Lên xếp có cần phải bôi trơn

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi NGỌC THUỴ, 6/10/2009.

1. NGỌC THUỴ

NGỌC THUỴ Thành viên mới

Lên sếp có cần phải bôi trơn

Cách đây một thời gian GĐ có gọi tôi lên hỏi thăm tình hình và ý định đề bạt chức phó phòng ( trước đó thì Trưởng phòng tôi là người đề xuất và giới thiệu tôi với sếp) sau khi nói sơ qua về khả năng đáp ứng công việc sếp bảo thôi được rồi để ban lanh đạo xem xét thêm - từ đó đến giờ im như thóc - không thấy ý kiến gì cả. Có người biết chuyện ( vì có tin đồn) hỏi và nói sao không bôi trơn? ...
    - Quan điểm của tôi không thích kiểu mua quan bán chức như vậy vì tôi tin vào khả năng và năng lực của mình, nếu xong việc có thể tôi sẽ cảm ơn sau chứ không (đi đêm) còn nếu sếp không tin dùng tôi ok không lăn tăn công việc của mình tôi cứ làm tốt là được.
    - Theo các bạn quan điểm của tôi như vậy có nên không

Xem thêm các chủ đề tạo bởi NGỌC THUỴ
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mình không rõ bạn đang làm cơ quan nhà nước hay doanh nghiệp nước ngoài.
    Nếu là doanh nghiệp nước ngoài, năng lực là quan trọng và không cần đến "bôi trơn"
    còn nếu là cơ quan nhà nước thì chuyện đó là bình thường và phổ biến.

Bạn để ý xem những trường hợp tương tự như bạn họ đã làm thế nào?

3. kingkong

kingkong Thành viên rất tích cực

công ty bạn là nhà nước hay tư nhân? bôi trơn hay không còn tuỳ thuộc vào quan điểm của bạn về vấn đề này và xếp của bạn là người như thế nào. Nếu bạn cũng có ý định phấn đấu để đạt đựoc cái gì đó, sống chết vì nó thì cũng nên nịnh xếp 1 tẹo, còn nếu bạn coi việc này cũng chỉ là cơ hội, đựoc thì tốt còn không được thì không sao thì bạn chỉ cần đến chơi cảm ơn các xếp đã có thiện chí với mình sau khi được đề bạt thôi. Đấy là quan điểm của mình, còn lại tuỳ thuộc vào bạn.

4. Mẹ Bống

Mẹ Bống Thành viên rất tích cực

Không rõ c.ty bạn là NN hay NNg. Theo tôi sếp đã gọi lên "hỏi thăm tình hình, thông báo ý định" là sếp đã gợi ý cho bạn biết phải làm thế nào rồi đấy.

5. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Cái này cũng khó nói lắm, nếu bôi trơn mà ko đúng lúc, đúng chỗ thì cũng lãng phí, nhỉ ?
    Cá nhân mình vẫn thích làm theo năng lực hơn là mua quan bán chức, cho nên chuyện chức vị lâu rồi ko nằm trong plan nào hết.

6. NGỌC THUỴ

NGỌC THUỴ Thành viên mới

Xin cảm ơn các bạn đã thảo luận góp ý: Mình công tác cơ quan nhà nước trong ngành Viễn Thông tuy là cơ quan nhà nước xong mình thấy tổ chức bên mình không ổn định rất hay tách nhập các phòng thành la tâm lý không muốn có bằng được nhỡ biết đâu?? - Vợ mình bảo bây giờ có phải ngày xưa đâu mà bình bầu lớp trưởng nếu không có bôi trơn cơ hội anh sẽ mất và sẽ đến tay người khác - Còn lên xếp ai mà chẳng thích đó là sự phấn đấu và nỗ lực mà còn là cái danh. Tuy nhiên mình vẫn lăn tăn liệu có cần bằng được bằng mọi cách không và để được cái gì cùng lắm chỉ là cái Danh - Mà mua danh thì hoàn toàn không thích và không làm.

7. Me Miu Kute

Me Miu Kute Thành viên tích cực

Quan điểm của mình cũng vậy, mặc dù biết là hơi cổ hủ nhưng mình vẫn làm thế. Sau khi được bổ nhiệm, mình đến nhà sếp chơi và cảm ơn. Không phải vì sợ "tốn kém", mà chuyện lo lót k0 thuộc năng khiếu mình thì phải.... Mình cảm ơn bằng cách nữa là làm tốt phận sự của mình, xứng đáng với sự tín nhiệm của sếp.

Chúc bạn tìm được con đường đúng đắn, đạt hiệu quả!

8. meyeuconnhatday

meyeuconnhatday Hãy là chính mình

Mình không biết các bạn có viết sai chính tả ko nhỉ, theo mình là "sếp" chứ, sao lại là "xếp" nhỉ, thực sự ko phải muốn ném đá hay gì gì đâu, nhưng nếu viết sai chính tả thì khi người khác đọc cứ thấy tưng tức mắt làm sao ý. Vài lời góp ý, mong các bạn bỏ quá.

9. NGỌC THUỴ

NGỌC THUỴ Thành viên mới

Sory quê em ngong n l va x s lên khổ thế đấy nói ngọng viết cũng ngọng chỉ hát karaoke thi không bị thế mới lạ chứ - xin lỗi mọi người nhé

10. NGỌC THUỴ

NGỌC THUỴ Thành viên mới

Cảm ơn bạn - Quan điểm của mình cũng như vậy - do có vài ý kiến nên mình cứ lăn tăn - mong mọi người đóng góp thêm

11. EYE

EYE Thành viên rất tích cực

Bạn nói đúng rồi đó. Sếp chứ không phải xếp. Vẫn còn 1 số bạn bị nhầm.:)

12. EYE

EYE Thành viên rất tích cực

Mình lói thì nẫn nhưng hát ka ra ô kê thì không nẫn.

Sau đây tôi sẽ hát tặng các bạn bài: "Lụ hồng"

Hì spam chút cho vui nhá.:rolleyes:\\:D/

13. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Tôi cũng rất đồng ý với quan điểm này, đơn giản vì tôi không thích "đi đêm", cảm giác nó cứ hèn hèn thế nào ý. Cứ đường thẳng mà tiến thôi bạn ạ. Quan điểm này có thể là cổ hủ nhưng trong tâm mình cảm thấy rất thoải mái, chẳng phải nịnh bợ bố con thằng nào hết, cũng chẳng phải nghe những lời đồn kiểu như "nó phải mất khối tiền mới được bổ nhiệm đấy"...

14. gdlongngoc

gdlongngoc Thành viên chính thức

Chồng mình cũng cùng ngành với bạn chủ topic, tháng này cũng được gọi lên phòng kỹ thuật và được các tổ khác xin về làm tổ phó, nhưng chồng mình chọn phòng kỹ thuật ,chồng mình đã chuyển lên làm từ đầu tháng rồi. Hôm qua về nói với mình chuẩn bị cho anh 1 ít để anh đi cảm ơn các sếp, mình bảo chồng mình là anh làm thế là tạo tiền lệ xấu cho các sếp rồi, anh được gọi lên là vì anh xứng đáng và phù hợp, nếu anh làm thế lại thành tiền lệ xấu cho những ngày ngày lễ tết tiếp theo ( Chồng mình từ trước đến giờ chưa đi sếp bao giờ). Thế nhưng mình cũng nghĩ suốt từ hôm qua đến giờ không hiểu mình nghĩ thế có đúng không? Xem ra mình còn tệ hơn cả bạn chủ topic nữa ấy chứ vì đi cảm ơn mà mình cũng không đi. Đáng chú ý là xếp mới về rất trọng công việc nên về 1 cái là bố trí lại nhân lực, trọng người tài. Chông mình thì tư trước đến nay do không bôi trơn nên mãi vẫn dậm chân tại chỗ, mà công ty nhà nước lớn thế này thì chuyện đó là đương nhiên rồi. trước đó chồng mình cũng bảo mọi người muốn lên thì phải chăm lo đến sếp thường xuyên mới được, mình không theo được thì thôi.

15. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

em cũng nghĩ như vậy, !!!!!!!! cứ chạy theo chức tước mà mình ko kham nổi thì có ngày Hại nhiều hơn Lợi!