Hà Nội: Lớp HỌC BƠI cho MẸ và BÉ YÊU của cô HƯƠNG ĐIỆP dễ thương!!!

Thảo luận trong 'CÁC SẢN PHẨM, DỊCH VỤ KHÁC' bởi Hương Điệp, 3/5/2011.

?

Bạn nghĩ sao về việc tham gia lớp học bơi vào mùa đông?

1. Ôi, thật tuyệt. Mùa đông bể vắng người lại sạch, thầy cô cũng có thời gian kèm cặp hơn

3 phiếu
    37.5%
  2. Cũng chưa biết được, cơ bản là lạnh nên cũng hơi ngại đi học đấy

3 phiếu
    37.5%
  3. Ôi không, học bơi mùa đông thì lạnh lắm. Mùa hè vẫn là lựa chọn số 1

2 phiếu
    25.0%
  1. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Ðề: Lớp học bơi cho bé yêu hè 2011 của cô Hương Điệp dễ thương

Chị oei, chị cho em lại số ĐT chị nhé. 6h chiều thì từ bây giờ chị có thể bắt đầu đi học đc rồi ạ

2. Hương Điệp

@ chị Hà: 6h chiều thứ 2 mình bắt đàu học chị nhá. Em nhận được tin nhắn của chị rùi ạ

3. 2 be Mot

2 be Mot Thành viên mới

Điệp ơi, hôm nay chị bơi liên tục được 2 vòng ngang bể rồi và thấy nhẹ nhàng.
    Trưa mai hai mẹ con chị cùng học nhé. Trưa mai chị sẽ cố gắng bơi dọc bể.
    Hi hi... và con tim đã vui trở lại rồi :D

Hương Điệp thích bài này.
  4. 2 be Mot

2 be Mot Thành viên mới

Trưa nay, thày Hoàng Anh bảo tối qua vừa thấy bơi, trưa nay lại bơi, hăng hái quá.
    Ô hay, học sinh chậm tiến thì phải chịu khó hơn người khác chứ biểt làm sao. E nhỉ?
    Cũng tại chị học ko liên tục nên các thày, cô vất vả hơn :)

5. C&B

C&B Bắt đầu tích cực

Em ơi, tuần này ac bận quá ko đưa 2 bé đi được, từ tuần sau đành mỗi tuần vài buổi để P quen dần thôi. T nhà chị thì có vẻ bơi ổn hơn nên cứ hôm nào rỗi là qua nhờ cô và các thầy giúp thêm nhé. Tks em

6. mebeQuynh

mebeQuynh Thành viên tập sự

Re: Lớp học bơi cho bé yêu hè 2011 của cô Hương Điệp dễ thương

Em Diep oi cho chi dang ky be Quynh hoc tu 9h sang nhe. Be da hoc voi thay Dat roi day. Cam on em nhieu.

7. Hương Điệp

Hí hí. Hôm nay em thấy anh Đạt hướng dẫn chị bơi ra chỗ sâu rùi. Cố gắng 1 tẹo 1 tẹo nữa là chị sẽ bơi thật tốt thôi ạ.

Chị vui là em cũng vui rùi:rolleyes:

8. Hương Điệp

He he. Vất vả gì đâu chị. Hai mẹ con cứ chịu khó đi tập là tụi em vui rồi ạ^^

9. Hương Điệp

Dạ. Thảo nào tuần này ít thấy chị cho Bống vơi Trang đi bơi. Sang tuần chị cố gắng cho Bống đi tập vài buổi nữa cho Bống bơi thật tốt chị nhá

10. meoluoi163

meoluoi163 Bắt đầu tích cực

Em ơi, chị bị trẹo chân fải nghỉ một thời gian. Em xếp lịch học cho chị sang đầu tháng 8 nhé. Chị sẽ liên lạc với em sau, thanks em!

11. Hương Điệp

Ðề: Re: Lớp học bơi cho bé yêu hè 2011 của cô Hương Điệp dễ thương

Dạ. Em nhận được đăng ký học của chị rùi ạ ^^

12. Hương Điệp

Dạ vâng ah. Chị cứ nghỉ ngơi cho khỏi hẳn chân, khi nào đi tập đc chị cứ nhắn cho em chị nhá

13. Hương Điệp

Chị ơi, nếu trong tuần chị bận thì cuối tuần thứ 7, chủ nhật chị thu xêpos cho Bống qua học bơi chị nhá

14. angielic

angielic Thành viên tích cực

Hay quá, mình đang tìm lớp học bơi cho cu con nhà mình, năm nay học lớp 1, nhưng chưa biết cho học ở đâu. Cu cậu vẫn còn nhát nước lắm. Bạn cho hỏi ở Hà Nội ngoài KS Bảo Sơn bạn còn mở lớp ở khu vực nào nữa không, thời gian học như thế nào? Nếu chỉ học thứ 7, chủ nhật mỗi tuần thì không hiểu là từ tuần trước tới tuần sau các con có quên hết ko nhỉ :D. Hihi mình máu cho con học bơi lắm, vì bản thân mình tới tận hết cấp 3 mới đi học bơi, giờ cũng chỉ biết bơi ếch thôi.

15. gianglam

gianglam Một nách 2 con

Bạn ơi! Mình muốn học bơi với giáo viên nữ. Bạn có dạy vào buổi trưa từ T2 đến T7 ở bể bơi Bảo Sơn được ko? Nhắn cho mình nhé!

16. Hương Điệp

Nếu bé nhất nước thì mình sẽ mất thời gian một chút tầm 4, 5 buổi cho bé làm quen và quên cảm giác sợ nước, nghĩa là khoảng tầm 15 buổi thì bé bơi tốt mẹ nó ạ. Em chỉ dạy bên bể bơi Khách sạn Bảo Sơn chị ạ, tại bên này cũng khá kín lịch nên không thu xếp dạy ở ngoài đc nữa. Vì bé quá nhỏ nên học thứ 7, chủ nhật thôi thời gian sẽ bị kéo dài mà hiệu quả không cao chị ạ. Nếu mẹ thu xếp cho con đi học sau buổi chiều đc thì tốt ạ

17. Hương Điệp

Em vẫn dạy buổi trưa từ 11h đến 2h chị nhé. Khi nào rảnh và thu xếp đc đi học chị cứ nhắn tin cho em chị nhé. Em cảm ơn chị ạ

18. Me KIBO

Me KIBO Thành viên chính thức

Hi cô Hương Điệp,

Chị là phụ huynh cháu Q.Hiệu - học trò của cô mấy tuần trước. Đến nay thì con chị đã cơ bản biết bơi, tuy nhiên chị có mấy điều muốn trao đổi với cô.

Trước khi đến học với cô thì con chị đã biết những kỹ năng sơ sơ và cháu không nhát nước. Chính vì thế chỉ đến buổi thứ 2 là cháu đã có thể bơi được khoảng 20m. Ba buổi đầu chồng chị đưa cháu đi bơi và cũng bơi cùng cháu luôn. Đến buổi thứ 4 thì chồng chị đi công tác nên chị đưa đi, chị không xuống bơi cùng cháu mà chỉ ngồi trên bờ. Hôm đó khoảng 15 phút đầu thì có thầy bơi cùng cháu, chỉ bảo thêm. Sau đó em đến, em cũng bơi cùng cháu khoảng 10 phút nữa. Sau đó có lẽ vì các cháu học tương đối đông, và cũng có lẽ em thấy con chị đã biết bơi rồi nên không một thầy cô nào để ý đến cháu nữa, để cháu tự bơi, tự chơi...còn em và các thầy bận với các cháu khác. Khoảng 1 tiếng sau cháu lên và bảo với chị là chán vì mẹ không bơi cùng con, mọi hôm có bố bơi cùng nên con không chán. Và chị đưa cháu về, chị nghĩ em cũng không hề biết là chị đã đưa cháu về.

Buổi thứ 5 chồng chị đưa cháu ra, đợi chán chê cũng chả thấy thầy cô nào. Chồng chị gọi điện cho em nhưng em không nghe máy. Hôm sau chị gọi lại thì em bảo vì các cháu xin nghỉ nên em không ra bể và em bảo chị tuần sau chị cứ đưa cháu ra bơi bình thường. Chị còn hỏi đi hỏi lại em rằng con chị còn được học nữa không, em bảo cháu vẫn học bình thường. Tuần sau chồng chị lại đưa cháu ra, cũng không có em ở đó, hỏi mãi xung quanh thì có một thầy ở trên bờ nhưng thầy bảo không có học trò nên thầy không xuống nước. Ngày hôm đó thì con chị đã bập bẹ biết bơi sải vì cháu nhìn mọi người bơi sải nên tự làm theo, chị có bảo chồng chị là nhờ bên em chỉ qua cho cháu về kiểu bơi này rồi cháu sẽ tự học. Nhưng thầy giáo từ chối thẳng thừng bảo chỉ dạy bơi ếch, muốn bơi sải thì học khóa nâng cao.

Quả thực chị thấy hơi bất bình về cách dạy của bên em. Thực tế em chỉ dạy cho cháu 3 buổi và không phải full thời gian cả 3 buổi em dạy cháu vì chồng chị bơi cùng cháu, dạy thêm cho cháu. Vả lại con nhà chị đã biết sơ sơ nên bên em chỉ tốn ít thời gian với cháu. Ngoài chuyện hẹn cháu học nhưng ra chả có thầy cô nào, đến chuyện chị chỉ nhờ bên em chỉ cho cháu xem cháu bơi sải thế kia đúng hay sai thì bên em từ chối thẳng thừng khiến chị có cảm giác như em chỉ muốn đuổi những bạn đã biết bơi rồi để em nhận những người khác.

Chị chỉ có vài lời với em như vậy để mong em chu đáo hơn với những học sinh khác.

19. Hương Điệp

@ Chị Mẹ KIBO: Em chào chị!

Trước hết em cảm ơn chị vì đã góp ý thẳng thắn với em và em cũng xin nhận lỗi với chị và gia đình vì đúng là 2 tuần rồi thứ 7 và chủ nhật em không sang được hồ bơi vì có một số sự kiện tổ chức vào thứ 7, chủ nhật mà em buộc phải đi viết tin, em lại để ĐT ở chế độ im lặng vì sợ ảnh hưởng đến ct của họ nên không nghe được Đt của anh chị gọi.

Em cũng xin trao đổi với chị một chút ạ. Lớp học bơi cơ bản mà chị đăng kí cho bé là lớp học bơi ếch, em sẽ dạy cho bé biết bơi ếch chuẩn động tác, và như em nói ban đầu, bé sẽ được học đến khi phản xạ với nước của bé tốt, bé có thể nhảy xuống ở chỗ 2 mét và bơi về. Thông thường khi kết thúc lớp học bơi cơ bản mỗi bé có thể tự bơi từ 10 đến 20 lượt chiều dọc bể bơi. Sau khi học, em vẫn khuyến khích các bố mẹ đưa con đi bơi thường xuyên (vì các thầy cô gần như ngày nào cũng có mặt ở hồ bơi cả) để các kĩ năng của bé tốt hơn nữa và hình thành phản xạ với nước giúp bé không bị quên nếu bỏ bẵng 1 vài năm không bơi.

Về trường hợp của Bin nhà mình, đúng là Bin được bố mẹ cho đến hồ bơi thường xuyên nên bé rất dạn nước, bé lại thông minh nên học động tác rất nhanh. Vì vậy mà buổi đầu tiên học em chỉ cho bé tập bể nhỏ có 30 phút, sau đó là cả 2 cô trò sang bể lớn tập. Bé không nhát nước nên cô không phải dỗ và đúng là dạy bé nhàn hơn các bé khác rất nhiều. Mỗi buổi học là 1 tiến bộ rõ rệt. Chỉ sang buổi thứ 2, Bin đã bơi được 1 đoạn ngang bể nên thật sự em cũng mừng vì bé học nhanh, cô nói đến đâu hiểu đến đấy mà không phải nói nhiều đến rát cổ như các bạn khác.

Em nhớ không nhầm thì đến tầm buổi thứ 4, bạn Bin đã bơi tốt. Kỹ thuật bơi của Bin cũng không tồi chút nào, thậm chí bé bơi ếch còn đẹp nữa. Hôm cuối cùng mà Bin bơi cùng em, như chị cũng thấy, lúc đấy em kiểm tra kĩ năng bơi của bé, buộc bé nhảy ầm ầm xuống chỗ 2 mét, lúc đầu thì cô bơi về cùng nhưng sau cô chỉ đứng quan sát va tự bạn ấy nhảy xuống rồi tự bơi, thậm chí có lúc em bế bạn ấy trên bờ và ném bạn ấy xuống nước bạn ấy cũng tự nhoi lên và bơi về được. Hôm tập cùng với em thì bạn ấy phải bơi đến tầm 20 lượt bể, mỗi lượt bể là 20m, mà với 1 em bé 8 tuổi, bơi được như thế trong 1 buổi là vừa sức rồi nên em cho bé nghỉ, không yêu cầu bé tập nữa và bạn ấy xin cô ở lại hồ chơi chứ chưa lên vội. Em đồng ý cho bạn ấy tự chơi vì thấy con đã có phản xạ khá tốt với nước sau những bài tập nhảy và ném vừa rồi. Lúc ấy em lại xoay sang dạy các bạn khác nữa vì thứ 7, chủ nhật thường thì rất đông ng học. Mấy hôm trước học xong có bố chơi cùng nên bạn ấy vui hơn, hôm đó bạn ấy học xong, cô bận dậy các bạn khác nên không có ng chơi cùng chắc bạn ấy cũng buồn.

Em thiết nghĩ, các phụ huynh cho con đi tập bơi cũng chỉ mong muốn con mình biết bơi nhanh, phản xạ và xử lý các tình huống đuối nước tốt chứ chẳng ai quan trọng bao nhiêu buổi làm gì. Thế nên em mới không giới hạn số buổi trong các khóa học bơi của các con, vì có bé học nhanh, có bé học chậm, thậm chí có bé học đến 20 buổi vì bé quá nhá nước, cô vừa dậy vừa dỗ cho bé không co rúm ng lại và không khóc nhè. Em cũng không hề thu thêm học phí với những bạn như thế, nhưng nếu tính ra 1 bé học 20 buổi thì số tiền học phí của bé đóng gần ngang với tiền vé bơi của thầy cô mất rồi.

Hôm sau chị có gọi ĐT cho em, em có bảo với chị là bạn ấy vẫn đc tập tiếp vì thật sự em muốn sau khi bơi tốt như thế, con phải luyện tập tầm 2, 3 buổi nữa, mỗi buổi bơi tầm 20 lượt bể cho phản xạ hình thành thật chắc để con không bao giờ quên, cứ xuống nước là sẽ có phản xạ bơi và nổi. (Chứ thật sự năm nay em cũng nhận đến 4 trường hợp các bé đã học bơi từ năm ngoái của thầy cô khác nhưng đến hè năm bố mẹ cho con ra bể bơi con không thể bơi đc lại tìm đến em cho bé học bơi). Hôm rồi chị cho bé đi bơi, không gặp em ở đấy mà có em Sự và anh Nghĩa dậy.

Thật ra em thì không khó khăn gì chuyện dạy thêm bơi sải hay không vì thật sự rất nhiều bé học xong bơi ếch cô dạy bơi sải miễn phí, thậm chí mình con đăng kí học nhưng cô còn sửa động tác cho cả bố cả mẹ để bơi đúng kĩ thuật. Hôm ấy em cũng thật sự xin lỗi chị vì không có em ở hồ bơi, Em Sự và anh Nghĩa chắc tại vì có đông ng học và không biết nên mới nói với chị như thế. Chứ không phải ý tụi em là đuổi những bé biết bơi rồi để nhận thêm các bé khác. Càng đông các bé đã biết bơi đến hồ bơi bơi cùng thầy cô sẽ càng vui mà chị. Thậm chí có những hôm tụi em còn tổ chức bơi thi cho các bé đã biết bơi rồi với nhau.

Thứ 7, chủ nhật rảnh chị và anh cứ đưa bé qua hồ bơi chị nhé. Em có mặt ở đấy thì sẽ hướng dẫn bé thêm vài động tác bơi sải. Bé thông minh nên chắc bé sẽ học nhanh thôi ạ. em sẽ dặn Sự hoặc anh Nghĩa nếu em không có mặt ở hồ bơi

Cảm ơn chị đã góp ý chân thành. vài điều suy nghĩ, chia sẻ và nhận lỗi cùng chị. Chúc chị và gia đình luôn vui và hạnh phúc ạ!

Sửa lần cuối: 28/7/2011
  20. Me_Kittyhattieu

Me_Kittyhattieu Bắt đầu nổi tiếng

Hic, Hương Điệp ơi, chị cũng đang học bơi ở bên em từ lúc 6h sáng, vì thời gian chị hạn hẹp, phải đi làm, nên đề nghị bên mình đến đúng giờ hoặc khoảng 6h15 phút nhưng hầu như ngày nào cũng là sau 6h30, trong khi chị đã nói là 7h chị phải lên để đi làm nên học được rất ít. Đến nay chị học được 7 buổi, muốn tốt nghiệp lắm rồi, nhưng khi đi học thì ko có ai dạy cho chị (vài buổi sáng gần đây), kể cả khi chị đã hẹn với bên em, cũng ko ai đến. Ko lẽ ngày nào chị cũng gọi điện hay nt cho em để yêu cầu dạy nốt đến khi chị hoàn thành xong. Hiện nay, chị cũng đã bơi tàm tạm rồi, nhưng chưa thuần thục để có thể bơi ở chỗ 2m, vì vậy, chị nghĩ em nên có trách nhiệm với người học vì ban đầu chị đã nói rõ là chị chỉ học được giờ đầy thôi, và em cũng đồng ý.