Lịch ăn cho bé 7 tháng như nào, các mẹ cùng share để e tham khảo với ạ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi baubau, 13/6/2014.

1. baubau

baubau Thành viên mới

Bé nhà e 6, 5 tháng, hai tháng nay tăng cân rất ít, em nghĩ mình cho con ăn chưa hợp lý về thời gian và cả khẩu phần.Mà bé nhà e mỗi lần chỉ uống khảng 40ml sữa, ngày uống hai lần, cho uống rất khó vì không bú bình (chống đói khi mẹ vắng nhà thôi), bú mẹ cũng lười, thế nên em ít sữa lắm hic! Lịch ăn cụ thể là:
    - 7h-7h30: 1/3 bánh cuốn trứng đánh nhuyễn
    - 10h: 40ml sữa công thức+ 1/2 sữa chua hoặc váng sữa hoặc một ít hoa quả nghiền
    - 11h15: bú mẹ (lúc đó mẹ đi làm về)
    - 13h00: 1/3 đến 1/2 bát con cháo ( mẹ nấu đủ 3 nhóm thực phẩm)
    - 16h00: 40ml sữa công thức+ 1/2 sữa chua hoặc váng sữa hoặc một ít hoa quả dầm
    - 17h: mẹ đi làm về bú mẹ
    - 19h00: 1/3 đến 1/2 bát con cháo
    tiếp đó bú mẹ theo nhu cầu, khoảng 22h- 22h30 bé đi ngủ, bú thêm vài lần đến sáng.
    Các mẹ thấy chưa hợp lý góp ý cho em với ạ? Cảm ơn các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi baubau
    Đang tải...

2. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ðề: Lịch ăn cho bé 7 tháng như nào, các mẹ cùng share để e tham khảo với ạ?

Trộm vía bé nhà bạn chịu ăn , nhưng có vẻ bé uống ít sữa công thức nhỉ?

3. tiendiem11

tiendiem11 Thành viên tập sự

bé nhà bạn ăn ít quá, ăn 1/2 hoặc 1 bát nhé, ăn 1/3 bát thì cháu nó lớn chậm là đúng rồi, tranh thủ cho cháu bú nhiều hơn nữa nhé.

4. yummy mummy

yummy mummy Thành viên tích cực

bé ăn lượng ít như thế thì mẹ tăng số bữa ăn lên nhé. cứ khoảng 2 tiếng thì cho ăn 1 bữa (cháo/sữa/hoa quả/sữa chua). vì cháo bé ăn rất ít nên sau khi ăn cháo bạn vẫn nên cho con bú thêm.

sữa công thức thì con bạn cũng giống con mình, ko chịu uống vì thích sữa mẹ thôi. nếu phải xúc thìa thì bạn pha thêm bột lắc sữa của bledina hoặc nestle để cho sữa sánh và thơm ngon, hấp dẫn hơn và xúc thìa cũng dễ hơn.

xen giữa các bữa mẹ cho em ăn thêm quả bơ, khoai lang, chuối, sữa chua... mình làm sữa chua cho con bằng sữa công thức. bé ko thích uốn sữa nhưng sữa chua lại thích và lần nào cũng ăn hết đấy.

mẹ cũng xem lại xem món cháo đã hấp dẫn bé chưa mà bé lại ko chịu ăn. lúc đầu mình nấu cháo con cũng ko chịu ăn nhưng thử nấu lại cách khác thì con lại ăn tốt và tăng dần lượng ăn lên rồi, lúc đầu 30-40ml, rồi tăng lên 50ml, rồi 60ml, giờ con mình gần 7 tháng mỗi bữa ăn khoảng 100ml cháo. cũng ko nhiều đâu nhưng đủ nhu cầu của con là mình thấy ổn, ko ép bé ăn thêm.

kinh nghiệm của mình là các bé tầm hơn 6 tháng mới chuyển từ ăn bột ngọt sang nên có lẽ vẫn thích ăn món có vị ngọt ngọt hơn, thế nên mình nấu cháo với những loại rau có vị ngọt ấy, ví dụ như bí đỏ, cà rốt, củ dền. vì bé ăn ít quá nên mình nấu 1 lần 2-3 loại cháo có màu sắc khác nhau, chia thành vài hộp nhỏ rồi cất ngăn đá, mỗi lần con ăn thì ngâm nước nóng cho ấm lên. hàng ngày con vẫn được đổi bữa mà mẹ nhàn tênh. à mình nấu cháo bằng gạo lứt, cháo thơm lắm nhé, mà lại chất. cứ nấu cháo nhừ, rồi bỏ thịt và rau vào nấu cùng cho chín. cháo nấu xong mình lấy máy xay cầm tay xay thẳng trong nồi, trộn thêm dầu oliu, chia thành các phần ăn rồi cất ngăn đá. bạn thử làm như vậy xem.

bé nhà mình 10 ngày nữa mới được 7 tháng, giờ nặng hơn 9kg chút, dài khoảng 74-75cm, vui vẻ khỏe mạnh, cười toe toét suốt ngày, ngồi vững và biết trườn rồi. vậy chắc mình nuôi cũng được nhỉ :) Chúc mẹ thành công nhé, chúc bé hay ăn chóng lớn!

5. buzzbee

buzzbee BÁN COLOSMAX Q10 BIOVITAL

Giờ ăn của bé nhà mẹ như vậy là khá hợp lý rồi, chỉ cần tăng số lượng lên nữa thôi. Mình cũng đi làm, trưa về và con cũng có giờ ăn gần giống như thế. Bé nhà mình cũng uống sữa ngoài rất ít nhưng bé bú mẹ nhiều, ăn được trái cây.

6. Me_Bob_Lon

Me_Bob_Lon Thành viên nổi tiếng

Hic, con mình cũng cỡ tuổi này, nhưng mà lười ăn bột kinh khủng!

Một ngày 2 bữa bột, mỗi bữa chắc đc 30-40ml bột loãng. Còn lại chỉ tu ti sữa ngoài và sữa mẹ. Một ngày bạn ý ăn khoảng 700-900ml sữa và thêm tí nước hoa quả hoặc mẩu bơ tươi nghiền sữa.

Cứ đút bột là khóc mà trong khi ăn kiểu nhai nhai như bánh dặm, rau luộc, bơ , chuối xắt nhỏ dầm sữa thì lại chịu ăn!
    Chả hiểu phải cho bạn ý ăn kiểu gì, 2 tháng rồi lên đc có 200 gr, nẫu hết cả ruột!

7. Rose Augustine

Rose Augustine Banned

Chào các mẹ, em là thành viên mới và có 1 bé năm nay 7 tháng 15 ngày. Hì. Em làm hành chính văn phòng nên công việc khá bận vì thế trước khi đi làm em luôn chú ý đến bữa ăn cho bé nhà em vì em lo khi để bé ở nhà 1 mình với cô giúp việc. Em hay chuẩn bị cho bé nhà em ăn từ bột ngọt đến bột mặn như:

Bột ngọt cho bé ăn dặm:

+ bột gạo: 10g (2 thìa nhỏ)
    + Sữa bột công thức: 3 thìa (sữa này các mẹ có thể mua ở Bibi mart hoặc chubby)
    + dầu ăn: 1 thìa
    + Nước
    Cách nấu: hoà bột với nước lã quấy đều cho tan bột cho lên bếp đun vừa lửa, quấy đều tay, bột sôi trong 5 – 7 phút, cho 1 thìa dầu ăn, nhắc xuống đổ bột ra bát, khi bột nguội ấm ăn được rắc 3 thìa sữa bột công thức quấy đều xúc cho trẻ ăn.

CÁCH NẤU BỘT TRỨNG:

+ bột gạo: 10g
    + lòng đỏ trứng gà: 1/2 quả
    + dầu ăn: 1 thìa nhỏ
    + Lá rau giã nhỏ: 1 thìa ( có thể là rau ngót )
    + Nước: 150ml.
    Cách nấu: hoà bột với nước lã quấy đều cho tan bột cho lên bếp đun vừa lửa, quấy đều tay, bột sôi trong 5 – 7 phút là chín, cho lòng đỏ trứng gà vào bát có rau đã giã nhỏ đánh thật nguyễn trứng và lá rau sau đó đổ vào nồi bột đang sôi, vừa đổ vừa quấy đều tay để trứng không bị vón, bột sôi trở lại, cho 1 thìa dầu ăn nhắc xuống đổ bột ra bát, khi bột nguội ấm xúc cho trẻ ăn.

Bột đậu xanh + bí đỏ:
    Bột gạo tẻ: 15gam
    Bột đậu xanh: 10gam
    Bí đỏ: 4 miếng nhỏ nghiền nát
    Dầu ăn): 1 thìa cà phê
    Nước: 1 bát con

Bột tôm:
    Bột gạo tẻ: 20gam
    Tôm biển tươi (bỏ vỏ, giã nhỏ): 15gam
    Rau xanh giã nhỏ: 2 thìa
    Dầu ăn): 1 thìa
    Nước 1 bát con

Ngoài ra em còn cho bé nhà em ăn thêm hoa quả như quả bơ xay sinh tố thật nhuyễn để bổ xung vitamin cho bé :)

8. huonglt1507

huonglt1507 Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình hơn 7 tháng: 2h30 phút / 1 bữa.
    6h: bột ăn dặm (90 - 100 ml) sệt như sữa chua (HIPP, HEINZ)
    18h30: 100 - 110 ml bột mẹ nấu
    Còn lại là sữa: pha 120 ml / 1 cữ (uống không ép)
    Bữa cuối trong ngày 23h30.
    Tổng cộng ngày 8 bữa (800 - 950 ml tất tần tật): nếu ăn thêm hoa quả hay sữa chua thì lượng sữa sẽ bị giảm đi tương ứng.
    Cố gắng tăng lượng ăn 1 cữ để giãn bữa mà không làm nổi.
    Thử để 3 tiếng cho ăn thì lượng ăn/ 1 cữ giảm chứ không tăng.

9. hadiepot

hadiepot Thành viên rất tích cực

con mình cũng cách 2.5-3 tiếng măm măm một lần như các mẹ, bột ngày 2 bữa, còn lại là sữa và hoa quả, sữa chua váng sữa.
    Quay đi quay lại là đã thấy măm rùi, đúng là bận như con mọn.

10. mayandbumshop

mayandbumshop Thành viên sắp chính thức

mn ơi, xin lỗi mn vì không liên quan, nhưng món bánh cuốn trứng làm thế nào thế ạ?

11. nt_chung87

nt_chung87 Thành viên chính thức

Khả năng là do thời tiết nóng bức nên bé ăn ít thôi, bé nhà em cũng có đợt thế này rồi. :)