Lịch ăn cho bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Mod NDCSC, 15/5/2006.

1. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Cám ơn mẹ Luti.
    Em cũng ko muốn cho Cún con ăn bữa bột tối đâu, nhưng nếu ko ăn bột thì bé có vẻ ngủ ko ngon (thường 15-30' dậy khóc) chắc là đói bụng mặc dù đã bú mẹ trước khi đi ngủ. Chị ơi, em có thể thay bằng món gì để bé chắc bụng hả chị? Ăn súp rau củ được ko?

Đang tải...

2. khanhlinh05

khanhlinh05 Thành viên tập sự

Chao me Luti

Chi giup em voi, em dang lo qua chi a.

Con gai em duoc gan 13 thang roi nhung nang chi co 9.7kg va dai 79cm. Chau an uong rat kem. Mot ngay chau chi an 3 cu sua - 150ml, 1-2 bua chao-moi bua 1 bat. Dem chau ngu rat it, va rat quay nhung co the uong duoc tu 110-200ml sua.

Em thay gan mot tuan nay chau ngu hay quay va hay do mo hoi.

Chi cho em hoi:
    - Chau co bi suy dinh duong ko? Co bi coi xuong ko?
    - Vi cong viec cua em rat ban, nen khong the cham chau ky duoc, nen ba noi thuong nau chao cho vao hop tu lanh va an 1-2 ngay voi luong thit khoang 100gr (ba ko cho chau an nhieu so di chay). Chi cho em hoi, thuc an de tu lanh nhu vay mat chat nhieu ko? 1 bua an cho tre 1 tuoi thuong bao nhieu gr chat dam?

Giup em voi nhe, em nhin con em ngay cang om, em lo qua.

Em cam on chi nhieu.

3. mẹ chicken

mẹ chicken Thành viên đạt chuẩn

Rất cám ơn mẹ Luti, bé nhà em ngủ tốt, ăn rất ngon miệng, và nghịch ngợm luôn chân luôn tay. Cháo nấu cho cháu em thường bỏ chung cả gạo và thịt vào nồi áp xuất đun mà, nhừ lắm. Rau thì có lẽ cũng tương đối, em cũng hay cho cà rốt vào cháo của con nhưng cũng không dám cho ăn nhiều(vì sợ vàng da). Hôm trước cháu bị loạn khuẩn, bác sĩ kê đơn thuốc như sau:
    Men Colisuplin: 30 ống (men này mua tại Khoa vi sinh - BV Bạch Mai), ngày 2 ống chia 2
    Gestopan: 30 viên, ngày 2 viên chia 2
    Neopeptin: 30 viên, ngày 2 viên chia 2
    Hiện nay cháu đã uống thuốc được 10 ngày rồi mà không hiểu sao cháu vẫn đi phân sống. BS hẹn khi uống hết thuốc đến khám lại.
    Em sẽ áp dụng những cách chị khuyên cho cháu xem sao.
    Chị ơi cho em hỏi thêm một điều này nữa, em dự định sẽ chuyển cho cháu ăn hoàn toàn sữa tươi, chỉ trừ 1 bữa sữa tối trước khi đi ngủ là dùng sữa công thức thôi, liệu như vậy có đủ chất cho cháu phát triển không chị nhỉ.
    Một lần nữa em rất cám ơn chị.

4. HinHin

HinHin Thành viên tích cực

Re: gui me Luti

H ăn bột xong là no lâu thế đấy chị ạ, nhiều hôm đến 12h còn không muốn ăn, phải ngủ 1 giấc 2h mới ăn cơ.
    Giờ ngủ của H như thế này chị ạ:
    8h30 sáng: Ăn bột: 120ml bột (gồm 20g gạo+30g thịt+30g rau) + 80ml sữa chua (hoặc hoa quả)
    Sau đó ngủ khoảng 1 tiếng
    12h: uống 90ml sữa
    Sau đó ngủ 2 tiếng (giấc này là dài nhất)
    2h: ăn hoa quả (nếu buổi sáng chưa ăn)
    4h: Ti mẹ
    5h30: ăn 90ml bột sữa
    Sau đó ngủ khoảng 30 phút
    8h30: uống 120ml sữa (phải uống làm 2 lần mới hết)
    Khoảng 10h30 ngủ
    từ 9h dến sáng hôm sau ti mẹ

5. ngocbop

ngocbop Thành viên tập sự

Chào chị!
    Em là thành viên mới tham gia diễn đàn, em muốn hỏi chế độ ăn của bé nhà em, tại sao cháu 14.5 tháng mà có 9.5kg dài 78cm chế độ ăn của cháu như sau:
    sáng 8h ăn 1 bát cháo con
    10h uống 1cốc sữa 120ml
    11h bú mẹ một tý
    12h ăn 1 cốc sữa chua nettney 80g
    15h ăn một bát cháo con
    17h ăn hoa quả
    18h uống 120ml sữa
    20h30 ăn một bát cháo con
    chế độ ăn như thế có hợp lý không mà sao cháu vẫn còi mãi chẳng thấy lên cân.
    Đến thời gian này con em đã có thể ăn bún, miến, bánh đa hoặc các thứ khác cho buổi sáng được không? chị xem giúp em nhé em cám ơn chị nhiều .

6. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ Cun con,
    Cho con ăn bữa tối đó bằng sup rau củ cũng tốt đấy, cái chính là ba bữa bột thì chị sợ hơi nhiều chất bột quá thôi . Sup rau củ nấu với ít sữa cũng rất ngon đấy .

Muốn con ăn bữa bột ngon miệng thì theo chị em nên để cách bữa bú mẹ và bữa ăn bột ra xa thêm chút nữa để bé kịp tiêu hóa hết chỗ sữa bú vào đã .

@ khanhlinh05,

Con cao bằng đấy, nặng bằng đấy thì cũng tạm ổn rồi chú ko đến nỗi bị suy DD.

- Trẻ con ở tuổi này thường cần khoảng 70 -80 gr thịt hoặc cá tôm / ngày
    - Cháo để tủ lạnh cũng ko đến nỗi mất chất, chỉ có điều rau thì nên cho vào sau cho đỡ bị mất vi ta min và chất khoáng
    - Bạn cũng nên kết hợp cho thêm đậu đỗ hoặc vừng hoặc lạc vào cháo cho con cho tăng thêm chất và có độ cân bằng giũa đạm động vật / thực vật thì bé sẽ hấp thu tốt hơn đấy

Cái chính là giải quyết vấn đề ngủ ko ngon giấc .

Thế đã bao giờ bạn cho con uống thêm VTMD chưa .
    Ban ngày cháu có đươc ra ngoài phơi nắng đủ ko .
    Cháu ngủ có bị nóng ko ?
    Chau co bị nóng trong người ko ? Bạn có cho con uống thêm cácloai nước mát ko
    Nếu chưa cho con uống VTMD bao giờ thì có thể cho cháu uống Sterogy hoặc Infadine mỗi ngày một giọt trong chừng hai đến ba tháng

Bạn cứ trao đổi thêm với mình nhé

@ Mẹ chicken
    Bac si cho con uống có vẻ nhiêu loại men tiêu hóa quá nhỉ

Cho con ăn cà rốt những lúc phân ko tốt là tốt đấy mẹ chicken ạ . Con mình từ nhỏ ăn nhiều rau củ màu vàng, ko thấy sao đâu . Mà cái chất gây vàng da cũng ko độc hại gì đâu .

Nếu mẹ thấy con uống sữa tưoi tốt hơn thì nên cho con uống, con mình ngày trước sau một tuổi toàn uống sữa tươi và đậu nành thôi .

7. Hạ Long

Hạ Long Thành viên rất tích cực

Chào chị Luti và các chị,
    Con em đã 9 tháng rồi mà chỉ có 8kg, cao 70cm, khi cháu sinh ra đã 4kg rồi chị a. Đây là thực đơn hàng ngày em cho cháu ăn, chị xem có ổn không nhé:
    6h sáng: Bú mẹ
    7h sáng: Ăn sáng chỉ hai cái bánh Hipp bé, ăn ít lắm
    9h sáng: Ăn bột
    11h trưa: ăn phômai hoặc sữa chua hoặc hoa quả
    12h: bú mẹ
    3h: ăn bột
    5h: ăn phômai hoặc sữa chua
    6h: bú mẹ
    8h: ăn bột
    8h trở đi thì cháu bú mẹ
    Em cũng thường xuyên thay đổi vị bột, tích cực mua phomai... mà cháu cũng chẳng lên cân mấy chị a.
    Cháu nóng lắm chị ạ, ra mồ hôi nhiều và hay bị táo bón, mẩn ngứa, cháu đã mọc 6 răng rồi ạ, em đang cho cháu uống lục vị ẩm xem có cải thiện được không. Chị luti và các chị sớm trả lời em nha, cám ơn các chị nhiêu.

8. khanhlinh05

khanhlinh05 Thành viên tập sự

Em cam on Me Luti nhieu lam, cac cau tra loi cua chi da dong vien em that nhieu.

Con em da duoc bac si cho uong Calcigenol (hay duoc goi la Canxi sua) 2 chai va uong biobaby. Nhung be moc rang rat cham - 12 thang moi co 4 rang thoi.

Toi ngu be rat hay quay vi nong va rat hay do mo hoi.

Tuy nhin thay be gay nhung chau cung kha cung cap. Chau da di rat vung. Truoc day ba cho phoi nang thuong xuyen nhung vi dao nay chau ngu tre - 10-11h, va hay quyay dem nen day tre.

Chau an kha nhieu trai cay - rat thich an trai cay dac biet la chuoi, du du va sampoche, 1 ngay uong 1 trai cam va 1 binh nuoc sam mat.

Vay chi cho em hoi, da uong calciumgenol nhu vay co can uong infadin nua ko?

Chau ngu hay do mo hoi co bi coi xuong? Va cai thien bang cach nao?

Chau thuong doi bu dem - 1 dem co the uong tu 200-300ml nhung em so chau ngu khong day giac. Vay theo chi nhu the nao a.

Em rat cam on chi.

9. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

Mẹ Luti ơi, chị thử nhấn thêm phím F9 xem có viết được dấu ngã không nhé. Ko đc thì chị cứ viết Zin đi cho nhanh :), dd ko có mẹ Zin nên em ko lo bị nhầm :D.
    Mẹ cháu sẵn sàng làm trợ lý cho bác. Hix... nhưng mà Zĩn mấy hôm nay đi tiêm về mệt quấy thành ra ngó nghiêng vào dd được có 1 tẹo thôi bác ạ.

10. MeLuti

Cám ơn mẹ Zĩn nhé,
    Đúng là ấn F9 thì đánh được ngay dấu ngã :lol:
    Zĩn tiêm phòng hả em ? Đỡ quấy mẹ chưa ?

Các mẹ gửi email cho mẹ Zĩn để lấy cái chế độ ăn và chế biến thức ăn nhé .
    Mình biết là mình còn chưa trả lời mấy mẹ, nhưng mọi người chờ chút nhé, hôm nay bận quá đi .

11. Mẹ Zĩn

Mẹ Zĩn Đủ quyền lập Họ

12. ngocbop

me luti oi em la thanh vien moi em muon hoi chi xem cu ty nha em co bi suy dinh duong khong. Chau duoc 15 thang ma chi co 9.5kg thoi cao 78cm. che do an cua chau nhu sau;
    sang 8h : an mot bat chao con
    10h30 : uong 120ml sua
    11h30 an 1 hop sua chua 80g
    sau do ngu den 3h
    3h an 1 bat chao con
    5h an mot it hoa qua
    16h30 uong mot coc sua 120ml
    8h30 an mot bat chao con
    che do an nhu the co hop ly khong chi, em moi sinh con lan dau nen khong co kinh nghiem lam. Me cham con lam ma sao con van coi din, chan qua chi luti a.
    May hom nay cu ty nha em moc rang len khong chiu an gi ca chi uong sua thoi, em sot ruot qua chi cho em loi khuyen nhe, me nao co kinh nghiem chi gium cho em voi

13. MeLuti

@ MeHinHin, Mình thấy chế độ ăn ngủ của Hin tốt rồi đấy .

@ Hạ Long

Mình thấy cháu nhà bạn về lượng ăn thì rất tốt rồi, chỉ có điều các bữa có vẻ hơi dày quá, lúc cháu chỉ bú mẹ thì cách hai tiếng là sữa mẹ đã tiêu hóa hết rồi, khi chuyển sang ăn dặm và ăn sữa ngoài thêm thì ít ra phải ba tiếng mới tiêu hết, bé phải tiêu hết thì ăn bữa sau mới ngon miệng . Vậy mẹ thử xem có gom số bữa lại được cho gọn gọn xa nhau một tý được ko nhé .

Bé nóng trong thì cũng khó phổng phao . Mẹ cho con uống các loại nước mát đi nhé .

@ Ngocbop,

Đấy, hôm trước mình mắt nhắm mắt mở nên ko nhìn thấy mục hỏi của mẹ Ngọcbop, mẹ Ngọc thông cảm nhé

Mình thấy chế độ ăn của con bạn chưa ổn lắm, bạn thử thay đổi lại thế này xem sao nhé

sang 8h : an mot bat chao con , sau đó nếu cho bé ăn ngay được hộp sữa chua tráng miệng thì tốt, nếu sợ bé no quá thì nên để chừng 30 phút đến 1 giờ sau cho bé ăn hộp sữa chua

11h30 : uông sữa
    sau do ngu den 3h
    3h an 1 bat chao con + hoa quả

16h30 uong mot coc sua 120ml

19 giờ an mot bat chao con

Ngoài ra mẹ nên xem lại xem nấu cháo cho con đã ổn chưa, liệu lượng ca lo trong bát cháo có kha khá không ?

Con có bị nóng trong người không ?

Mẹ Ngọc qua trang 3 lấy cái chế độ ăn và cách chế biến thức ăn trong đường link của mẹ Zĩn nhé .

@ Mẹ Khanh Linh,

Mình thấy bé phát triển cứng cáp thế chắc không lo còi xương, mẹ nên cho con uống thêm các loại nước mát nhé để con ngủ yên giâc, đặc biệt là hạt sen ấy .
    Sữa uống đêm thì mình nghĩ cũng có thể cho bé uống, nhưng nên bớt dần dần đi để lớn thêm chút nữa bỏ hẳn bữa sữa đêm, con mình cũng bú mẹ đêm đến tận hơn hai tuổi nhưng mà bú xong thì ngủ rất say không ảnh hưởng đến giấc ngủ .

14. MeLuti

Cam ơn Zĩn nhé, là lá la, yêu Zĩn quá :lol:

15. ngocbop

cam on me luti nhieu lam. Em se thuc hanh xem co tien trien khong? Chi oi em hoi che do dinh duong cua cu ty nha em xem, mot ngay an bao nhieu luong dam la du va an bao nhieu rau xanh thi vua ha chi. Ninh nuoc xuong ga va xuong lon co tot khong ha chi. Truoc day em hay cho cu ty nha em an oc lon, mot tuan an khoang 3 lan co duoc khong chi. Neu an nhieu chat dam hon 1 lang thit mot ngay co sao khong? Cu ty nha em luoi an, nhieu nguoi bao em la nen cai sua di vi cu ty nha em duoc gan 15 thang roi thi an se tot hon, theo chi co nen cai sua bay gio khong. Em cam on me luti nhieu lam. Doc thu chi em thay chi quan tam va tra loi thu, em xuc dong lam...cam on chi nhieu nhieu

16. BenQ

BenQ Thành viên mới

Chào chị Luti và tất cả các mẹ,

Cu Ben nhà em vừa tròn 7 tháng. Cháu lười ăn nên rất còi, 7 tháng chỉ nặng 7,5 kg, và liên tục bị loạn khuẩn. Hiện giờ em không biết áp dụng chế độ ăn cho cháu ntn cho phù hợp. Lượng thức ăn của cháu trong ngày hiện nay như sau:

8h: Bột mặn ( thịt thăn/bò/gà/tôm/trứng + gạo tẻ, hạt sen, ýdĩ + khoai tây, cà rốt/ bí xanh/bí đỏ/bí ngồi/các loại đậu/ngô ngọt)
    11h: Sữa ( 100ml )
    14h: Bột sữa ( bột ăn liền/ or bột lúc sáng không cho thịt và nước mắm/ or táo đun với cháo rồi xay lẫn)
    17h: bú mẹ ( rất ít )
    18h: 1/2 hộp sữa chua
    19.30: bú mẹ ( rất ít )
    21.30: sữa ( 120ml )

Vì cháu ăn kém nên em không biết nhồi hoa quả vào lúc nào. Chị và các mẹ tư vấn giúp em thay đổi chế độ ăn cho cháu nhé. Cám ơn chị và các mẹ nhiều!

17. beyeu1905

beyeu1905 Thành viên tập sự

Cho con ăn dặm

Mẹ Luti ơi, em là thành viên mới toe, nhưng thấy rõ uy tín của chị trong diễn đàn qua danh sách câu hỏi của các mẹ khác dành cho chị rồi. Em muốn nhờ chị xem giúp em lịch ăn của cháu với:

- 07h00: dậy
    - 07h30: bú mẹ
    - 08h30: bữa phụ (trà Hipp,bánh/sữa chua/hoa quả....), ngủ
    - 09h45: tắm
    - 11h00: ăn bột
    - 12h30: bú mẹ, ngủ trưa
    - 14h30: sữa
    - 15h30: bữa phụ (trà Hipp,bánh/sữa chua/hoa quả....), ngủ
    - 17h30: sữa
    - 19h30: lau người, thay bỉm
    - 20h30: bú mẹ
    - 21h00: ngủ

Cái dở là giai đoạn này cháu tỏ ra thích ăn bột, ăn hoa quả, chứ lại chê sữa (ti mẹ cũng lắc lư chán chê, nhiều thì được 150ml, khg thì..50ml, đêm cũng khg thèm bú mẹ luôn, dù lục đục thức giấc suốt). Em phải làm ntn bây giờ?? Đến khi nào nên cho bé ăn 2 bữa hả chị?? Và khi nào bắt đầu chuyển sang bột mặn được??

Cảm ơn mẹ Luti nhiều nhiều lắm. Mong chị hồi âm chứ vì là con đầu nên mẹ cháu stressed lắm.

18. Me Gia Khanh

Me Gia Khanh Banned

cho em hoi Lich an cua be 1 tuoi the nao

Me Luti oi, em rat mong chi tu van cho em ve viec an uong cua con trai em. Chau duoc 1 tuoi tron, nang 9.8kg.
    Lich an cua chau nhu sau:
    - 7:00: an sua 150cc
    - 9:00: an chao (1 bat an com)
    - 12:00: an sua (210cc)
    - 3:00: an sua (210cc)
    - 7:00: an chao (1 bat an com)
    - 10:00 Ngủ. sau day trong luc ngu thi an them khoang 150cc sua nua.
    Ngoai ra trong ngay chau cung uong nuoc dua hau hoac an them 1 it hoa qua khac.
    Nhu vay tong cong trong ngay chau an duoc khoang 700cc sua va 400cc chao.
    Em rat mong chi xem xet va tu van cho em nhung van de sau:
    - Con em moi nhú duoc 4 cai rang (mới nhô lên được 1mm thoi). Nhung chau biet di tu luc 10 thang, bay gio đi đã tương đối vững.Nhu the thi lieu chau co thieu Can xi khong?
    - Ở độ tuổi 1 tuổi thì cháu đã ăn được cháo hạt chưa?
    - Các bữa ăn của cháu cách nhau 3 tiếng. Nhưng giữa bữa ăn có khi cháu lại uống 60-70cc nước dưa hấu. Như thế thì liệu có ảnh hưởng đến tiêu hoá không ạ?
    - Mỗi bữa cháo nấu với khoảng 20g thịt/cá/tôm/cua/lươn... hoặc trứng. Như vậy liệu lượng đạm có là quá nhiều không? THỉnh thoảng cháu bị táo bón có phải vì ăn nhiều đạm không ạ?
    - Em có nên tăng lên 3 bữa cháo, giảm bữa sữa của cháu đi không?

Em rất mong Mẹ Luti và các mẹ khác tư vấn giúp em.
    Em cảm ơn các chị nhiều

19. thienthannho

thienthannho Thành viên tập sự

Chào mẹ Luti, con trai em đc 8 tháng nặng khoảng 8.2 kg; cao khoảng 70 cm. Có phải cháu hơi còi so với các bé bằng tuổi không ạ. Em muốn nhờ chị xem giúp em lịch ăn của cháu với:
    -07h30: bột sữa ăn liền
    -08h30: nước quýt
    - 09h00: ngủ
    -10h:00 sữa (60ml)
    -11h: 45 cháo xay (thịt/cá/tôm/gà/bò+rau+1/2 party cube+1 thìa cafe dầu)
    - 13h00: ngủ , (sữa 60 ml)
    - 15h00: ngủ (sữa 60 ml)
    - 16h30: hoa quả nạo ( đu đủ, hồng xiêm,chuối )
    - 18h15: cháo xay ( cá/tôm/gà/bò+rau+1/2 party cube+1 thìa cafe dầu)
    - 20h30: Sữa(60ml)
    - 21h30: ngủ
    - 23h30-5h sáng: sữa 180 ml
    Cháu nhà em từ nhỏ ăn rất lắt nhắt, sữa thì nhiều nhất cũng chỉ 90 ml/1 lần, có thời kỳ 60ml sữa mà phải ăn thành 2 lần mới hết mà toàn phải ăn lúc ngủ thôi.Đây là thời gian biểu em bắt đầu áp dụng khi cháu 8 tháng, Chị xem hộ em cháu ăn như thế đã đc chưa.
    Cảm ơn mẹ Luti nhiều nhiều lắm. Mong chị hồi âm sớm cho em nhé.

20. MeLuti

@ BenQ,
    Bạn hỏi mình từ hồi tháng 6, vậy mà lâu quá mình không có thời gian ghé qua mục này, thật áy náy quá .
    Nếu bạn vẫn cần hỏi thì ới lại mình một câu nhé . Bây giờ mình đỡ bận quá mức rồi nên có thể vào DD thường xuyên hơn .
    Chờ tin bạn nhé
    H