Kinh nghiệm: Liệu có nên làm việc cật lực 16 tiếng 1 ngày

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi miuphuong, 31/8/2015.

1. miuphuong

miuphuong tranh đẹp, giá rẻ

Hi các mẹ!
    Dạo gần đây em lâm vào túng thiếu ( tạm thời) , chợt phát hiện mình đã già , gần cái tuổi băm mà ngoài cái xe máy ra em chả có tài sản gì đáng giá .
    Buồn và thất vọng bản thân ghê gớm, bữa nay ngồi giở cuốn nhật ký ra đọc lại bao nhiêu nhiệt huyết tuổi trẻ, ước mơ, hy vọng rồi mong muốn cha mẹ tự hào về con gái.
    Đến giờ chả thấy đạt được cái gì cả, em thấy mình cần nỗ lực hơn nữa, kiếm nhiều tiền hơn nữa vì thế em quyết tâm đi kiếm thêm nhiều việc để làm. Sau 1 hồi nỗ lực, em kiếm được 1 việc làm từ 6h sáng đến 2h30 chiều lương 3m5, 1 việc từ 3h chiều đến 10h tối công thêm việc quản trị web cho 1 người quen được khoảng 8tr nữa. Ngồi nhẩm tính chưa trừ chi phí ( vì chưa biết cụ thể bao nhiêu) thì em cũng ngót nghét được 11tr.

Nhưng phải thức dậy lúc 5h sáng và về lúc 10h tối. Bản thân em chưa từng làm nhiều vậy nhg vẫn hừng hực muốn kiếm tiền.
    Có điều em không biết 11tr kia so với 16 tiếng lao động liệu có xứng đáng không? Đánh đổi nguyên 1 ngày chỉ còn 8h để ăn chơi ngủ nghỉ.... rồi liệu sức khỏe có đi xuống ...
    Đã có mẹ nào từng làm 16h/1 ngày chưa ạ? Liệu có quá vất vả mệt mỏi hay không ạ?
    Đột nhiên em thấy mấy câu hỏi của mình thật buồn cười nhưng vẫn cứ muốn hỏi vì em do dự quá rồi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi miuphuong
    Đang tải...

2. hoaian1357

hoaian1357 Nguyễn Hoài An

công việc của bạn có được nghỉ cuối tuần hay không? Việc làm buổi sáng vất vả hay nhàn? Mình nghĩ việc quản trị web không nặng nhọc lắm, nếu cs khó khăn quá thì chịu khó một thời gian, sau này tìm việc khác hơn. Mình có đứa bạn làm sửa máy tính cho công ty tư nhân, thời gian biểu làm từ 8h sáng ==> 7h tối các ngày trong tuần, không nghỉ ngày nào, không nghỉ trưa mà lương được có 7.5 triệu/tháng đấy.

3. miuphuong

cs của mình không khó khăn lắm! 3cv này đều nhàn nhã, chả có gì ngoài làm 16 tiếng/1 ngày. Mình nghĩ mình kham được nhg như vậy thì thời gian cho hoạt động xã hội chắc chẳng còn bao nhiêu.
    Nhưng thật lòng mình vẫn muốn làm thật là nhiều việc nữa để kiếm thật nhiều tiền nữa ......:rolleyes:
    Mình sẽ thu xếp với các boss xin nghỉ ngày chủ nhật.

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

bạn cứ làm một thời gian rồi tính tiếp. chỉ sợ ko đủ sức khỏe thôi. chứ làm được tớ làm hết.

miuphuong thích bài này.
  5. me-cubi

me-cubi

mình đang làm việc 16h/1ngay đây mà thu nhập ít hơn bạn đấy, có thời gian và sức khoẻ cứ làm thôi, sau già có muốn làm cũng chịu.

miuphuong thích bài này.
  6. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

làm thế là quá sức rồi chị, nếu chị kiếm được 2 công việc quản trị web thì tốt, chứ làm thế này có mà chết

7. miuphuong

Mình cũng nghĩ như mn! mình còn sức thì mình muốn làm, kiếm thêm tiền dự trữ, mấy hôm rồi trong túi mình chỉ còn 20k , ko biết ăn gì tiêu gì vì đột ngột phát sinh chi phí mà ko có khoản dự phòng nào.
    Công việc buổi sáng không vất vả nhọc nhằn gì lại được bao ăn, khổ là dậy sớm sau đó còn 1h để phóng đến chỗ làm thứ 2, công việc cũng nhàn nhã không kém, mình cũng chỉ ngồi online lướt web thôi còn được học tiếng anh với khách Tây nên mình không muốn bỏ. hihi.

8. hoaian1357

hoaian1357 Nguyễn Hoài An

mình nghĩ thời gian này bạn cứ làm tạm thời đi, trong quá trình làm thì mình sẽ dần tìm việc khác phù hợp hơn. Thời buổi bây giờ xin việc khó, nhiều người muốn có việc giống bạn cũng khó lắm :).

miuphuong thích bài này.
  9. miuphuong

mình cũng lớn tuổi rồi, mấy công ty chẳng mấy ai chịu nhận nữa í, đi pv triền miên mà cứ tịt tịt thôi.
    H muốn tích tiền rồi buôn bán cái gì đó chứ đi làm thuê gần chục năm ngán lắm

10. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hj, mn cứ lượng sức mình thôi ạ, chứ lamg nhiều quá, sức khỏe kém đi cũng tốn tiền lắm đó ạ, sắp mùa đông rồi

miuphuong thích bài này.
  11. MinnieNhi

MinnieNhi Thành viên sắp chính thức

Em thấy dễ bị kiệt sức lắm, theo em thì nên làm cv 8tr rồi từ từ phát triển thêm, nếu ko thì khó mà làm tốt dc cả 2 việc, còn mang bệnh vào người nữa.

miuphuong thích bài này.
  12. miuphuong

Mn nói giống mẹ mình lắm. Mình cũng nghĩ vậy nhg hôm nay đi làm ở công ty thứ 2 thì họ bảo mình ở nhà làm cũng đc. Thinh thoảng đến chỗ họ lấy tài liệu. Họ nói thế nhg mình thấy có ý ko muốn tiếp tục làm việc với mình. Có thể do mình nhay cảm qua nhg mà mình thấy cũng thoải mái hơn. Mình có thể tự do đi lại mà ko lo muộn. Thoải mái chưa đc mấy phút thì lại có chuyện. 1 công ty mà mình thích gọi mình đi phỏng vấn, vị trí đấy mình nhăm nhe từ lâu, công ty lớn, lương lậu khá. Mình biết mình tham lắm nhg đấy lại là việc mình thik và có kinh nghiệm nhất.
    Nghĩ 1 hồi đi thì cứ đi, pv chả chết ai, chắc j trúng tuyển... Hihi

13. mebaobao?

mebaobao? Thành viên chính thức

đồng tiền quan trọng lắm, giờ còn sức thì có làm thôi mn ah, tích cóp một tg rồi tính cách làm ăn khác nhàn hơn dk mà mn, mn cố lên

miuphuong thích bài này.
  14. miuphuong

cám ơn các mẹ đã ủng hộ và giúp mình lên tinh thần. Tình hình là mình không cần chạy show nữa, việc làm buổi chiều đã phá sản do sếp và mình không cùng hướng đi, hơi tiếc vì lương cao nhất và mình quý sếp nhất .
    Đúng là đời không như mơ các mẹ ạ!
    Cv sáng thì thành cv chính của mình , nhưng mình thật sự không thể dồn toàn lực cho nó được, vì mức lương ít ỏi và làm từ sáng sớm 6h đến tận 3h chiều. Mà ko đi làm thì ko biết đào cái j ra để ăn tiêu.
    Vỡ kế hoạch rồi. huhu

15. hatuixach

hatuixach Thành viên mới

Không nên làm việc nhiều như vậy. Nếu công việc bận quá thì có thể làm nhưng chỉ trong 1 thời gian ngắn thôi. Về lâu dài ngày làm 16 tiếng là ko tốt. Cả về sức khỏe lẫn cuộc sống

miuphuong thích bài này.
  16. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Thế công việc mà hôm trước em đi phỏng vấn như thế nào rồi?

miuphuong thích bài này.
  17. miuphuong

Cám ơn chị đã quan tâm! em thất bại rồi ạ! Làm bài text nhưng không làm hết. Em làm bài text mà các chị phòng nhân sự cứ ngồi nói xấu ứng viên, hết chê tóc tai rồi chê mặt mũi, chê tuổi tác rồi vùng miền abc.... Nghe ngán quá.

18. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Đừng nản nhé, cố lên!!!!!!!! Thua keo này ta bày keo khác!

miuphuong thích bài này.
  19. mehoatrau0510

mehoatrau0510

bây giờ kiếm được 1 việc làm cũng khó, cố gắng thôi bạn ạ.

Lawyers ANVLaw thích bài này.
  20. miuphuong

đành phải giữ vững mà đi làm thôi mn ạ! dù lương ít , đi xa nhưng bù lại đc bao ăn sáng, trưa. đỡ tồn nhiều lắm ạ
    Bây h em cứ phải cố gắng hướng về những cái tích cực ,niềm vui , coi đó là điều phải làm chứ ngồi nhà chờ việc đến bao h ạ. Cứ nói là đem cv về làm nhưng ở nhà khó làm lắm vì hay phân tâm đủ thứ chuyện.

Lawyers ANVLaw thích bài này.