Kinh nghiệm: Lời khuyên dành cho ai đang có ý định tham gia vào mô hình KINH DOANH ĐA CẤP !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi My Man, 27/3/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. My Man

My Man Bắt đầu nổi tiếng

Trong vòng 10 năm trở lại đây, Vietnam xuất hiện hình thức "Kinh Doanh Đa Cấp" và đã có rất nhiều người tham gia. Hôm nay ở đây mình chỉ muốn chia sẻ một số hiểu biết về mô hình nay để cảnh báo những mẹ nào có ý định tham gia.

Đầu tiên mình xin nói rằng mô hình này hiện tại ở Vietnam là chưa thích hợp. Bởi bản chất của mô hình này là "mô hình tự tiêu dùng" nhưng đại đa số người Vietnam tham gia lại coi là là mô hình "bán hàng". Và khi coi nó là mô hình bán hàng thì đồng nghĩa với việc phải đi chèo kéo, mời mọc người khác tham gia mua hàng trong khi chính bản thân CHẲNG BAO GIỜ DÁM DÙNG LOẠI HÀNG MÌNH KINH DOANH VÌ CHO NÓ LÀ ĐẮT !!!

Mọi người hãy hình dung khi ta kinh doanh một mặt hàng mà cá nhân chúng ta không bao giờ dám dùng nó thì ai sẽ dùng nó ?!? Như vậy vô hình chung là đang lừa đảo người khác và chủ yếu là những người thân quen của mình !

Mình nói nôm na rằng Kinh Doanh Theo Mạng tiếng Anh viết tắt là MLM (multi level marketing) là một hình thức ở nước ngoài dành cho những người đã có tài chính ổn định và họ tự tieu dùng 1 sản phẩm đều đặn hàng tháng sau đó có thẻ nói cho người thân bạn bè tiêu dùng giống như mình và trở thành một mạng lưới người tiêu dùng - cái này cũng có thể gọi là "truyền khẩu" ! Nhưng quan trọng là DÁM TIÊU DÙNG. Ở Vietnam thì khác, chả ai dám tiêu dùng cả vì các sản phẩm MLM thường đắt nên chả ai dám dùng. Đa số người tham gia MLM ở Vietnam là bởi tâm lý lòng tham, muốn kiếm tiền nhanh một cách dễ dàng... chính điều này làm rất nhiều người ở Vietnam sau khi tham gia MLM mất hết mối quan hệ và thời gian cũng như tiền bạc...

Mở màn Topic này mình muốn nêu sơ sơ vấn đề, mong được mọi người ủng hộ và chia sẻ tiếp bên dưới để chúng ta cùng trao đổi, tránh cho một số người chẳng may vấp phải mà đang bị "mất phương hướng" hiểu ra vấn đề một cách chủ quan...

Mong được mọi người cùng thảo luận về vấn đề này !!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi My Man
    Đang tải...

2. My Man

My Man Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Lời khuyên dành cho ai đang có ý định tham gia vào mô hình KINH DOANH ĐA CẤP !

Mô hình kinh doanh này sử dụng chính con người làm cỗ máy vận hành. Một cái xe ô tô, một đầu tầu xe lửa đều có cái phanh, một nền kinh tế khi phát triển quá nhanh, quá nóng, các chính phủ thường "hãm", "phanh" bằng các biện pháp điều tiết kinh tế, một công ty phát triển thị trường khi có đủ nhân viên, đại lý cũng tạm ngưng tuyển người, nếu không sẽ dẫn đến cạnh tranh không lành mạnh vì cung vượt quá cầu.

Nếu xe ô tô, tàu hỏa không được hãm phanh sẽ lao xuống vực, gây tai nạn và kết thúc. Mô hình kinh doanh này cũng vậy, không có hệ thống hãm, ngay cả người đứng đầu trên đỉnh tháp cũng không thể hãm phanh được vì cơ chế nó tự thân sinh sản, người sau phải tiếp tục tìm kiếm chân rết, xây dựng các tầng dưới thì họ mới có thu nhập còn nếu không thì là chết, họ chết thì dẫn đến sự sụp đổ toàn bộ !!!

Chính vì như vậy mà tôi nói MLM chưa thích hợp ở Vietnam vì cơ chế quản lý lỏng lẻo, công ty có thể đóng cửa bất kỳ lúc nào và thiệt thòi lúc đó thuộc về những người tham gia. Trên thế giới hiện này các công ty MLM cũng rất chi "nhạy cảm" chưa nói tới các công ty ở Vietnam hoặc đang hoạt động trên lãnh thổ Vietnam...

3. saodoingoi80

saodoingoi80 Bắt đầu tích cực

Ðề: Lời khuyên dành cho ai đang có ý định tham gia vào mô hình KINH DOANH ĐA CẤP !

Thực ra bản chất của kinh doanh đa cấp không phải là xấu, mà do khi nó bị ngừoi ta biến tướng để trục lợi thôi. Đúng là lòng tham con ngừoi, ở đâu, lúc nào cũng có.

4. My Man

My Man Bắt đầu nổi tiếng

Bạn hiểu vậy là đúng đó, nhưng ở Vietnam chủ yếu các công ty đều bị biến tướng. Mình đã đi dự hội thảo, thảo luận...abc của rất nhiều công ty. Công nhận qua các buổi này cũng học hỏi được rất nhiều các kỹ năng giao tiếp và sự tự tin trong giao tiếp, nếu tham gia các hội thảo này mà chưa ra nhập thì vẫn là thuộc diện "đang được quan tâm" và họ ra sức đào tạo mình miễn phí và không công rất nhiệt tình để mình tham gia = được thì họ mới thôi :rolleyes: Nếu bạn là người không có bản lĩnh thì bạn rất dễ bị lòng tham kéo vào khi mà bạn chưa hiểu bản chất của nó và bạn sẽ bị những người bên trên (thủ lĩnh - upline) hướng bạn theo cách mà họ có lợi nhất >>> Thành ra biến tướng mô hình mà thôi !

5. xmen06

xmen06 Linh chi đỏ Nhật Bản

Tôi nhớ khoảng những năm 1999-2000 công ty VISION là một trong những công ty đầu tiên kinh doanh kiểu MLM này, sản phẩm chủ yếu là Thực phẩm chức năng, có rất nhiều người đã tham gia vào mạng lưới, rộ lên thành cơn sốt, rồi họ quảng cáo thực phẩm chức năng như 1 loại thần dược... :rolleyes:

6. HaDung

HaDung Hội Dê 79 - Thiết bị bếp!

Cty nào cũng quảng cáo SP của mìh là tốt nhất, thậm chí chữa đc cả ung thư.......trong khi giá của 1 SP thì tận mây xanh nên thực sự mìh cũng nghi ngờ ko biết giá trị thực của SP đó đến đâu????

7. dalathanoi

dalathanoi Banned. Cẩn thận! Người này không trung thực.

trong phân phối hoa của các lái buôn ra hanoi cũng áp dụng theo hình thức đa cấp(chỉ 2 cấp thôi), nhưng chính có nhiều đầu mối tiêu thụ hoa như vậy mới làm dồi dào thêm thị trường hoa, bản thân mình cũng rất cần những người muốn trở thành đầu mối phân phối hoa,
    Chính sự xông sáo của họ đã giúp nhiều nơi có hoa, và kinh tế của họ ngày một đi lên.
    Những đầu mối hoa của mình thì làm đủ ngành nghề.

My Man thích bài này.
  8. menghe

menghe

sao chủ top lại khuyên như vậy nhỉ?
    Sao chủ top ko nhớ ra là đa số các hãng mỹ phẩm nước ngoài kinh doanh ở VN theo mô hình đa cấp đó sao?
    Thời gian gần đây, túi xách cũng kinh doanh theo kiểu đa cấp
    Chả có ai tẩy chay các hãng mỹ phẩm, túi xách đó cả. Chỉ có thực phẩm chức năng và hàng tiêu dùng hay bị tẩy chay thôi
    (Mình bán cả mỹ phẩm và túi xách đa cấp, khách cứ mua ầm ầm (trộm vía hihi)
    Đa cấp là ko xấu, nhưng người bán hàng đa cấp đã thổi phồng tác dụng của nó, lôi kéo quá mức những người xung quanh nên mọi người ko có thiện cảm đó thôi

9. My Man

My Man Bắt đầu nổi tiếng

Bản thân mình không khuyên mọi người không nên tham gia vào đa cấp mà mình chỉ khuyên mọi người nếu muốn tham gia vào đa cấp phải sáng suốt thôi. Về cơ bản thì mô hình đa cấp là một mô hình cực kỳ văn minh, triệt tiêu các khâu trung gian để sản phẩm chỉ qua "người tới người" và cái khâu trung gian đó được chi trả cho những người có công đó. Nhưng thật sự, tham gia "đa cấp" thì phait thật sự "đẳng cấp" mới tham gia được. Tham gia đa cấp với tâm lý "bán hàng" tốt nhất không tham gia.

Đơn cử thế này, VD theo mình biết có công ty KD sản phẩm là Thực phẩm chức năng (TPCN) về cơ bản thì TPCN không phải là thuốc, nó chỉ là những dạng "thực phẩm" bổ dưỡng cho những phần nào đó mà cơ thể con người cần. Nhưng ở Vietnam, người ta tung hô nó như "thần dược" khiến người được tiếp cận cảm thấy rất "ảo" - làm gì có dạng gì tác dụng như vậy, cái gì cũng phải có quá trình thì mới có tác dụng chứ ?!?

Thực tế nếu có sử dụng SP của cty đó, dù tốt thật thì cũng phải có thời gian trải nghiệm sản phẩm và trong quá trình đó, bản thân người tham gia phải chính là khách hàng. Khi thấy sản phẩm thực sự tốt và mình tin dùng thì mới chia sẻ, nói cho người khác và nếu người khác tin mình cũng dùng và là khách hàng tự nguyện mua sp đó dùng thì tức là người đó đang mở được một mạng lưới tiêu dùng dưới mình...

Nhưng thực tế ở Vietnam thì khác, khi người tham gia MLM chủ yếu bỏ 1 đống tiền ra mua sản phẩm cty về chủ yếu để có mã số (ID) khẳng định thời gian tham gia. Sau đó không bao giờ dám dùng sp vì 1 là cho là sp đắt, 2 là không tin tưởng không dám dùng ! Khi đã có ID thì lập tức mang sản phẩm đi rao bán lẻ hoặc chấp nhận bán lỗ vốn để "thu hồi tiền đầu tư có ID" - Chính như vậy mà các tuyến dưới (downline) của mình cũng bắt chước làm giống mình >>> Vô hình chung ko ai dùng sản phẩm cả và chả có ai là khách hàng thật sự cả !?! Chính vì vậy mọi quảng cáo, tư vấn đều là nói láo vì bản thân mình có bao giờ dám dùng đâu ?!?

>>> Nói nôm na ví dụ như sau, KDTM thực sự là mô hình cực đơn giản nhưng hiệu quả : "Nếu bản ăn 1 quán phở ngon, sáng nào cũng ăn 1 mình... 1 buổi sáng bạn rủ thêm đứa bạn thân đi ăn. Ăn xong ngon quá, bạn thân bạn lại tự rủ thêm bạn thân của người ta đi ăn vào lần sau... Bạn thân của bạn thân bạn lại tiếp tục làm như thế... Sau 1 thời gian quan phở ngon ấy đông khách lên rất nhiều (vì thật sự nó ngon thật và các bạn ăn rất đều). Nhưng bạn làm việc đó (việc rủ bạn của bạn đi ăn) là hoàn toàn tự nguyện vì bạn thấy quán đó ngon thật và mình hay ăn. Và quán đó có đông khách lên thật (có thể là do bạn góp phần) nhưng bạn cũng chẳng được cái gì... Đó là khi đó là ở Kinh doanh truyền thống. Còn trong KDTM thì người ta sẽ ghi nhận thời điểm bạn ăn bát phở đầu tiên (mở ID) và tất cả những người ăn do bạn dẫn đến (trực tiếp) hay do bạn bạn dẫn đến (gián tiếp) đều là downline của bạn... Và những người bạn của bạn cũng được ghi nhận y như bạn - Có khác nhau là thời điểm ăn trước hay sau mà thôi !!!

Đợ giản là vậy nhưng ở Vietnam người ta bóp méo nó thành "không cần dùng gì cả nhưng đi nói rất hay" và ai cũng mua đúng 1 bát phở đầu tiên, nhưng không ai ăn cả rồi sau đó đi ba hoa là quán đó rất ngon để mồi chài những người khác tham gia kiếm hoa hồng >>> Vô hình chung quán phở đó làm già có khách quen ổn định và phá sản đóng cửa <<< Đồng nghĩa với trong MLM là hệ thống sụp đổ :rolleyes: hehehe

Có đôi lời vậy thôi, mẹ nào thắc mắc cứ cùng trao đổi tiếp nhé !

10. menghe

menghe

Tớ đồng ý với chủ topic là 1 số hãng kinh doanh đa cấp chưa phù hợp ở VN. Trong đó phải kể đến những hãng kinh doanh thực phẩm chức năng
    Nguyên nhân chủ yếu lại do chính người bán, vì ko dám dùng sp (vì đắt quá chẳng hạn) mà lại đi quảng cáo có tác dụng này nọ, chữa đc bệnh nọ bệnh kia chậc chậc...
    Nên gọi nó là thực phẩm bổ sung dinh dưỡng thì đúng hơn
    Bản thân tớ cũng bán thực phẩm chức năng, chồng tớ cực kỳ phản đối (chồng tớ là điển hình của những người Việt Nam có ác cảm với kinh doanh đa cấp). Tớ chỉ gọi nó là thực phẩm bổ sung dinh dưỡng thôi. Và hàng sáng, tớ cho con tớ ăn bột này trộn với sữa thay bữa sáng, vừa đỡ lích kích, vừa no, vừa ko sợ thiếu chất, đơn giản vậy thôi
    Từ ngày tớ đang ký bán mặt hàng này, tớ chưa tuyển thêm ai tuyến dưới, tớ chưa mời ai mua hehe, có lẽ tớ là 1 trong số rất ít người bán hàng đa cấp làm như vậy. tớ nghĩ, 1 ngày nào đó, nếu sp thực sự có hiệu quả, những người xung quanh sẽ tự tìm đến tớ , tớ chả phải mất công thổi phồng tác dụng của nó lên làm gì

Tớ cũng mới tham gia vào amway, kỳ thực mà nói, tại thời điểm bão giá này, ai cũng tìm cơ hội kiếm thêm thu nhập để giảm bớt nỗi lo thời bão giá. tớ ko hy vọng mình sẽ giàu nhanh nhờ kinh doanh đa cấp, sẽ lên cấp bậc này nọ trong vòng mấy tháng. Thật may mắn, (tớ nói may mắn ko sai ) tớ tìm đc nhà bảo trợ tốt, suy nghĩ cực kỳ đúng đắn về kinh doanh đa cấp. Người bảo trợ của tớ khuyên tớ là phải làm từ từ, đừng nóng vội, đừng ham doanh số, đừng ham nọ kia, cấm chèo kéo mọi người mua hàng , cấm chèo kéo người làm tuyến dưới. Trước tiên, muốn giới thiệu được đúng cho khách thì mình phải dùng thử và cảm nhận đã. Có những lúc, tớ hỏi; sp này dùng như thế nào? bảo trợ của tớ trả lời: đi học về sp đi đã, ko hiểu mới hỏi. Còn chưa hiểu về sp thì đừng có bán. Bảo trợ còn nói đùa tớ rằng: nói với khách là tôi chưa học về sp nên chưa bán hehe

11. My Man

My Man Bắt đầu nổi tiếng

Nếu bản thân bạn đã có người bảo trợ tốt (sponsor) thì cá nhân bạn phải tìm hiểu một điều quan trọng của sponsor ấy - đó là người đó có hy sinh cho quyền lợi của donwline không. Nếu người đó hay hy sinh cho quyền lợi của downline thì họ chắc chắn sẽ trở thành 1 Thủ lĩnh (leader) lớn ! Bởi bản chất của những người muốn thành công trong MLM là phải "cho trước và nhận sau" phải không bạn. Bạn tham gia MLM rồi chắc phải hiểu điều này... SP của Amway công nhận là rất tốt, nhưng sẽ còn phải mất 1 khoảng thời gian nữa tâm lý người Vietnam mới quen với môi trường KD này. Bạn cần kiên trì nếu muốn làm Amway và vì Amway có rất nhiều chủng loại sản phầm nên bạn sẽ rất vất vả đồng nghĩa cũng phải chi phí đầu tư cho công việc của mình rất nhiều thì mới đạt tới sự thành công. Chúc bạn sẽ may mắn với con đường đó, tuy nhiên sẽ có rất nhiều rào cản của người xung quanh đó bạn nhé, không riêng gì ông xã... Thực Phẩm Bổ Xung của Amway thường là dạng viên nén nên nhìn nó như thuốc và như vậy nhiều người nhìn thấy là sợ vì nghĩ là thuốc :rolleyes: mặt sàn chung của chúng ta về các vấn đề này vẫn có rào cản mà hehe...

12. menghe

menghe

à, cái thực phẩm bổ sung của amway thì nhà tớ chưa thử
    Tớ đang bán mỹ phẩm, vì thế tớ chú trọng tìm hiểu các sp mỹ phẩm của amway nhất. Ngoài ra là các sp dùng cho các bà nội trợ, như nước giặt, chất tẩy rửa. Mấy sp này nhận đc phản hồi rất tốt
    Tớ chả có mơ ước sẽ giàu, sẽ đổi đời vì làm amway,nó là mơ ước quá xa vời đối với tớ và đối với nhiều người nữa, tớ chỉ mong có thêm thu nhập thôi. Bởi như bạn biết đấy, khi mới tham gia amway thì mức ck dành cho nhà phân phối rất rất thấp so với các hãng đa cấp khác (so với các hãng kinh doanh truyền thống cũng chả bằng) chỉ lấy công làm lãi thôi

13. My Man

My Man Bắt đầu nổi tiếng

Chúc bạn sẽ thành công nhé :tonqe: !​

14. menghe

menghe

Cám ơn bạn rất nhiều
    Tớ luôn nghĩ, tìm được người bảo trợ tốt trong kinh doanh đa cấp cực kỳ quan trọng, bảo trợ tốt sẽ giúp mình đi đúng hướng và phát triển bền vững

My Man thích bài này.
  15. ha hoa

ha hoa Guest

Mình mới thử quả Sophie Paris, xem hình thì đẹp lonh lanh, mua về thì thấy sản phẩm ko đc như ca - ta - logue, chán. May mà stop kịp ko cóa nghe bùi tai lại KD ĐC.

My Man thích bài này.
  16. menghe

menghe

chị mua cái mã số nào đới?
    Em hiện giờ làm cả Alamode và Sophie. Em thấy khách của em khen Alamode nên em toàn hướng khách dùng Alamode, ko hướng khách dùng Sophie. Tuy nhiên, ko ít khách vẫn cứ sử dụng theo ý thích, vẫn order Sophie hị hị.
    Em bán hàng dù là truyền thống hay đa cấp, bao giờ cũng hướng khách sử dụng những sp có phản hồi tốt, ko vì lợi ích trước mắt mà lúc nào cũng khen lấy khen để tất cả mọi thứ. Không ít trường hợp em khuyên khách hàng sử dụng mỹ phẩm của những hãng em ko bán để phù hợp với làn da của họ (nghe có vẻ em ngu nhỉ hihi- nhưng chính vì thế mà khách hàng quý em hơn, mua hàng của em nhiều hơn)

My Man thích bài này.
  17. ha hoa

ha hoa Guest

Mình chưa thử Alamode, nhưng mới dùng Sophie thì mất hứng quá, hôm đó mình đặt cho bạn bè hơn 3tr đủ các thề loại nhưng khi nhận hàng thì hỡi ơi, mình ra Chợ Hôm mua còn đẹp hơn, chủ yếu là chất mỏng và trông nó ko đẹp như hình..

My Man thích bài này.
  18. Xêrakutawa

Xêrakutawa Thành viên mới

Mình cũng tham gia mấy buổi học của Armway, sản phẩm thì tốt vì mình đã dùng thử nhưng mình cũng chưa thực sự hiểu làm sao những người đi trước quảng bá thu nhập của họ cao thía, không biết như vật có phải là bản chất "bóc lột" downlines của uplines không nữa, hix, ai hiểu rõ bản chất của mạng kinh doanh này giải thích một cách dễ hiểu kèm ví dụ minh họa với nào!

My Man thích bài này.
  19. cachua_carot

cachua_carot Thành viên chính thức

Nghé ơi iu tiên đồng hương Hoàng Mai, Nam Định mà là người bảo trợ tốt của tớ nhé, tớ làm mấy công ty đa cấp rồi mà vẫn thích thêm. À, vụ học trang điểm của tớ trước Tết đề đạt với cậu thì sao nhỉ?

My Man thích bài này.
  20. cachua_carot

cachua_carot Thành viên chính thức

Ghét cái anh My Man này lắm cơ viết cái gì cùng hay cũng cuốn hút, làm cái gì cũng đúng lĩnh vực mình thích, mở topic nào đắt sô topic đó, chả bù cho mình cứ vô duyên tàn tệ, mỗi tội anh này kiêu mình cứ đi theo năn nỉ may hộ bộ vest nữ mà cứ tư vấn là may cho chồng đi, ức mún chít nếu người ta không đơn thân, nếu thằng chồng nó đáng mặt thì khỏi phải bàn, đằng này...không mún nói nữa mà ghét thêm thằng chồng và ghét lây cả cái anh My Man rất hợp với gu sành địu của mình. Chỉ tội kiêu và chảnh thui. Hihi. Ném đá, ném đá. Đi uống cà phê với em đi anh!

My Man thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.