9. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Việc nghỉ ở nhà học tiếng anh là 1 quyết tâm lớn. Ngày trước cô giáo hướng dẫn tốt nghiệp của em ban đầu là dân tiếng Nhật, học 4 năm ở ĐH, đi làm đc 2 năm ở cty Nhật cô mới phát hiện ra là .....mình ko hợp tiếng Nhật, thế là cô ở nhà 6 tháng, chỉ để học tiếng Anh. Rồi thi vào làm giảng viên ở trường em, sang Anh học 2 năm thạc sĩ. Và đã trở thành cô giáo hướng dẫn tốt nghiệp cho em. Hì hì.
    Nhưng cô bảo phải quyết tâm khủng lắm. Khóa tủ quần áo lại, cả ngày chỉ mặc bộ bẩn xỉu để ko ra ngoài. Hị hị.

Rose2603 thích bài này.
  10. Nangthu9999

Nangthu9999

Mình thấy học tiếng anh online rất tốt và rất hiệu quả đấy

Rose2603 thích bài này.
  11. Rose2603

Cảm ơn các bạn đã chia sẻ. Thực ra bản thân mình ở nhà, bởi vì mình muốm có quyết tâm, thú thực khi mình đi làm, với cái khả năng ăn nói của mình cùng với kỹ năng kinh nghiệm đã có, xin 1 công việc với mức lương 5 6 triệu trong giai đoạn khó khăn này là k khó. Thực sự, nhưng mình muốn nhiều hơn, và mình cần phải có tiếng anh. Nếu cứ đi làm thì mình lại cứ nghĩ ừ, có cần tiếng anh đâu, mình vẫn sống được đây, vậy thì mình chỉ càng lười và nhụt chí thôi. CHỉ có chặn mọi con đường lui, mình mới tiến lên phía trước được. Hoặc là chết đói, hoặc là phải học, k còn con đường nào khác

12. 0lj_star

0lj_star 0986 763 756

Những người như cô giáo của mẹ nó thì chắc chắn đi lên bằng đường nào cũng thành công

13. vitcon2011

vitcon2011 Standing up

Mình học tiếng Hàn xong cũng rơi vãi hết tiếng Anh rùi, hichci, tiếc mà vẫn lười lắm

14. mebenabenin

mebenabenin

Tớ cũng thế, bây giờ đang muốn làm lại bằng con mình.

15. nana196

nana196

mình tốt nghiệp xong sẽ lại học tiếp thôi. nghỉ tiếng anh 1 thời gian khá dài rồi

16. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

Không có ngoại ngữ với mình được coi như mù chữ. Ấy vậy, mà cũng vẫn chẳng làm cách nào lấy được động lực học tiếng Anh cả, hic

17. Rose2603

Không tiếng anh thật như mù mà, nhiều khi nghĩ cảm thấy nhục và tủi kinh khủng, huhu, lúc ấy về hừng hực khí thế, nhưng 1 tuần, 2 tuần, lại bị chững lại 1 tý, nếu k có cái thổi lên là tắt ngay :(

18. quynhmottram

quynhmottram Bắt đầu tích cực

Hay là bạn lập 1 topic mọi người cùng vào nói chuyện bằng tiếng anh trên này nhỉ? Vừa học vừa 888, hehe

19. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Phải có cảm giác đó thì mới học được mẹ nó ạ.
    Hồi trước tớ được phân công đi Philippin, được đi xa nghĩ đã thích rồi. Thế mà phải lên từ chối, vì hôm đó phải đi công tác 1 mình, tiếng anh ko tốt nên sang đấy chắc nhục lắm. Nhưng vì công việc, đợt đó sếp vẫn cho 1em cute giỏi tiếng anh đi theo để dịch cho mình.
    Mình cũng đã từng làm phiên dịch, dịch cho mọi người thì thấy bt nhưng mà sao để ng khác dịch cho mình thấy.....nhục thế. Lại là dịch tiếng quốc tế nữa chứ :(((.
    Thế là ngồi học.

20. MEBAOCONG

MEBAOCONG

đúng rùi đó mẹ nó, e tiếng anh dốt đặc mà ngành nghề e làm lại cần tiếng anh nhìu
    thế nên e rất ngại đi xin việc khác, đúng là ko có ngoại ngữ thấy mình thiếu tự tin thế nào ý