Kinh nghiệm: Lộ Trình Tự Học Ielts Reading Cho Người Mất Gốc

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Linhdkdk, 4/8/2021.

1. Linhdkdk

Linhdkdk Bắt đầu tích cực

GIAI ĐOẠN 1: LẤY ĐÀ

Trong giai đoạn này, điều quan trọng nhất là bạn phải tập trung nắm vững kiến thức Ngữ pháp - Từ vựng cơ bản. Chính vì vậy, bạn hãy dành ra cho mình 2h mỗi ngày để "xử gọn" phần kiến thức này nhé. Cụ thể:

Đồng thời, để giúp các bạn tự học Ngữ Pháp hiệu quả hơn, mình gợi ý cuốn sách học Ngữ pháp hay "kinh điển" của Cambridge - "Grammar for IELTS", các bạn có thể tải file PDF để học nhé. Cuốn sách được tác giả tổng hợp tất tần tật cấu trúc ngữ pháp quan trọng nhất trong kỳ thi IELTS đó.

Bên cạnh Ngữ pháp, thì Từ vựng cũng là vấn đề khó nhằn mà bất cứ bạn nào khi tự học IELTS cũng phải chú ý, bởi toàn "học trước quên sau", "càng học càng quên". Vì vậy, bạn nên trau dồi vốn từ vựng của mình, tương tự như phương pháp học Ngữ pháp ở trên.

Dưới đây, mình sẽ bật mí với các bạn hệ thống chủ đề thường gặp trong bài thi IELTS nhé..

People Work
    Study Daily routines
    Social issues Technology
    Đặc biệt, để phát huy tối đa điểm Reading của mình, bạn nên biến việc Đọc trở thành thói quen của mình. Lúc này bạn hoàn toàn có thể tham khảo các tài liệu học Từ vựng sau:
    • Đọc truyện tiếng Anh cho trẻ em như: Diary of a wimpy Kid (File PDF)
    • Đọc các mẩu tin tức ngắn bằng tiếng Anh (File PDF)
    GIAI ĐOẠN 2: CHẠY BỀN

Sau khi nắm được kiến thức nền tảng ở giai đoạn 1, đến giai đoạn này các bạn cần nắm được cấu trúc đề IELTS Reading và những chiến thuật làm bài đối với từng dạng tương ứng.

1. Các dạng bài trong đề thi IELTS reading

Đề thi IELTS Reading chia thành 40 câu hỏi, gồm 3 bài đọc - mỗi bài đọc trích ra từ 1 bài báo, tạp chí...

Bạn sẽ có 1 tiếng để làm bài, tuy nhiên bạn sẽ không có thời gian để chuyển câu trả lời sang tờ Answer sheet.

Nhưng mà bạn đừng vì thế mà thấy "hoảng" bởi có công mài sắt có ngày nên kim, bạn hãy làm quen các dạng câu hỏi trong đề thi:

Matching headings Matching paragraphs
    Matching sentence endings Choosing a title
    Categorising Summary completion
    Sentence completion Table completion
    Diagram completion Flow chart completion
    Multiple choice List selection
    Y/N/NG hoặc T/F/NG Short answer

2. Kỹ năng làm bài đọc

Rất nhiều bạn dù là mất gốc hay mới bắt đầu đều biết đến 2 kỹ năng làm bài đọc kinh điển này: skimming & scanning

Gợi ý các em một số đầu sách hay để chinh phục IELTS reading nhé!
    • Reading stragy for the IELTS test (file PDF)
    • và bộ lộ trình + chiến thuật làm bài thi (file PDF)
    GIAI ĐOẠN 3: BỨT PHÁ

Đây chính là giai đoạn chạy nước rút để các bạn bứt phá điểm thi IELTS Reading.

Với mục tiêu 8.0, bạn phải hiểu là, bạn chỉ được phép sai 4 câu trên tổng số 40 câu hỏi của đề thi IELTS Reading. Chính vì vậy, bạn nên tập trung ôn theo đúng đề thi chuẩn IELTS Reading.

Các tài liệu mà bạn nên sử dụng cho giai đoạn này.

• Cambridge practice test in IELTS (file PDF) - bạn nên học từ quyển 5 trở về đây thôi nhé, các quyển trước nó đã khá cũ rồi.
    • IELTS reading actual test (file PDF) - bộ này tổng hợp các đề thi thật qua các năm, nên nó sẽ là bí kíp tuyệt hảo cho các bạn đó.
    Có một vấn đề mà rất nhiều bạn hay gặp phải đó chính là Bạn luyện đề mãi nhưng điểm số IELTS Reading không cải thiện được. Vấn đề ở đây là do các bạn không tự kiểm điểm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Linhdkdk
    Đang tải...