Lịch tiêm chủng cho trẻ em từ 0-12 tuổi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hang, 6/4/2005.

1. hang

hang Thành viên chính thức

Thấy nhiều người thắc mắc về lịch tiêm chủng cho bé nên em post vào đây lich tiêm chủng của trung tâm y tế và SOS International cho mọi người tham khảo nhé:
    *Sau sinnh :-BCG ngừa lao
    -Tiêm mũi 1 viêm gan siêu vi B(VGSV B)
    *1 tháng:-Tiêm mũi 2 VGSV B
    *2 tháng :-Tiêm mũi 1 bạch hầu-uốn ván-ho gà-bại liệt (BH-UV-HG-BL)
    -Tiêm mũi 1 viêm màng não mủ(VMNM HiB)
    *4 tháng:-Tiêm mũi 2 BH-UV-HG-BL
    -Tiêm mũi 2 VMNM HiB
    *6 tháng:-Tiêm mũi 3 BH-UV-HG-BL
    -Tiêm mũi 3 VMNM HiB
    -Tiêm mũi 3 VGSVB
    *12 tháng:-Tiêm mũi 1 Sởi-Quai Bị-Rubella
    *1-3 tuổi:Viêm não Nhật Bản B(03 mũi tiêm trong vòng một tháng:mũi 1&2 cách nhau 7 đến 14 ngày,mũi thứ 3 tiêm từ ngày thứ 28 sau khi tiêm mũi 1)
    *18 tháng:-Tiêm nhắc lần 1 BH-UV-HG-BL
    -Tiêm nhắc VMNM HiB
    *4-5 tuổi:-Tiêm nhắc lần 2 BH-UV-HG-BL
    -Tiêm mũi 2 Sởi-Quai bị -Rubella
    *5-6 tuổi:-Tiêm nhắc viêm não Nhật Bản B
    -Tiêm ngừa thương hàn
    *2-16 tuổi:-Tiêm ngừa viêm gan siêu vi A(Mũi thứ 1 & mũi thứ 2 cách nhau 6 đến 12 tháng)
    *12-15 tuổi:-Tiêm nhắc BH-HG_UV-BL
    *1-12 tuổi(Tuỳ chọn):-Tiêm trái rạ liều duy nhất
    -Tiêm ngừa dại(3 liều vào ngày 07,14&28)
    *>12 tuổi(tuỳ chọn):Tiêm ngừa trái rạ(hai liều cách nhau 4-8 tuần cho trẻ lớn hơn 12 tuổi)
    Muốn biết thêm thông tin,vui lòng gọi điện cho SOS:TPHCM-08.8298424:HN-04.9340666
    [/url]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hang
    Đang tải...

2. chobe

chobe Thành viên chính thức

Hic nói đến tiêm phòng mới buồn chứ, bé nhà em đã tiêm được mũi nào đâu... một phần là do lỗi của mẹ, 1 phần do bé bị ốm, bác sĩ bảo bao giờ khỏi hẳn mới nên tiêm, lần chần cho đến bây giờ, không biết có bị muộn quá không nhi? Ở HN tiêm ở đâu là ok vậy các mẹ ?

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  3. Mod VCGT

Mod VCGT Thành viên mới

Bạn có thể cho con đến tiêm tại 50C Hàng Bài hoặc trung tâm y tế cộng đồng ở Nguyễn CHí Thanh (đối diện KTX ĐH Giao thông).
    Còn nếu muốn tiêm dịch vụ thì bạncó thể gọi theo số này: CHị Phượng 049160347

4. cunbong

cunbong Thành viên tập sự

Cám ơn mọi người nhé. Mình không rõ là trẻ sau 4 tuổi thì con phải tiêm những gì. Nhìn vào lịch mới thấy là mình chủ quan quá. Đợt vừa rồi con mình bị sởi Đức, mình nghĩ là đã tiêm rồi thì làm sao mà bị được, thì bây giờ mới biết hoá ra là quên mất 1 mũi nhắc lại.
    Các mẹ nên xem lịch này để tránh sai lầm như mình nhé.

5. chobe

Bé nhà em đựơc 4 tháng rồi, bây giừo tiêm có đựơc không? Từ khi sinh bé đến h hết bé ốm rồi lại đến tết nên vẫn chưa đi tiêm được, đến lúc sực nhớ ra thì đã đựơc 4 tháng rồi...hic..hic

6. hang

Bạn ơi, Tiêm phòng thì thà muộn còn hơn không.Bạn có thể cho bé ra nhà hộ sinh,trung tâm y tế phường là được rồi.Tốt nhất là ra phường tiêm cho tiện vì họ sẽ theo dõi luôn cho con mình,cứ đến kì tiêm thì họ sẽ thông báo đấy.

7. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Bạn ơi, tiêm phòng là chuyện RẤT RẤT quan trọng. Nếu đã lỡ bỏ sót thì nên sắp xếp đưa bé đi tiêm phòng ngay.

8. chobe

Cám ơn mọi người nhé, em sẽ cố gắng đưa Bi đi tiêm phòng càng sớm càng tốt. Hôm trước thấy mấy người bảo nếu tiêm thì đừng tiem thuốc nội cho bé, thường hay bị sốt cao và quấy khóc ghê lắm, không biết có đúng vậy k ah?Ở 70 Nguyễn Chí Thanh người ta tiêm thuốc gì vậy mấy chị, chắc có cả thuốc nội và thuốc ngoại chứ ah?

9. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Nếu tiêm phòng cho bé theo chương trình tiêm chủng quốc gia thì thường là thuốc nội, còn nếu tiêm thuốc ngoại thì theo giá dịch vụ. Mình nghĩ ở Nguyễn Chí Thanh chắc chắn họ sẽ có cả 2 loại. Bé nhà mình thì tiêm tại Trung tâm kiểm dịch y tế quốc tế thuộc Sở Y tế HN tại số 4 Sơn Tây, thấy dịch vụ khá tốt và không phải chờ đợi lâu. Không hiểu có phải là do tiêm thuốc ngoại hay không nhưng "trộm vía" thấy bé không sốt quấy gì cả, kể cả khi tiêm mũi vaccin phối hợp phòng 5 bệnh (Bạch hầu, Uốn ván, Ho gà, Bại liệt và HIB) bé chỉ sốt nhẹ hơn 37 độ và qua 1 đêm là hết ngay. Bạn nên cho bé đi tiêm ngay đi, nhất là sắp vào mùa hè.

10. hang

Nhưng ở Nguyễn Chí Thanh giá dịch vụ rất đắt.Em có quen một cô chuyên tiêm ở Hộ Sinh A-tên là Thành-tiêm dịch vụ tại nhà cho mình-tuỳ theo cự li mà trả công cô-khoảng 20.000Đ thôi kèm theo tiền thuốc.Trước khi tiêm cho xem nhãn mác,hạn sử dụng rồi mới tiêm lại không đắt như phải mang con ra ngoài đó.Em quên mất số điện thoại rồi,mai em sẽ gửi cho mọi người biết.Vì em đã tiêm hết cho con em nhờ cô Thành đấy-rất đảm bảo.

bangnguyen.nvb2010 thích bài này.
  11. chobe

Nhưng nhà mình ở tận khu Mỹ Đình, nếu đến tiêm tại nhà thì tiền dịch vụ chắc cũng khá đắt rồi. Ngày ma mình sẽ cho Bi đi tiêm thôi, các mẹ cho mình biết thông tin với nhé.

12. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Hôm qua mình vừa cho bé nhà mình đi tiêm nhắc lại (lần 3) mũi vaccin phòng 5 bệnh, bé cũng hơi sốt đấy (37,2 độ) nhưng "trộm vía" chắc cu cậu cũng ngoan nên không quấy gì. Tuy nhiên bác sĩ khuyên là nên cho các bé đi tiêm vào buổi sáng để nếu có sốt thì sẽ sốt vào buổi chiều thôi và đêm đỡ quấy. Các mẹ lưu ý nhé, và cứ mua sẵn Efferalgan (80mg) để đề phòng bé sốt trên 38 độ thì cho uống.

13. vanha

vanha Thành viên chính thức

Em thì thường nhờ 1 chị làm ở Viện C đến tiêm cho bé nhà em, chị ý lấy tiền công đi lại là 30k + tiền thuốc, nếu mẹ nào dùng thuốc nội thì chị ý không lấy tiền thuốc đâu. Nói chung là em thấy rất hay vì nếu mũi nào mà bé sốt thì chị ý tư vấn nhiệt tình lắm. Mũi nào cần tiêm thêm thì chị ý cũng nói công dụng cho mình.

14. hang

Đúng đấy em thấy các chị làm dịch vụ nhiệt tình lắm,có gì mình có thể thắc mắc được ngay.Các chị cứ tính xem thà mình cứ trả tiền dịch vụ như vậy đỡ phải cho con đi xa gió máy-tiền taxi đi tiêm tính ra cũng vậy rồi.Nếu mẹ nào sắp sinnh thì lúc sinh xong có thể hỏi các cô y tá ở bệnh viện về việc tiêm tại nhà,người ta sẽ giới thiệu cho mình ngay

15. megai

megai Thành viên tập sự

Theo như mình biết thì ở Viện vệ sinh dịch tễ TW có dịch vụ tiêm vacxin tại nhà đấy, vacxin của Viện thì đảm bảo lắm vì đây là nơi SX ra các loại VX nên hệ thống bảo quản VX rất chuẩn, bởi vì VX mà để không đúng nhiệt độ thì sẽ mất tác dụng khi ấy nó chỉ còn là như nước cất thôi, tiêm vào cũng vô thưởng vô phạt nên không biết được là nó có tác dụng không. Dịch vụ của Viện VSDT khi đi tiêm tại nhà là họ mang theo cả bình đựng VX lạnh nên không sợ VX hỏng đâu.

16. chobe

Mình mới cho Bi đi tiêm phòng ở Nguyẽn Chí Thanh, :( đến bị mắng 1 trận vì để con đến gần 4 tháng mới cho đi tiêm :oops: xấu hổ quá đi mất . Đi thì công nhận là cũng xa nhưng thôi tự an ủi là gần nhà bà ngoại nên coi như cho con đi chơi luôn . Trộm vía Bi tiêm xong chỉ hơi sốt mà k quấy gì cả, ngoan thế k biết :D

17. hang

Nhà chobe ở đâu mà cho đi xa thế,tìm chỗ gần nhà mà đi có hơn không.Ở 50C Hàng Bài cũng có hoặc các nhà hộ sinh,phường cũng có chỗ tiêm mà

18. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Các mẹ cho em hỏi, bé nhà em 1 tuổi có tiêm phòng sởi rồi,nhưng như thế có bao gồm cả quai bị và Rubellar không ạ? Vì em lên mạng xem thông tin thì hình như tiêm phòng Rubellar tận 100.000 đ/ lần, còn con em đi tiêm ở trạm y tế xã thì chỉ mất có 3000 đồng (hình như là tiền dịch vụ hay sao ấy)

19. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Chị có thể mời người tiêm dịch vụ đến tiêm cho bé tại nhà theo lịch tiêm chủng định kỳ. Đến 4 tháng là con em đã tiêm được nhiều mũi tiêm chủng lắm rồi đấy. Nếu cần em sẽ giới thiệu cho chị một bác thường đến tiêm cho bé nhà em. Hiện giờ bé nhà em không phải tiêm nữa, đến 9 tháng tuổi mới tiếp tục.

20. chobe

Nhà em ở tận Mỹ Đình kia, ở gần đây chả có chỗ nào tiêm ngoài ở phường ra, mà tiêm ở phường thì k phải lúc nào tiêm cũng được, 1 tháng chỉ có 1 lần, mà mình lại không thu xếp để đi như vậy được nên đành chịu thội