Hà Nội: Lợn đất: Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào. Mới về thêm mật mùa mới

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi Lợn đất, 25/10/2010.

1. Lợn đất

Lợn đất Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

Vâng em cảm ơn bác, tại em cũng mới quyết định thôi ạ, bác nhớ là phải chỉ giáo cho em đấy nhé.

2. cofhuong

cofhuong Thành viên rất tích cực

Ðề: Re: Ðề: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

Cho bác xin cái công thức với nhé.

3. Lợn đất

Ðề: Re: Ðề: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

Bác ơi cái mật ong tam thất thì đơn giản lắm ạ, buổi sáng trước khi ăn sáng bác lấy 1 thìa mật ong trộn với 1 thìa tam thất, trộn cho nó quyện vào nhau và măm thôi. Mới đẻ xong thì bác nên hấp cái hỗn hợp ấy cho nóng lên rồi hẵng ăn nhé.

cofhuong thích bài này.
  4. Duoclamme

Duoclamme Thành viên tích cực

Bà ơi, cho tôi 1l mật nữa lấy hộ chị cùng cơ quan nhé.

5. Lợn đất

Ok, cảm ơn bà nhé. À tôi có miến về rồi nhé, lúc trưa tôi alo mà không thấy bà nghe máy.

6. Lợn đất

Tác dụng của mật ong

1. Dùng thường xuyên: Giúp da dẻ hồng hào (bổ máu); Ăn ngon miệng hơn và ngủ sâu giấc hơn.
    Cách sử dụng: Pha 2 thìa mật ong với nước ấm (không quá nóng, không dùng nước lạnh), uống buổi sáng khi chưa ăn gì vào bụng. Tốt nhất sau đó khoảng 10-15 phút hãy ăn sáng.

Ngoài ra:
    + Mật ong đánh kem với lòng đỏ trứng gà, ăn mỗi ngày một quả sẽ làm da dẻ hồng hào, cơ thể khoẻ mạnh.
    Mật ong trộn với bột tam thất ăn mỗi bữa một chén con có thể giúp hồi phục sức lực sau khi ốm dậy.

2. Hoà 2 thìa mật ong vào một cốc sữa tươi đã hâm nóng và uống từ từ từng ngụm nhỏ, giấc ngủ sẽ đến với bạn nhanh chóng và êm dịu.

3. Nếu bị cảm lạnh, bạn sẽ thấy dễ chịu ngay sau khi uống một cốc nước chanh nóng có pha thêm 2 thìa mật ong.

4. Mật ong tẩm vào bông có thể đánh sạch tưa lưỡi trẻ em.

5. Nếu bị ho, hãy lấy một quả chanh tươi, khía kiểu múi khế ở ở lớp vỏ ngoài, sau đó cho một vài thìa cà phê mật ong cho ngấm đủ toàn bộ quả chanh trong một cái chén. Để khoảng 1-2 giờ sau đó cắt ra ngậm sẽ đỡ ho ngay.

6. Khi da bị trầy xước: làm sạch vết thương rồi bôi mật ong lên, vết xước sẽ mau lành và không bị nhiễm trùng hay sưng tấy.

7. Mật ong trộn với bột nghệ đen (thể hàn), nghệ vàng (thể nhiệt) có thể chữa viêm loét dạ dày. Ăn liền trong 1-2 tháng sẽ cho kết quả tốt. (Còn cái này là của tây, đơn giản dễ sợ luôn: 1 thìa mật ong+nước chanh vắt+nước ấm, uống trước khi ăn chữa đau dạ dày)

8. Với người huyết áp cao, dùng một ngày hai lần: 1 thìa mật ong + nước ép gừng+ hồi xay nhỏ

Ngoài ra mật sữa ong chúa (mật ong có chứa 2 – 4% sữa chúa) làm thuốc bổ cao cấp: ngày uống 2 – 3 ml, ngậm trong miệng đến khi tan hết.

7. Lợn đất

Hôm nay đã có thêm miến dong Bình Lư về, các mẹ nhanh tay oder nhé

Mẹ cháu xin phép được giới thiệu qua 1 chút về miến dong Bình Lư ạ:

Miến dong Bình Lư được làm hoàn toàn từ củ dong giềng, không bị pha tạp, không tẩy vì vậy các mẹ hoàn toàn yên tâm khi nấu cho bé và người thân nhé.

8. Lợn đất

Cảm ơn mẹ nó nhé, khi nào có nhu cầu thì ới tớ.

9. mẹ Hằng

mẹ Hằng Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi mật ong này thường để được thời gian bao lâu, có phải bảo quản như thế nào ko?

10. Lợn đất

Cảm ơn mẹ Hằng, mật ong này mẹ nó có thể để được tới 5 năm vì nó là mật ong rừng. Tuy nhiên theo khuyến cáo thì mật ong không nên để quá 2 năm vì để càng lâu thì chất lượng mật càng giảm, nhiều chất dinh dưỡng trong mật bị phân hủy.
    Còn dưới đây là cách bảo quản mật ong mẹ nó tham khảo nhé:

CÁCH BẢO QUẢN MẬT ONG

Mật ong là một thực phẩm chứa nhiều dưỡng chất, thường dùng làm thuốc, làm thức ăn bồi bổ cho người già yếu, phụ nữ sau khi sinh và trẻ em suy dinh dưỡng. Để giữ mật ông tốt, bạn cần biết một số cách bảo quản mật ong cơ bản sau:

Bảo quản

1. Nên đựng mật ong trong chai thủy tinh mờ hoặc bằng gốm sứ, để ở nơi thoáng mát, nhiệt độ không quá 30 độ C vì mật ong dễ phản ứng với ánh sáng và nhiệt độ cao.

2. Mật ong cần đóng nút cẩn thận để hạn chế sự hút ẩm và hạn chế tiếp xúc mùi, do đó tránh cất giữ gần xăng, dầu, hành, tỏi…

3. Không nên bảo quản mật ong trong các đồ đựng bằng kim loại, vì trong mật ong có acid hữu cơ và đường, dưới tác dụng của men, một phần các chất này biến thành acid etylenic. Chất này ăn mòn lớp ngoài kim loại và làm tăng thêm hàm lượng kim loại trong mật ong, làm mật biến chất. Thành phần dinh dưỡng của mật ong bị phá hoại, người dùng dễ trúng độc với các biểu hiện lợm giọng, nôn mửa...

4. Không nên để mật ong ở những nơi ẩm thấp và tránh tiếp xúc với không khí vì làm như vậy mật ong có thể bị lên men và biến chất.

5. Nên đổ đầy mật ong trong các vật chứa và đóng nắm kín để hạn chế sự hút ẩm của mật.

6. Khi mật ong xuất hiện các bọt khí thì không nên để lâu. Trong mật ong có một lượng đường khá lớn nên nó có tính hút nước. Do sơ suất trong bảo quản, lượng nước trong mật ong tăng lên, nếu vượt quá 20% thì làm cho nấm men phát triển nhanh và phân giải các thành phần dinh dưỡng của mật khiến mật bị biến chất. Bọt khí xuất hiện là một dấu hiệu chứng tỏ sự biến chất này. Mật tuy không phải là hỏng hẳn nhưng sẽ không giữ được lâu.

7. Không nên lưu giữ mật ong quá lâu, tốt nhất là 2 năm trở lại (với mật ong rừng thời gian lưu giữ có thể từ 5 đến 10 năm). Nếu để càng lâu chất lượng mật càng giảm, nhiều chất dinh dưỡng trong mật đều bị phân huỷ.

11. Lợn đất

Hôm nay mẹ cháu đi chợ sớm, thấy có hàng chanh đào ngon tiện mua hộ hội vợ bộ đội nên có mua dư ra mấy kg, mẹ nào thực sự có nhu cầu thì ới mẹ cháu nhá.

12. hoanlao

hoanlao Đủ quyền lập Họ

Re: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

em ơi cho chị hỏi là mật ong nhà chị để 1 thời gian là chuyển màu hơi đen đen. Mật nhà chị là mật nuôi thôi nhưng không thấy đóng đuowngf bên dưới đâu. Mật hoa cà phê mờ nhưng có ảnh hưởng gì kô nhỉ?? Mở ra vẫn thấy thơm lắm nhưng màu thấy nó chuyển hic

13. Aquarius

Aquarius Thành viên rất tích cực

Hic, mất mạng mãi giờ mới ngoi lên được mà vào ủng hộ topic nhà chị!!!

14. Lợn đất

Ðề: Re: Thăm dò mật ong rừng Tây Bắc

Bác ơi nếu mật vẫn thơm thì không sao đâu ạ, màu của mật nhiều khi nó cũng bị ảnh hưởng bởi các loại hoa mà ong hút mật. Nhà chị nếu là mật ong nuôi nhưng vẫn để ong hút mật hoa nhả mật tự nhiên, không có tác động của con người như cho ăn thêm đường để tăng năng suất thì nó cũng không đóng đường mấy đâu ạ. Bác nhớ giúp em là phải đậy nắp kín không để không khí vào nhé, không là mật ong hút ẩm -> biến chất đấy ạ.

15. Lợn đất

Tks em, khi nào có nhu cầu ới chị nhé. Có giá đặc biệt cho hội UIU nhá.

Aquarius thích bài này.
  16. tutti_butterfly

tutti_butterfly Bắt đầu nổi tiếng

Ôi em thích miến, dưng mà vừa lấy 2kg của 1 mẹ trên này. Để tháng sau em ủng hộ chị nhé. Em cả tháng ko ăn cơm cũng được. Cứ xoay vòng: miến, bún, mỳ, ....toàn thích ăn đồ nước thôi.
    Chị nghiên cứu thêm mấy đồ khô nấm hương, mộc nhĩ, măng đi. Sắp tết rồi :D

Lợn đất thích bài này.
  17. Lợn đất

Cảm ơn em, khi nào hết thì gọi chị nhé. Chị cũng đang nghiên cứu vụ nấm hương, mộc nhĩ, miến măng, thịt trâu gác bếp đây nên nếu ai có nhu cầu em giới thiệu hộ bác với nhá.

18. tutti_butterfly

tutti_butterfly Bắt đầu nổi tiếng

Chết em rồi. Lại còn vụ thịt trâu gác bếp nữa à :D. Nghiên cứu gì nữa chị. Triển khai luôn đi

Lợn đất thích bài này.
  19. Gấu con lon ton

Gấu con lon ton Thành viên chính thức

Nhà em mới lấy mật ong và miến, cả 2 đều quá ok. Thanks bác nhá! Bao chừ mà có thịt trâu gác bếp thì bác loa cho em 1 câu. :)

Lợn đất thích bài này.
  20. Lợn đất

Hí hí hí tại giờ mới nhớ ra, năm ngoái xã chị vác 1 ít về làm quà tết thấy ai cũng thích nhưng lúc ấy chưa có tư tưởng kinh doanh. Để chị bảo xã chị chuyển một ít về trước xem có bán được không đã nhé.