Liệu em có sinh thường được ko?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Cunyeu82, 7/10/2009.

1. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Các mẹ ơi! Tình hình là hôm qua đi siêu âm và làm các xét nghiệm để chuẩn bị sinh. Tất cả đều bình thường bé nhà em được 35 tuần nặng 3,4kg các mẹ à. Em lo tình hình này dến lúc em sinh chắc bé 4kg mất.Khi 32 tuần đi siêu âm bé mới dược 2,2kg vậy mà cứ một tuần tăng 4 lạng, theo đà này ko biết em bé sẽ nặng bao nhiêu? Em ăn uống bình thường,không có chế độ nào đặc biệt cả. Có mẹ nào như em sinh thường được ko?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cunyeu82
    Đang tải...

2. quynhdung

quynhdung Bắt đầu tích cực

bạn có thể sinh thường hay khônh còn tùy vào khung chậu có đủ rộng không, chứ có khi bé 4.5 hay 5 Kg cũng được sinh thường, nhưng trường hợp này dễ làm mẹ bị dãn các cơ vùng chậu nặng gây sa tử cung, trĩ nặng sau này
    Nếu sinh con trên 4 Kg, nguy cơ cả hai mẹ con sẽ mắc bệnh tiểu đường trong tương lai
    Bạn giảm ăn đồ ngọt và thức ăn có nguồn gốc tinh bột (bánh) xem sao nha
    CHÚC BẠN KHỎE VÀ SINH CON 3,9KG THUI (bé sinh 4 kg thường bị gởi vào dưỡng nhi nữa, chán lắm)

Cunyeu82 thích bài này.
  3. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Mình cao 1,53 xương chậu thì bé nữa. Nên cũng sợ nếu sinh thường mà con to thì mẹ không đủ sức mất.Nếu cần phải mổ thì cũng phải mổ thôi mẹ nó à.Mình nghĩ là mình không tính được.Thôi cứ mong cho con ra đời khỏe là được.

4. menamthaoanh

menamthaoanh Thành viên rất tích cực

Em tớ sinh thường 1 bé trai 3,9 kg đấy. Bé lớn nhanh quá bạn bớt ăn đồ ngọt đi, bác sỹ bảo bé to quá cũng không tốt đâu, khoảng 3,5 kg là vừa đẹp.

Cunyeu82 thích bài này.
  5. Fall's Sun

Fall's Sun Bắt đầu tích cực

Bạn sinh lần đầu hay lần 2? Nếu lần đầu sinh thường, sinh lần 2 con 3,9kg vẫn sinh thường được. Mình cao 1m54, xương chậu bình thường mà lần đầu sinh thường con 3,55kg, lần 2 con được 3,85kg. Vấn đề chẩn đoán cân nặng cũng cần phải xem xét nhé. Mình có 1 bác sĩ theo dõi từ đầu đến cuối. Chị ấy dự đoán cân nặng khá chính xác. Tuần 38 mình siêu âm chị ấy dự đoán con 3,8kg. Đến tuần 39 mình sinh con được 3,85kg. Trong khi ấy mình làm xét nghiệm ở viện PSHN tuần 38 họ bảo con mình 4,1kg rồi. Sinh thường hay mổ cũng phải do bác sĩ khám cho mình chỉ định chứ mình ko quyết được việc đó đâu.

Túm lại là bạn cứ yên tâm, bác sĩ sẽ bảo bạn cần làm gì, ko phải lo lắng việc đẻ mổ hay thường đâu. Đẻ cách nào cũng có cái hay và cái dở riêng. Nếu cần biết hay dở của mỗi cách thì pm mình trả lời nhé. Viết dài quá rồi. Hihi

Cunyeu82 thích bài này.
  6. Girlvip Fashion

Girlvip Fashion Đủ quyền lập Họ

đúng là sinh thường hay mổ là do bác sỹ quyết định nhưng bạn đừng lăn tăn về vând đề này vì bây giò khoa học phát triển rùi, cứ vào bệnh viện lớn, bsỹ giỏi là ôskee.bạn đừng quá lo lắng

7. sanphukhoa

sanphukhoa Thành viên tập sự

Trường hợp của bạn vẫn đẻ thường được nếu bạn có tiểu khung bình thường, sức khỏe bình thường trở lên... và các phần thuộc hệ sinh dục bình thường
    Hiện nay số sản phụ có thai nhi ~4 kg ở VN là rất phổ biến nên bạn không cần phải lo lắng khi thấy cháu nhà mình "to con" [​IMG]

Tuy nhiên nếu thắc mắc bạn hoàn toàn có thể hỏi bác sĩ để bác sĩ tư vấn.
    Để hạn chế tăng cân ở thai nhi : ăn ít chất chứa tinh bột, ít chất đạm, đường.....
    Nói chung nếu đến ngày sinh, đẻ thường được thì nên đẻ thường . Mổ đẻ tuy an toàn cho thai nhi nhưng lại dễ gây biến chứng sau mổ cho mẹ nếu bác sĩ không cẩn thận như : dính một số chỗ ở vùng mổ,...

Sửa lần cuối: 11/10/2009
    Cunyeu82 thích bài này.
  8. Cunyeu82

Cunyeu82 Thành viên mới

Cảm ơn những đóng góp của các mẹ. Mình sinh con lần đầu không có kinh nghiệm nghe các mẹ động viên vậy mình cũng yên tâm rất nhiều.Cuối tháng này mình sinh rồi. Chỉ mong mẹ tròn con vuông thôi. Còn điều gì cũng vượt qua được hết miễn nhìn thấy con yêu khỏe mạnh chào đời đúng không các mẹ

9. chickyhouse

chickyhouse Thành viên chính thức

Nếu bạn đang uống sữa bầu thì dừng lại nhé và chuyển sang ăn sữa chua hoặc sữa tươi ko đường, giảm bớt các đồ ăn có nhiều tinh bột đi nữa để hạn chế tăng cân. Như nhiều mẹ đã nói là nếu con to quá thì đều ko tốt cho cả mẹ và con đâu bạn ạ.

Sinh thường hay mổ còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm; chiều cao - khung xương chậu của mẹ, cơ địa của mẹ ... Bé nhà mình được 3,6kg, đầu bt nhưng ko đẻ thường được vì từ 5h sáng vỡ ối đến 2h chiều mình chỉ mở được 3 phân thôi <-- do cơ địa mẹ ko đẻ thường được :D

Chúc bạn và em bé khỏe mạnh!

10. GirlThich

GirlThich lilosa.com

bé đầu nhà mình cũng 4kg, lại còn tràng hoa quấn cổ một vòng mà mình vẫn sinh thường đấy. Có điều mình đau trở dạ hai ngày hai đêm, khiếp quá, nghĩ lại sợ. Nhưng mình cao 1m65 , khung chậu rộng nên sinh đc. Bạn nên hạn chế đồ ngọt đi, với lại tháng cuối cùng thì bé lên nhưng ko nhiều lắm đâu.

11. ngocnhat

ngocnhat Thành viên mới

Chúc mẹ "cunyeu82" "me tron con vuong" nha

12. thochiptamnhu2611

thochiptamnhu2611 Bắt đầu tích cực

Thấy con các mẹ "to con" quá mình lại thèm. Con gái tớ bị mẹ cho ra lúc 33 tuần được có 2 kg. Trời ơi, nuôi cục hết biết.....Mình tự chúc mình "tập 2" này cố gắng giữ gìn cho con "bằng bạn bằng bè". Hì hì

13. Me_moka

Me_moka

Ðề: Liệu em có sinh thường được ko?

Cái này mn nên đi khám và hỏi bs là tốt nhất thôi

14. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

Cứ phải đợi đến lúc gần sinh mới biết được mn ạ! Hồi mình bầu 34 tuần đi siêu âm bs nói đươc 3,6kg, dự sinh trên 4kg. Vậy mà gần sinh mình vào PSHN siêu âm bé được 3,3kg và sinh ra là 3,2kg nên bạn cũng khôgn nên quá lo lắng. Tuy nhiên bạn cũng nên hạn chế ăn đồ ngọt và tih bột để bé khỏi tăng cân nhiều nhé! Chúc mẹ tròn con vuông!

15. mebeduyninh

mebeduyninh Thành viên tích cực

Lúc đó mẹ nó sinh thường mổ, bà chị em cân bé cũng 4 kg đang không biết sinh thường được không.

16. lhathu999

lhathu999 Thành viên kỳ cựu

Chị cùng cơ quan mình người tí xíu, khung chậu hẹp mà sinh thường bé 4kg, ko bị rạch hay rách gì cơ. Phục thật!

17. menhocon183

menhocon183 Thiên thần bé nhỏ

Ôi, con em 34 tuần cũng 3kg, bác sỹ nói to quá, lại còn đa ối nữa. Phải uống nước râu ngô và giảm tinh bột, đường. Chia sẻ nối lo với mẹ nó. Nhưng tâm lý gần sinh nên cố gắng thoải mái và tươi vui. con khỏe mạnh là được!

18. Gamapkimi

Gamapkimi Bắt đầu tích cực

4kg mà mẹ to cao thì các bác sĩ cũng cố cho sinh thường đó

19. Gamapkimi

Gamapkimi Bắt đầu tích cực

hic, tử cung đàn hồi tốt thật, phục ghê

20. lemanhha

lemanhha THỰC PHẨM TÂY BẮC

lúc gần sinh bác sỹ sẽ cho bạn khám và làm cái test gì đó là biét thôi, sinh thường được là tốt nhất