Cần giúp: Liệu cháu em có bị suy dinh dưỡng???

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi suri_dimo37, 31/10/2012.

1. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Ðề: Liệu cháu em có bị suy dinh dưỡng???

Ui, con em gần 2,5t rồi có 11 cân thôi, các bác chê bé này còi, tăng trưởng chậm làm em tủi thân ghê. Với em thì em thấy thế là tốt rồi, cân nặng 1 bé đc 1 năm chỉ cần tăng gấp 3 so với cân nặng lúc sinh là ok ạ.
    Con em 1t đc có 8 cân thôi ạ. Nhưng mà trộm vía em thấy của như chị Phương, thấy con em trộm vía nhanh nhẹn, ngoan ngoãn, ít ốm, lâu rồi k phải dùng KS là em mừng rồi ạ.

Đang tải...

2. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Thế thôi vậy. Nhà e đỡ phải cho c đi khám, tốn thêm xiền.
    Hóa ra, vẫn nhiều mẹ tự AQ cho con mình nhỉ :D Em chắc cũng học theo các mẹ, đỡ fai uống thuốc nhiều.hihi

3. tackecon

tackecon Bắt đầu tích cực

ủa 9 tháng mà cân nặng 8kg thì đâu có còi đâu ạ, nhất là bé sinh ra cũng có 2.8kg, vậy là ổn rùi mẹ nó ạ hiihii

suri_dimo37 thích bài này.
  4. tackecon

tackecon Bắt đầu tích cực

hic hic 2.5 tuổi mà 11kg thì hơi thấp mẹ nó ah :D cố gắng cho con ăn đa dạng thực một chút đi mẹ nó

5. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Bạn chị đã nói rằng, hãy biến đồ ăn làm niềm vui của con chứ đừng bắt con ăn hết khẩu phần mẹ mong muốn.

Quan niệm của chị và MC chị hoàn toàn khác nhau, chị muốn con ăn ít nhưng tự ăn và ngon miệng, như thế mới kích thích được hệ tiêu hoá. Chị nuôi con ko khéo vì con chị gầy, nhưng chị tự hào vì con ko bị ốm vặt, trộm vía.
    MC chị hầu như nuôi và cố nhồi nhét cho cháu gần 2 năm, chị cho bà nuôi cháu theo kiểu của bà, nghĩa là bữa cứ ép cháu ăn, cứ quát cứ mắng nhưng rốt cuộc chẳng lên được lạng nào. Vậy thì sao phải khổ thế nhỉ, dường như mọi người chưa nhìn thấy hậu quả sau này khi bé bị thiểu năng khi bị ép như thế. vòng luẩn quẩn, ăn cho no rồi lại trớ, rùi lại ăn.haiza

suri_dimo37ong mật thích.
  6. ong mật

Đúng đấy chị, chị yên tâm có em ủng hộ chị đây ạ. Bắt con ăn nhiều khi chính là vì... mẹ, chứ k phải vì bé. Lúc nào các mẹ cũng sợ con gầy, ít cân hơn con nhà... hàng xóm mà. Nhiều người mang chiều cao cân nặng của con ra làm niềm hãnh diện, nhưng cứ thay đổi thời tiết là ốm, lớn rồi cũng chả dám cho đi đâu, dùng nhiều KS đến đổi màu cả men răng.... K phải vì con em còi mà em bao biện, nhưng em nói thật là nó tùy cơ địa từng đứa, k phải em k chăm con em, em k đan dạng nguồn thức ăn hay em vụng nuôi con mà con em còi, nhưng nhiều người vẫn chê như vậy, em xin nhận hết ạ.
    Chỉ có người mẹ nào có con lười ăn chậm lớn, từng tháng từng ngày mới thấu hiểu đc mình đã nỗ lực đến thế nào. Em thấy nhiều mẹ còn lười, vụng hơn em nhiều, hơn nữa nuôi con k phải tốn kém vất vả bằng em, con họ vẫn lớn vù vù, ủn à ủn ỉn...
    Và cuối cùng, em nghĩ con gái em thà hơi gầy 1 tí đến lúc dậy thì có da có thịt là vừa ạ Hi hi
    Dù cũng khá sốt ruột, nhưng đành AQ ạ, để bản thân mình, con mình và cả gđ đc thoải mái ạ.

Sửa lần cuối: 4/11/2012
  7. suri_dimo37

E cũng đồng ý với c. Nhìn các mẹ nhồi nhét cho c ăn, trong khi con khóc thét lên mà e thấy tội các bé wa.

pnh11082005 thích bài này.
  8. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Bé nhà mình so với bé nhà hàng xóm kém hơn 2kg nhưng mình cũng chẳng sốt ruột mặc dù nhiều người nói. Mình tra thông tin thấy bé như vậy là vừa, chẳng sao cả nên cũng AQ. Trộm vía cu nhà mình lại cứng cáp và nhanh nhẹn lắm! :D

9. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Mình thì quan niệm, nếu bé không thích ăn nữa thì thôi, cố nhồi nhét làm gì rồi bé lại chớ ra hết, mất công!

10. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Nhiều khi do tạng người mẹ cháu ah hoặc do cơ thể ko hấp thụ đc, tớ khuyên khám và xét nghiệm ở nhi xem có thiếu chất gì ko chứ ko nên khám dinh dưỡng con tớ khám 2 lần mà còi vẫn hoàn còi nó khám cho 5 phút kê 1 list thuốc dài cả trang toàn > 1 tr về con chẳng uống kịp nôn trớ hết, chán tớ chỉ mong con tớ khỏe ko ốm đau thôi, tạng người nó thế có cố cũng ko đc, cuộc sống phải có người này người kia, cứ trăm đứa béo cả trăm thì khác gì sản xuất công nghiệp

ong mậtsuri_dimo37 thích.
  11. suri_dimo37

Mấy hôm nay e k có tg vào LCM nữa. Nên e chỉ kịp thx, nên nếu các c thấy e ý kiến j thì cũng thông cảm jup e nhé.
    Em cũng rất cảm ơn góp ý của các c. Thôi đành để bố mẹ c quyết định vậy. Ng nhà can thiệp vào lại lắm chuyện ra.hix

12. ong mật

Đúng đúng, đồng ý với mẹ này. Con trai đầu của tớ xưa vật lộn ở Viện dinh dưỡng suốt, cũng vẫn thế thôi, quan trọn là bé có hấp thụ được hay k thôi.
    Mình vẫn nhớ chuyện bác sĩ Hào ở Viện dinh dưỡng, từng được các mẹ rất sủng ái, từng kê thuốc dị ứng để chữa bệnh biếng ăn cho trẻ, đã bị báo chí lên tiếng, giờ các mẹ sớt thông tin vẫn còn đấy
    Đó là vì giờ mẹ nào cũng chuộng con nhiều cân, luôn tăng cân theo từng tháng, vì thế nếu kê thuốc mà các cháu vẫn k lên cân thì bác sĩ mất uy tín, nên phải làm thế. Thuốc dị ứng có thành phần phụ là tích nước, giúp bé tăng cân đấy. Há há
    Bản thân ,mình từng mời bác sĩ Hào này đến tận nhà khám, về sau đọc báo sợ mất dép, may mà con mình k bị kê thuốc dị ứng để chữa biếng ăn......

13. hoadat83

hoadat83 Bánh Huế

hic
    con tớ 5 tuổi ,13kgs. hic ăn uống bình thường nhưng k hiểu sao?
    thuốc gì tớ cũng thử mà không ăn thua. bác sỹ bảo suy dinh dưỡng độ 4
    đi đâu ai cũng tưởng 2 tuổi

suri_dimo37ong mật thích.
  14. trangtrieu

trangtrieu Để gió cuốn đi!!!

Cháu nhà bạn như vậy là bình thường. Quan điểm của mình thì chỉ cần bé cứng cáp, nhanh nhẹn là được. Con nhà mình hơn 11 tháng mà còn chưa đc nổi 8kg đây. Hơn 7kg 1 chút. Đi khám dinh dưỡng vừa phí tiền vừa khổ thân con ra. Bs kê đơn cho 1 đống thuốc, uống vào trớ hết cả đồ ăn trong bụng ra. Bé nhà mình cũng mới có 2 cái răng cửa hàm dưới thôi.

Thêm 1 điều nữa, mình góp ý bạn đừng giận. Mẹ bé mới là người lo lắng và xót con nhất. Mình nghĩ chị dâu bạn có lẽ chỉ ko muốn tốn tiền đi khám mà biết trc chẳng có tác dụng gì thôi. Search google các mẹ khuyên ko đi khám dinh dưỡng đầy ra đấy mà.

suri_dimo37tomyphuong thích.