Lịch Tiêm Phòng

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi zozo, 19/9/2005.

1. zozo

zozo Thành viên tích cực

Các mẹ ơi cho em hỏi em có 1 lịch tiêm phòng mở rộng do Hội Nhi Khoa gửi, nhưng mình có cần thiết phải tiêm những mũi mở rộng không nhỉ: tiêm phòng cúm, phỏng dạ.... nhiều lắm. Nếu theo dúng lịch tiêm phòng mở rộng đấy thì trong 1 năm đầu tiên tháng nào cũng phải tiêm hết, chỉ trừ tháng thứ 4 ra thôi. Mấy tháng trước tiêm phòng mũi tổng hợp: bạch hầu, ho gà, uốn ván Zo nhà em bị sốt thấy xót quá, nếu tiêm phòng theo lịch mở rộng mà cũng lại sốt thế thì cũng mệt nhi! Còn nếu theo đúng lịch tiêm phòng (không phải mở rộng) thì 3 tháng đầu sẽ tiêm 3 mũi viêm gan B, 1 mũi lao, 3 mũi bạch hầu-ho gà-uốn ván, và đến tận tháng 9 mới tiêm phòng sởi cơ, và đến tháng 12 tiêm phòng mũi viêm não Nhật bản đầu tiên! Các mẹ nào có kinh nghiệm rồi chỉ cho mẹ con em với, thank u nhiều nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi zozo
    Đang tải...

2. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Me zozo có thể gửi cho em 1 bản tiêm phòng mở rộng được không? Địa chỉ email của em: tran_kim_anh_tb@yahoo.com. Em cảm ơn trước.
    Em thấy hầu như bé nào khi tiêm phòng bạch hầu- ho gà- uốn ván đều sốt còn các loại vacxin khác thì tùy theo thể trạng của từng bé, có bé sốt nhiều có bé sốt ít, Phỗng nhà em thì những đợt tiêm phòng sau không sốt tí nào cả. Em tiêm phòng cho bé theo lịch tiêm phòng thôi chứ không theo tiêm phòng mở rộng đâu. à, quên em có tiêm cho bé vacxin phòng Rubelar. Còn viêm màng não mủ thì em cũng chưa tiêm không biết là vacxin này tiêm khi nào nữa. Mẹ zozo gửi cho em bản tiêm phòng đó nhé, để em tham khảo thêm những vacxin nào cần thiết thì tiêm cho cháu.

3. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

mẹ zo à, Su nhà chị tiêm cácmũi tổng hợp ở Nguyễn Chí Thanh, chị ko cho bé tiêm phòng theo chương trình ở phường vì tiêm mũi tổng hợp (cả 6 bệnh và viêm não mủ) số lần tiêm ít hơn tuy có tốn tiền một chút; thuốc của họ là thuốc ngoại (của Bỉ ). Tháng sau chị sẽ tiêm mũi sởi, quai bị, rubela cho bé

4. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Phỗng ơi hôm nay mình lại để quên cái lịch tiêm chủng mở rộng ở nhà rồi, ngày mai mang đi và scan gửi cho mẹ Phỗng nhé!

5. zozo

zozo Thành viên tích cực

Chị ơi chị cho Su di tiêm ở số bao nhiêu Nguyễn Chí Thanh? Em thấy trong lịch tiêm chủng mở rộng mà em có thì số lần tiêm chẳng ít tý nào cả, nhiều lắm, trong 1 năm đầu tiên thì tháng nào cũng tiêm hết, trừ tháng thứ 4 ra thôi!

6. Chica

Chica Thành viên đạt chuẩn

Mình hay cho Chica nhà mình đi tiêm phòng ở số 4 Sơn Tây- Phòng tiêm chủng mở rộng . Ở đó họ có tờ ghi rõ các mũi tiêm, tháng cần tiêm ... chi tiết lắm. Mình cứ dựa vào đó mà cho bé nhà mình đi tiêm thôi. Trong đó cũng có nói đến tiêm phòng cúm, mình nghĩ mũi phòng cúm mỗi năm có một lần thì cũng nên tiêm vì trẻ con vào thời điểm giao mùa hoặc đầu xuân hay ốm lắm vì cúm

7. meoxu

mẹ Zo à, Su nhà chị thì tiêm ít hơn, lúc nhỏ mỗi tháng 1 mũi tổng hợp nhiều bệnh nên tổng cộng đến giờ này tiêm có 3 lần thôi. Ở NCT họ phát cho mỗi bé một phiếu tiêm ghi rõ lúc tiêm hiện tại và tiêm sau này nữa mà. Thuốc thì chắc trong chương trình tiêm chủng mở rộng và thuốc ngoài chất lượng như nhau nhưng chị sợ Su đau nên cứ tiêm dịch vụ vậy :?

8. Meco

Meco Thành viên sắp chính thức

Các mẹ ơi lên 50C Hàng Bài mà tiêm phòng cho bé, lên đấy các mẹ xin người ta tờ lịch tiêm phòng cho bé là người ta cho đấy, em vẫn hay bế cu tý nhà em lên đấy tiêm, ở đấy chuyên tiêm phòng theo chương trình mở rộng đấy.

9. Meco

:oops: Xấu hổ quá mình viết nhiều "đấy" quá. Hihi :oops: :oops:

10. chobe

chobe Thành viên chính thức

Em cũng tiêm cho Bi ở NCT đấy ah, nhưng em đang thắc mắc là trong lịch là 9 tháng tiêm phòng sởi, nhưng em hỏi mấy người thì đều bảo là k cần, để đến tháng 12 rồi tiêm phòng 1 mũi tổng hợp luộn Em k bít thế nào cả, các mẹ giúp em với, Bi nhà em được 9 tháng rồi mạ

11. meoxu

Nếu chị không nhầm thì sởi tiêm vào khoảng từ 12-15 tháng là tốt nhất. Ngoài ra nên tiêm vào thời điểm trước mùa dịch (mùa xuân). Chị cũng đang định tháng sau tiêm mũi sởi tổng hợp cho Su, mũi này có sởi, rubella, quai bị. Còn đến 15 tháng thì tiêm nốt thủy đậu là xong.

12. zozo

zozo Thành viên tích cực

chị ơi làm sao có thể post được ảnh lên đây, em muốn post lịch tiêm phòng lên đây mà![/img]

13. kimchi

kimchi Thành viên đạt chuẩn

Sao các mẹ ko gọi người ta đến nhà để tiêm luôn tại nhà, em toan cho nhóc nhà em tiêm tại gia thôi, ai có nhu cầu thì em sẽ cho sđt của một chị mà em vẫn gọi , chị này đang làm ở Hàng Bài.

14. kimchi

Quên mất enter nhanh quá, và họ sẽ nhớ ngày tiêm chủng tiếp theo cho mình và sẽ đt trước rồi đến tiêm những lần sau.(Đồng thời mình cũng cùng nhớ, nhưng nhiều khi nhiều việc quá cũng quên mất :)

15. kimchi

Quên mất enter nhanh quá, và họ sẽ nhớ ngày tiêm chủng tiếp theo cho mình và sẽ đt trước rồi đến tiêm những lần sau.(Đồng thời mình cũng cùng nhớ, nhưng nhiều khi nhiều việc quá cũng quên mất :)

16. zozo

zozo Thành viên tích cực

Mẹ Phỗng ơi mình gửi lịch tiêm phòng theo địa chỉ trên rồi đấy, mẹ Phỗng xem nhé!

17. meoxu

Mình cũng có sdt của một bác ở viện Nhi nhưng không gọi vì lo cách họ bảo quản thuốc không tốt bằng ở cơ sở chuyên môn. Mình thấy đa phần các bác đến tiêm tại nhà bỏ thuốc vào hộp đựng đá hoặc bọc vào đá để mang đến chỗ tiêm.

18. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em cảm ơn mẹ Zo nhiều nhé, em đã nhận được lịch tiêm phòng rồi chị ạ, em sẽ in và về đối chiếu xem bé còn phải tiêm những gì.

19. Meco

Cu tý nhà mình cũng được 9 tháng, hôm rồi mình vừa đưa cu tý lên 50C tiêm xong mình tiêm Trimovax prioxi để phòng 3 bệnh sởi, quai bị, rubella luôn, mình nghĩ tốt hơn hết là mình nên đưa bé nhà mình đi tiêm theo đúng lịch là tốt nhất, tốt cho con mình mà mình cũng yên tâm, còn thuê người về tiêm cũng tuỳ vì tìm một bác sĩ tốt cũng khó và cũng không yên tâm như 1 chị ở cơ quan mình thuê 1 chị bác sĩ về tiêm viêm họng, viêm phế quản gì đó cuối cùng con chị ý bị tiêm quá liều bây giờ bị hen không chữa được nữa. Tốt hơn hết các mẹ nên đưa con mình đến 1 trung tâm y tế để tiêm phòng theo đúng lịch là yên tâm nhất. :lol:

20. Bong Chi

Bong Chi Thành viên mới