Loại sữa nào tốt nhất cho bé không được nuôi bằng sữa mẹ

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi titbatiu, 15/11/2011.

1. titbatiu

titbatiu Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà em mới được 1 tháng 5 ngày. Mấy ngaỳ trong bệnh viện phải xa mẹ nên bé đã quen bú bình. giờ đã làm đủ mọi cách
    mà vẫn ko thẻ tập cho bé bú mẹ. vì thé mà sữa mẹ cũng ít dần. Em quyết định sẽ cho bé uống sữa ngoài mặc dù rất sót con nhưng
    giờ ko có cach nào khác vì bị mất sữa rùi. hiện tại em đang cho bé uống sữa Nan 1. Tháng đầu tiên cũng tăng được 1.3kg.
    Em muốn đổi sửa cho con trong tháng thứ 2.3 này để con tăng kg thêm chút xíu. Có mẹ nào giống như em không????
    Các mẹ chỉ giúp em sữa nào tốt cho những bé nuôi bộ bằng sữa ngoài như be nha e với. Cảm on các mẹ nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi titbatiu
    Đang tải...

2. Anna- Giang

Anna- Giang Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Loại sữa nào tốt nhất cho bé không được nuôi bằng sữa mẹ

Bé nhà mình cũng được 1 tháng rùi. Lúc sinh bé năng 3,1 kg . Hôm nay đầy tháng đi viện dinh dưỡng thì bé đc 4 kg ( như vậy tăng được có 900 gram ) . Mình đẻ mổ nên cũng ko sữa, Bé toàn ăn sữa ngoài thôi. 3 tuần đầu uống Similac tăng được 600 gram. thấy thế mình chuyển sang Nan Nan Nga được 1 tuần rùi . Hôm nay đi khám b/s lại khuyên nên dùng Simialc Neosure hoặc Frisolac Premature . Mình mua 1 hộp Frisolac cho bé uống, ko biết tình hình thế nào đây ...Hic hic
    Ôi, mẹ ko có sữa nên nan giải chuyện chọn sữa cho con quá.... :((((

tuanviet12mtitbatiu thích.
  3. kidhavean

kidhavean Banned

Chào mẹ nó. Em thấy có nhiều mẹ cho uống thêm loại thực phẩm chức năng ( em ko biết có đúng ko) như Childlife Defend dành cho trẻ mới ốm dậy hoặc trẻ không bú sữa mẹ, hoặc cho uống thêm sữa non Googhealh loai 9% thôi, bổ sung cho bé những chất cần thiết khi ko được bú sữa mẹ, tác dụng của sữa non chắc mẹ nó cũng biết rồi,mẹ nó thử tìm hiểu thêm nhé.

titbatiu thích bài này.
  4. trang198x

trang198x Thành viên chính thức

Mẹ nó cho bé uống nan tăng được 1k3 tháng đầu thế là cũng hợp sữa rồi còn gì ( trộm vía), hoặc nếu mẹ nó muốn đổi sữa thì thử sữa dê kabrita đi,mình đẻ mổ nên cũng ko có sữa nuôi sữa ngoài từ bé, mình thấy sữa dê rất mát mà hàm lượng canxi cao hơn hẳn sữa bò công thức,hoặc bạn cho bé u thử sữa physiolac của pháp cũng rất mát, trẻ tăng cân đc cần phải output tốt nên bạn cứ tìm loại sữa mát cho bé ăn, chúc bé hay ăn chóng lớn :D

titbatiu thích bài này.
  5. titbatiu

vấn để output là quan trọng. Bé nhà em đợt này thấy có vẻ táo mà vẫn chỉ uống Nan thui nên đang tính thay đổi xem tình hình có cải thiện ko?nan giải phết, giờ nhiều loại sữa quá chả bít loại nào tốt cho con.

6. chipiidun

chipiidun Thành viên sắp chính thức

mẹ nó ơi, con tăng 1,3kg là hợp sữa rồi. Nếu ko mẹ nó thử đổi sang meiji xách tay. con mình cũng nuôi bộ lúc hơn 1 tháng do mình bị viêm tuyến sữa dọa apse. Lúc đầu cũng uống Nan Nga thấy ok (lúc mới sinh vì mình đẻ mổ chưa cho con bú được trong 6h đầu), nhưng sau đó đổi sang meiji thấy output đẹp lắm. Con trộm vía tăng cần đều (cả 2 tháng đầu tăng mỗi tháng 1,2 kg). Mẹ nó thử xem nhé. Nhưng đừng thay đổi các loại sữa liên tục vì hệ tiêu hóa của bé chưa hoàn thiện nên ko hấp thu kịp mà còn bị rối loạn tiêu hóa đấy.

titbatiu thích bài này.
  7. chipiidun

Các mẹ ơi, ban đầu e cũng định cho con ăn sữa này nhưng e lại tìm được web này nói về việc sữa dê ko cung cấp đủ dưỡng chất cho bé. http://www.lamchame.com/forum/archive/index.php/t-41596.html

Các mẹ cho e ý kiến với, chứ nghe nói sữa dê mát lại còn lượng canxi cao, e ham lắm.

titbatiu thích bài này.
  8. kidhavean

kidhavean Banned

Em thấy sữa dê chất luợng thì rất ok rồi, chỉ là liên quan đến kinh tế 1 chút thôi, sữa dê đắt gần gấp đôi các loại sữa khác. Cũng mong mọi điều tốt đẹp nhất cho ku nhà mình, nhưng cũng phải cân đối 1 chút. Nếu mẹ nó muốn bổ sung canxi để bé tăng trưởng chiểu cao thì em thấy có Nutriben của Pháp cũng hàm luợng này rất cao.

9. mogofashion

mogofashion mogo fashion

Hok hẳn à, con em uống friso nè, output ngày 1 lần, mát nhưng... lên cân chậm :( có 6 lạng/tháng, uống kết hợp với Aptamil... chán wa'. Em đang phân vân, nào là S26, Karicare, Nan, XO, Physiolac... @.@ Em nên mua loại nào đây? Con em siêu nóng, uống Wakado, Aptamil, Physiolac còn bị táo... Sữa dê thì 800k /hộp... tầm 500-600k thui ạ, các mẹ tự vấn cho em với!

10. chipiidun

Cám ơn mẹ kidhavean nhé, về khoản kinh tế tuy đắt thật nhưng vợ chồng mình quyết chọn đồ xịn cho con, chỉ lăn tăn cái bài báo đấy nên ko dám. Còn cái sữa Nutriben thì cảm ơn mẹ nhé, mình chưa biết sữa này, đag search tìm hiểu kỹ thêm. Nếu ổn thì cho con uống thêm 1, 2 hộp meiji sẽ thử đổi sang Nutriben. Mà thực ra khả năng hấp thu của bé mới thật là quan trọng nhỉ.

Mình muốn hỏi cái này nữa. Mình cho con uống sữa Meiji của Nhật vì mình biết dân Nhật ko chú trọng phát triển cân nặng mà chỉ chiều cao thôi, bọn trẻ con đứa nào cũng vừa phải, khỏe mạnh, nhanh nhẹn. Chị mình bên Nhật nói dân Nhật chuộng Meiji lắm. Thế nhưng có người lại bảo với mình uống Meiji dễ béo phì lắm. Huhu. Mình hơi hoảng, có ai biết vụ này ko? Giúp mình vì hộp meiji xách tay toàn chữ Nhật, mình chả biết tiếng mà chị họ tuy bên Nhật nhưng tiếng Nhật cũng phập phù lắm, lại ít liên lạc nữa. Mẹ nào biết tư vấn giúp mình nhé.

11. chipiidun

Mẹ thử Meiji xách tay đi 620k/hộp 850g. Uống mát lắm. Bé nhà minh uống Wakado bị táo, đổi sang Meiji output ngon lành luôn. Ngày 1 -2 lần mịn, mượt có màu hơi vàng ngả xanh. Hôm đi khám ở viện dinh dưỡng mình còn đem ảnh chụp 2 bãi output (1 uống wakado và 1 uống meiji) cho bsi ngắm. Bác bảo ổn. Hihi

12. kidhavean

kidhavean Banned

Không có gì đâu mẹ nó ơi, em cũng mới có bé kinh nghiệm còn ít lắm, biết gì nói nấy vậy thôi. Em đồng ý với mẹ nó là còn phụ thuộc vào khả năng hấp thụ của bé, cái đấy rất quan trọng.

Khoản sữa Meiji dẫn đến béo phì, em chưa thấy thông tin nào như vậy cả. Toàn thấy các mẹ vote cho sữa này thôi.;-). Các mẹ nào có thêm kinh nghiệm về sữa này share cho các chị em với nhé.

13. giadinhtitmit

giadinhtitmit Banned

Sữa nào khi được bán ra thị trường đều đã đc kiểm định của Bộ Y tế và còn tùy thuộc vào cơ địa của các bé uống sữa có hợp ko nên mẹ Chipiidun ko phải quá lo lắng đâu.
    Còn sữa dê tuy nhiều canxi nhưng bé dưới 1 tuổi thì cơ chế hoạt động của bé ko nhiều nên bổ sung nhiều canxi làm cho hệ tiêu hóa của bé làm việc nhiều cũng ko tốt cho bé.Các mẹ nên tùy thuộc vào con mình xem bé như thế nào thì chọ sữa cho phù hợp

14. titbatiu

nhân tiện vụ canxi,các mẹ cho em hỏi bé nhà em hay giật mình, lắm lúc khóc thét lên, đọc trên mạng thấy bảo đó là dấu hiệu bé thiếu canxi. Em đã tự tiện ra hang thuốc mua Canxi về bổ sung cho bé mà ko qua bác sĩ tư vấn.Hix, có mẹ nào co kinh nghiệm vụ này share em với

15. trang198x

Sữa dê kabrita giá là 590k/hộp 900g đó mẹ nó, sữa dê hàm lượng canxi rất cao, mình thì quen cho bé nhà mình dùng sữa này hơn nửa năm rồi, sau mấy lần đổi sữa bé kk chịu ăn,may mà có sữa này uống tỳ tỳ, vị thanh mát chứ k bị ngọt, tùy vào sở thích của bé nhà bạn thích sữa ngọt hay nhạt mà đổi nhé :)

16. titbatiu

mẹ nó mua sữa này ở đâu vậy? có giao hàng tận nơi ko và một thùng thì bao nhiêu hộp??

17. Anthony_Nguyen

Anthony_Nguyen Thành viên sắp chính thức

Mình nghĩ mẹ phải thử thôi, chẳng có sữa nào là không tốt, chỉ có không hợp thôi. Ví như bé nhà mình dùng sữa Hipp chả tăng lạng nào, vậy mà chuyển qua Similac Neosure cân lại tăng ngay

18. chipiidun

Cám ơn giadinhtitmit, mình sẽ ngâm cứu kỹ vụ sữa dê này cho nhóc nhà mình. chụt chụt

19. chipiidun

ko qua bác sĩ tư vấn là mẹ nó hơi liều đấy. Mình có chút ít kinh nghiệm nhờ tìm hiểu trên mạng và tới viện dinh dưỡng. Mình đã share kinh nghiệm ở topic nào đó mà tìm ko thấy. Bây giờ xin trình bày lại thế này:

Thường bé bú sữa mẹ sẽ ít bị thiếu canxi hơn bé bú sữa ngoài. Nhưgn đa số trẻ e VN bị thiếu canxi hết. Bởi vậy phải xem xét những trường hợp sau:

Nếu bé bú sữa mẹ thì mẹ nên uống bổ sung sắt và canxi 4 tháng sau khi sinh (liều như hồi bầu)

Nếu bé bú sữa bình đúng lượng tiêu chuẩn hoặc bú mẹ tốt mà vẫn có dấu hiệu thiếu canxi chứng tỏ khả năng chuyển hóa canxi của bé kém. Bởi vậy phải uống kết hợp D3 (aquadetrim hoặc ergomin... 4-5 giọt/ngày trước ăn sáng, trước 9h, sau 4 tuần giảm thành liều duy trì 2 giọt/ngày), kẽm & B (Genzivit 1 lọ 5ml/ngày chia 2 lần sau ăn), men tiêu hóa dạng siro (neopeptine 1 lọ 12 giọt/ngày chia 2 lần sau ăn) - cái này phải cẩn thận dùng theo hướng dẫn của bsi vì ruột bé có cơ chế tự sản sinh ra men tiêu hóa thức ăn, nếu lạm dụng men tiêu hóa bán trên thị trường sẽ làm thui chột khả năng tiêu hóa của bé và gây rối loạn tiêu hóa. Và cuối cùng là tắm nắng cho con 20p/ngày trước 9h sáng, tránh để ánh nắng chiếu vào đầu và mắt bé.

Nếu bổ sung như trên mà vẫn có dấu hiệu còi xươgn thì lúc đó mới dùng tới canxi. Mọi người hay dùng canxi ống corbiere nhưng mình thấy bảo dùng canxinol tốt hơn, ko gây cặn thận. Con mình cũng đang bổ sung kẽm, men tiêu hóa....

Chúc bé nhà bạn hết còi xương!

20. trang198x

Mình mua ở shop yêu con trên web trẻ thơ ý, mình mua số 3 thì là 590 giao hàng miễn phí tận nhà, chưa mua cả thùng bh nên ko bít rõ lắm :p