Lịch tiêm chủng cho trẻ em từ 0-12 tuổi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hang, 6/4/2005.

1. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Tận Mỹ Đình à? thế thì nhà mình cũng ở gần đó, để chiều mình cho bạn số điện thoại của người tiêm dịch vụ nhé. Bạn có cần không?

Đang tải...

2. vanha

vanha Thành viên chính thức

Nhà Momi giống nhà mình thế, mình cũng nhờ 1 chị đến tiêm phòng cho bé nên bây giờ là 6,5 tháng bé đã tiêm được nhiều lắm.

3. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Xem ảnh offline thấy vanha lúc nào cũng ngồi cạnh mấy món ăn. Có mang phần về cho mọi người không đấy.

4. Brightmoon

Brightmoon Thành viên tích cực

Theo mình thì tốt hơn hết nên đưa bé đến tận nơi, không nên gọi bác sĩ đến tiêm tại nhà (trừ những trường hợp hết sức tin cậy). Một số loại vacxin đòi hỏi điều kiện và phương pháp bảo quản khắt khe, chỉ cần đưa ra khỏi môi trường nhiệt độ yêu cầu là mất hết tác dụng.

Việc các bé bị sốt sau tiêm cũng là việc hết sức bình thường thôi, các mẹ cũng không phải lo lắng quá. Đó là do phản ứng của cơ thể bé với loại vacxin được tiêm. Có bé sốt ít, có bé sốt nhiều; có bé phản ứng với loại vacxin này, có bé phản ứng với loại vacxin khác ... Nếu bé sốt cao hơn 38.5 độ (cặp bằng cặp nhiệt độ thường) thì mới phải cho bé uống thuốc hạ sốt.

5. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Mình cũng nghĩ như BM, nếu có điều kiện thì các mẹ cố gắng đưa các bé đến tận cơ sở tiêm, không nên tiêm tại nhà vì trong quá trình vận chuyển sẽ ảnh hưởng đến khâu bảo quản vacxin. Ngoài ra, nếu tiêm tại các cơ sở sẽ có sổ theo dõi, bác sĩ ký đóng dấu xác nhận đàng hoàng, sau này nếu lỡ có vấn đề gì xảy ra người ta phải có trách nhiệm.

6. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

chị hằng ơi cho em hỏi chút xíu. Em thấy ở trong lịch tiêm phòng não nhật bản có ghi mũi thứ nhất và thứ 2 cách nhau 7 ngày còn mũi thứ 3 cách tận 3 năm cơ. Sao lại thế hả chị? Bé nhà em đã tiêm phòng sởi rồi có tiêm phòng tiếp được Sởi - Rubellar và quai bị không chị?

7. luudoangia

luudoangia Thành viên mới

Chobe oi, be tiem xong như thế nào, có khỏe không Nhà bà ngoại của Chobe ở đường nào vậy Mình cũng cho con chích ngừa ở Nguyễn Chí Thanh nè, thấy ở đó làm nhanh và bảo quản thuốc tốt nên cũng thích Bé nhà mình chích ngừa về chỉ hơi nhõng nhẽo chút xíu thôi, làm mẹ cũng khỏe người

8. hang

hang Thành viên chính thức

Đúng rồi bạn ạ,khi đi tiêm có những mũi phải nhắc lại tong một khoảng thời gian nhất định.Cụ thể nhất là khi bạn cho bé đi tiêm thì bác sĩ sẽ hẹn bạn phải tiêm tiếp mũi sau vào ngày tháng nào-sẽ ghi rõ vào sổ tiêm của bé đấy,nên không có gì phải lo lắng đâu

9. chobe

chobe Thành viên chính thức

Bi tiêm xong ngoan vô cùng, chỉ khóc mỗi lúc tiêm thôi chị ah, về có hơi sốt 1 chút nhưng lại ngủ chả quấy mẹ gì cả, ngủ một mạch đến sáng hôm sau lại dậy chơi vô tư rồi, trộm vía mẹ khoẻ re, đêm nằm chỉ sợ con quấy rồi ngủ mất tiêu lúc nào k biệt Mà vết tiêm cũng lành lắm, chả sưng gì cả, bây giờ chỉ còn 1 vết nhỏ trên tay thôi 8) :lol:
    Nhà bà ngoại Bi nằm ngay ở phố Nguyên Hồng mà chị, cái trung tâm dự phòng ở đó em được giới thiệu từ khi còn đang mang bầu Bi kìa nhưng ngại đi xa nên vẫn lười đó chứ :oops:

10. biti

biti Thành viên tập sự

Phát tặng lịch tiêm chủng theo ngày sinh của từng trẻ

TT - Lần đầu tiên tại VN, một lịch tiêm chủng cho trẻ dưới một năm tuổi được thiết kế theo ngày sinh của từng bé sẽ được phát tặng miễn phí cho phụ huynh. Chương trình sẽ kéo dài từ 4 đến 31-5 tới đây, trong đó các bậc cha mẹ cung cấp thông tin về ngày tháng năm sinh và tên của bé tại các cơ sở y tế tham gia chương trình, sau đó máy tính sẽ giúp tính lịch tiêm chủng các loại.

Tại Hà Nội, các điểm y tế tham gia phát tặng lịch gồm Bệnh viện Nhi T.Ư và Bệnh viện Phụ sản Hà Nội. Tại TP.HCM, chương trình thực hiện tại khoa phụ sản (Bệnh viện ĐH Y dược TP.HCM), phòng khám nhi Nancy và khoa phụ sản An Đông.

Ngoài ra, phụ huynh quan tâm có thể gửi thư điện tử về địa chỉ: TPAN@bekhoemanh.com.vn hoặc theo số fax 08.8224.026, ban tổ chức sẽ gửi tặng lịch tiêm chủng theo đường email hoặc bưu điện. Không tham dự chương trình trong thời điểm trên, phụ huynh cũng có thể gọi điện đến số 8277220 (TP.HCM) hoặc 7337543 (Hà Nội) để nhận được lịch tiêm chủng từ nay đến hết 2005.

11. Thuy_le

Thuy_le Thành viên tập sự

Chào các mẹ. Bé nhà mình đã đc 3 tháng, mình đang định đi tiêm chủng cho bé mũi tổng hợp, nhưng tại TTYT phường cho biết rằng có 2 loại Vacxin của Pháp, 1 loại là 530.000 vnd (mũi 5 trong 1) một loại là 290.000 vnd cũng của Pháp (mũi 5 trong 1). Mình không biết nên tiêm mũi nào. Các mẹ nào đã tiêm chủng cho bé thì giúp mình với. Ông xã mình không muốn bé tiêm chủng vacxin thường chỉ vì sợ bé sốt và khóc đêm nên muốn tiêm mũi tổng hợp cho bé đau. Rất mong hồi âm của các mẹ. thanks !

12. babaduy

babaduy Banned

tiêm chủng

bạn cho bé đi tiêm ở 70 nguyễn trí thanh đi.Ở đó tiêm tốt lắm,bạn nên cho bé tiêm mũi tổng hợp ý.vì thuốc đó là thuốc ngoại nên ko bị sốt đâu

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  13. longthuykhanh2011

longthuykhanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Lịch tiêm chủng cho trẻ em từ 0-12 tuổi

các mẹ ơi, bé nhà mình bây giờ đã 19 tháng, mới tiêm 3 mũi bạch hầu, ho gà, uốn ván thôi, đáng ra 1 năm là phải tiêm nhắc lại mũi 1 đúng không? Còn viêm não Nhật Bản mình mới cho bé tiêm 2 mũi cách nhau 1 tuần, còn mũi nhắc lại đáng ra phải tiêm từ lúc con 18 tháng thì bây giờ vẫn chưa tiêm. Liệu các mũi thiếu đấy bây giờ mình cho con đi tiêm bổ sung có được không nhỉ? Mình sợ không đúng độ tuổi chỉ định, liệu có sao không các mẹ?

14. cha_cua_be

cha_cua_be Bắt đầu tích cực

Cám ơn bạn nhiều nha , hì thấy mình mông lung chuyện này quá

15. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

bé nhà mình tiêm đầy đủ hết rùi chỉ còn 3mui nữa khi tròn 2tuooi thui.mình hay cho nó ra 70ng chí thanh.khi tiêm cho con mình kè kè nhìn y tá bơm thuốc vào ng cho con để tránh tình trạng tiền mất mà con k đc tiêm

16. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

chị cho bé tiêm bù đi đc hết đấy chị ah

17. longthuykhanh2011

longthuykhanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

nhưng mình nghe nói mũi 5 trong 1 đang bị đình chỉ vì mấy trường hợp vừa qua đấy, nên sợ chả dám tiêm nữa. Liệu k tiêm nữa có sao k các mẹ nhỉ? hic hic, chả biết đường nào mà lần với chuyện tiêm phòng ở VN mình cả.

18. no.fakeshop.5a5

no.fakeshop.5a5 Banned theo yêu cầu của chủ nick

Bé nhà mình chuẩn bị tiêm mũi sởi đây, đúng đợt ở phường miễn phí thì con đang bị sổ mũi nên k dám cho đi, đợi con khỏe lại đã. Tiêm mũi Sởi có bị sốt k các mẹ nhỉ?

19. yeuconngoan

yeuconngoan Thành viên rất tích cực

Híc, lúc thì con ốm, lúc thì mẹ quên! Đáng trách quá. Mình phải nhớ để đi tiêm nốt cho con mới được:(

20. bongbi2901

bongbi2901 Thành viên tập sự

Bạn ơi bạn có dám đảm bảo là thuốc được bảo quản đúng quy trình không?