Hà Nội: Lấy ý kiến về thay đổi box "Đồ thanh lý" thành "Đồ cũ" và sửa đổi quy định

Thảo luận trong 'ĐỒ THANH LÝ' bởi webmaster, 19/10/2015.

?

Theo bạn có nên đổi tên mục ĐỒ THANH LÝ thành ĐỒ CŨ

1. Nên

6 phiếu
    13.6%
  2. Không nên

38 phiếu
    86.4%
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chào các bạn,

BQT gặp rất nhiều khó khăn trong việc đảm bảo trật tự ở mục ĐỒ THANH LÝ vì có nhiều trường hợp gian lận như:

- Bán hàng giả
    - Giả vờ thanh lý để buôn bán trong mục ĐỒ THANH LÝ
    - Tạo nhiều nick ảo
    - Dùng thủ thuật kéo bài lên

Mà nghiêm trọng nhất vẫn là bán hàng giả và giả vờ thanh lý để buôn bán.

Nếu đổi tên thành ĐỒ CŨ thì sẽ không còn hấp dẫn đối với người buôn bán trong mục đó vì họ bán hàng mới. Nhưng đổi tên như vậy sẽ thiệt hại cho người muốn thanh lý đồ cá nhân còn mới chưa dùng.

Vậy theo bạn có nên đổi tên không? Ngoài ra bạn có những giải pháp nào để thuận tiện cho mọi thành viên mà vẫn giữ gìn sự đáng tin cậy ở mục đó.

Vui lòng góp ý trên tinh thần xây dựng bằng những lý do nên hay không nên hoặc nêu các giải pháp. Vui lòng không coi mục này làm mục xả stress hoặc chỉ trích.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. mettocdai

mettocdai Bắt đầu nổi tiếng

Rat ok a. Cho em hoi luon: em ban hang thung( la do cu, chac chan la the roi), em co bon chen vao muc "do cu" dc ko a?

3. cutituoirong

cutituoirong Bắt đầu nổi tiếng

đồng ý

4. caongoclinh

caongoclinh Bắt đầu nổi tiếng

Các bạn quản trị nhưng máy móc kinh khủng, các bạn dùng từ đồ thanh lý thì các bạn đó thanh lý đồ mới cũng chẳng có gì sai nên việc các bạn khóa hay xóa các toppic đó là vô duyên và thiếu tôn trọng người khác. Giờ có lẽ các bạn cũng nhận ra sai nên đổi tên thành đồ cũ có vẻ hợp lý hơn.

Còn như mình có một số đồ mua nhưng không vừa size hay không hợp nên mang thanh lý, mình có đề là mới 100% cũng không sai vì nó đúng như thế nhưng mình không phải người buôn bán gì nhé, các bạn cứ nhầm lẫn hết khái niệm, các bạn nên xem lại mình chứ làm quản trị một trang web nổi tiếng đc yêu thích như này mà làm việc không chuyên nghiệp chút nào, đôi điều góp ý.

5. ketnoimang

ketnoimang Thực phẩm sạch Tây Bắc

Cái này cũng căng nhỉ - bán hàng thùng thì cũng là bán hàng rồi - Đồ cũ ý ad ở đây là đồ k sử dụng nữa đem bán

6. webmaster

Cám ơn bạn về sự góp ý.

Tuy nhiên quy định vẫn là quy định, và trước khi có thay đổi về quy định bạn vẫn cần phải chấp hành nếu muốn tiếp tục ở lại.

7. fairy bird

fairy bird Mẹ Kem Cốm

Tên là "Đồ thanh lý" thì các bạn bán hàng thanh lý hàng lại bị nhầm
    Còn tên "Đồ cũ" thì các bạn bán đồ 2nd cũng lại bị nhầm
    Lực lượng các bạn "Thanh lý đồ" hay "Bán hàng thùng" em thấy cũng ngang nhau...
    Nên có chăng là nâng cao cách tuyên truyền để mọi người ý thức hơn thui ạ, chứ tên gì em nghĩ các mod vẫn mệt như thường :D:D:D

8. webmaster

Nếu đổi thành ĐỒ CŨ thì có nghĩa bán được đồ 2nd hand.

9. methoivabau

methoivabau Thành viên rất tích cực

Theo mình, cứ để tên mục là Đồ Thanh lý, nhưng mở rộng quy định hơn 1 chút là không chỉ đồ cũ đã qua sử dụng hay mới 100% nhưng không sử dụng cần thanh lý, mà cả nhưng mặt hàng do chủ top đóng cửa hàng, không bán được hàng nói chung thanh lý để thu hồi vốn. Như vậy vừa là tạo điều kiện cho những bạn đó thu hồi được vốn, vừa để người cần mua được những món đồ mới đúng với giá thanh lý. Đối với những người bán hàng trá hình dưới hình thức thanh lý thì người mua có thể đưa ý kiến công khai "món a,b,c ...này mình mua mới có 80đ, sao bạn thanh lý 100đ" (ví dụ vậy) lên topic và báo với BQT để đóng topic đó và khóa nick luôn để không bán hàng được nữa.
    Mình đưa ý kiến trên vì mình cũng có 1 thời gian bán hàng online nhưng không bán được và muốn thanh lý thu hồi vốn, lâp topic nhưng bị Mod xóa bài (hic, may vốn ít nên không đau lòng lắm). Ngoài ra, mình thấy kể cả với quy đinh hiện nay nhưng rất nhiều người thanh lý hàng tồn để thu hồi vốn mà không bị Mod xóa bài (trong vài ngày liền mình để ý, không biết là bị xóa hay bị trôi mất- nếu mình nói sai thì bỏ quá cho).
    Mục này là "Đồ Thanh lý" mà. Hãy để nó đúng như tên gọi của nó vì nó thực sự thu hút các bố các mẹ và cả những người chưa làm bố làm mẹ.:p Đấy là vài ý kiến của em, đừng gách đá em mà tội nghiệp. Xin cảm ơn.

10. noh3nol

noh3nol Thành viên tích cực

Thực ra em thấy nguyên nhân cơ bản là do các bạn không đọc quy định hoặc không đọc kỹ quy định hoặc đã đọc nhưng cố tình phớt lờ quy định về việc những mặt hàng nào được đăng trong mục ĐỒ THANH LÝ. Em dù chưa mở topic nào trong mục này nhưng đã đọc rất kỹ quy định trước khi tham gia vào diễn đàn.
    Thế nên việc tuyên truyền vẫn là biện pháp cần phải thực hiện bên cạnh việc đổi tên.

11. fairy bird

fairy bird Mẹ Kem Cốm

hehe vậy ạ vậy thì cũng hợp lý đấy ạ, chị em thích mua hàng thùng sẽ chỉ tìm ở topic này thôi ạ. Vậy nếu các mẹ là người tiêu dùng, mua hàng về vẫn nguyên tag, nhưng ko thích nữa, đồ thì vẫn new 100% thì có đc đăng trong mục Đồ cũ ko ạ
    em hay thanh lý đồ nên quan tâm lắm ạ. tk a

12. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

Em chỉ mua thôi chứ chẳng bán. Em thấy có rất nhiều mẹ mua sắm nhiều rồi ko dùng tới gây lãng phí, mang lên thanh lý đồ còn nguyên tem mác thì mình nghĩ là cũng ko phạm luật cũ đâu, và người mua như mình thì quá thích vì thường các mẹ đã thanh lý là thanh lý rất rẻ dù là mới tinh nguyên mác, tag. và nhiều người như mình , ko có điều kiện, ko rủng rỉnh tiền bạc thì chỉ xem trong mục thanh lý là nhiều, cũng quen rồi. Nếu cẩn thận nhất thì em nghĩ ad lập 1 mục riêng là đồ cũ, 1 mục là thanh lý đồ mới (bao gồm cả hàng nghỉ bán thanh lý và hàng các mẹ mua về chưa dùng còn nguyen mác), thế hợp lý hơn chứ nếu chỉ có đồ cũ thì đồ mới (ko phải hàng nghỉ bán) sẽ cho vào đâu?

13. webmaster

Đúng rồi, trừ khi trá hình giả vờ thanh lý để buôn bán thôi.

14. mehoatrau0510

mehoatrau0510

e thì thích để đồ thanh lý hơn, bao gồm cả đồ mới nhưng đóng cửa hàng muốn thanh lý cho nhanh.

Me.Suri thích bài này.
  15. Hà Giản

nhiều mẹ kêu như này lắm, thậm chí mình là người mua mà hôm trước hôm sau cũng ko tìm thấy topic đâu nữa mà mua :( cũng đến khổ! mình thấy tốt nhất ta nên có phân tách mục rạch ròi ra thì ad quản lý cũng đỡ khó, mà ai muốn làm sai cũng ko làm đc nữa, ko gây ảnh hưởn gđến những người ko sai

me pucca thích bài này.
  16. Hà Giản

cái này cũng khó thật, nhiều lúc đồ mới nguyên tag mác thì làm sao biết dược làn thanh lý hay là buôn bán! nên ta cứ phân tách rõ ra chắc là dễ hơn

17. webmaster

Có rất nhiều trường hợp giả vờ nên mới trở thành cái khó. Và nếu người trung thực cũng tích cực phản đối và tẩy chay gian lận thì các mod sẽ đỡ phải khắt khe hơn.

18. webmaster

Nếu chuyển thành mục ĐỒ CŨ thì bán hàng mới vào đó là vi phạm quy định.

19. Hà Giản

vây mình mới nói đưa ý kiesn là làm thêm cả mục đồ mới thanh lý - vậy ta có thể cho cả hàng shop thanh lý và hàng (đồ) của các mẹ mua ko dùng nhưng new - vào đó hết. Lúc ấy cũng ko cần tranh cãi xem nó là hàng shop hay là đồ của các mẹ nữa/. tất nhien mình cũng ko hiểu lắm tạo thêm mục thì có vấn đê gì khó về kỹ thuât hay sao sao đó ko vì cái đó mìn hko rành. nhưng về phần rõ ràng rành mạc, đỡ tranh cãi thì mìn hthaays nó rất đá[p ứng được

20. ♥Me Quan Tham♥

♥Me Quan Tham♥ Ta mê Quan Tham

BQT cũng sẽ rất dễ dàng nhận ra mà..
    Cho dù đồ còn mới 100% còn tag đi nữa cũng chỉ có 1 cái mà thôi.
    Cuồng lắm thì tối đa 3 chiếc cùng kiểu khác màu..
    Mua về mục đích dùng cá nhân còn nguyên tag đã chán muốn thanh lý và số luợng cũng chỉ vài cái..
    Vậy lẽ nào phải lập 2 topic.
    Một cho đồ used, một cho đồ nguyên tag ..
    Hơn nữa mẹ nào thanh lý cũng thập cẩm...
    Như vậy sẽ chiếm thêm data base của diễn đàn.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.