Thông tin: Lựa Chọn Và Sử Dụng Bỉm / Tã Giấy Cho Con Như Thế Nào?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi support5, 27/7/2016.

By support5 on 27/7/2016 lúc 5:33 PM
  1. support5

support5 Moderator

Ngày nay, có nhiều sự hỗ trợ giúp các mẹ chăm con nhàn hơn rất nhiều. Không thể không kể tới một trợ thủ đắc lực của các mẹ đó là bỉm ( tã giấy ). Hãy thử xem cách chọn và dùng bỉm cho con như thế nào là tối ưu nhé!

Khi bé mới ra đời, thường các mẹ sẽ sử dụng miếng lót sơ sinh kèm quần đóng bỉm để dùng cho con. Sang tháng thứ hai, con bắt đầu tè nhiều hơn, từ đây mẹ bắt đầu sử dụng bỉm dán để tăng được lượng thấm hút. Lớn hơn chút nữa mẹ sẽ cho con sử dụng tã quần, bởi tã quần có khả năng thấm hút và chứa chất lỏng vượt trội.

Lựa chọn bỉm:
    Trên thị trường có khá nhiều loại bỉm với các mẫu mã khác nhau phù hợp với giới tính cũng như cân nặng của con như: Con trai, con gái, bé sơ sinh, bé đang tập bò và bé đã biết đi,...
    + Với bé trai: Bỉm cần thấm hút được nhiều ở phía trước.
    + Với bé gái: Bỉm cần thấm hút được hiều ở phía sau.
    + Với bé sơ sinh: thường sử dụng miếng lót sơ sinh.
    + Với bé biết bò dùng bỉm dán, còn bé tập đi sử dụng bỉm quần để tránh xô lệch và tuột khi bé vận động.
    Các mẹ cần lưu ý các đặc điểm trên khi lựa chọn bỉm cho con, giúp tối ưu việc lựa chọn bỉm

Sử dụng bỉm:

- Mỗi chiếc bỉm có thể chứa được 4 đến 5 lần tè của con. Do đó 4 đến 5 tiếng mẹ thay bỉm cho con một lần tránh để lâu khiến mất vệ sinh, con dễ bị hăm.
    - Nên chọn loại bỉm có màng đáy thoáng mát, không quá dày giúp con không có cảm giác bí. Chọn loại bỉm có chun ở phần vách chống tràn mềm mại, tránh gây lằn đùi và bí cho con.
    Khi con có biểu hiện mẩn ngứa hay đau rát như dị ứng, mẹ cần dừng cho con dùng bỉm và theo dõi xem nguyên nhân do đâu tránh để tổn thương cho con về sau.

Thông thường khi đã hiểu rõ cách chọn và sử dụng bỉm, các mẹ còn có những thắc mắc khác về tiêu chí chọn bỉm như Các mẹ hay dùng loại tã giấy nào cho trẻ sơ sinh? Nhờ các mẹ tư vấn mua tã giấy và bỉm cho con. Nhưng quan trọng hơn cả là mẹ lựa chọn loại bỉm / tã dán phù hợp với cân nặng, giới tính của con và lưu ý vệ sinh cho con thật tốt trong quá trình sử dụng bỉm.

Trên đây là một số thông tin về lựa chọn và sử dụng bỉm / tã giấy cho con, các mẹ có thể tham khảo trước khi mua đồ cho con. Ngoài ra, còn những gì lưu ý khi mua cũng như sử dụng bỉm / tã giấy cho con, các mẹ hãy cùng chia sẻ tại đây nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support5
    Đang tải...

Bình luận

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi support5, 27/7/2016.

1. giaxehonda
      giaxehonda
      :)Trước em mua cho bé xe Huggies thấy bị hăm đít bé, giờ chuyển sang pamper loại dán thấy ổn. Kinh nghiệm của em. Tốt nhất các mẹ nên để vậy cho mát, trẻ thoải mái ... đi ngủ qua đêm hãy bận, đỡ chi phí
    2. support5
      support5
      Bạn nhà mình thì đợt mới sinh xong dùng miếng lót sơ sinh của bobby, sau đấy dùng bỉm dán Huggies. Tiếp theo dùng bỉm Merries nhưng đau ví quá nên chuyển cho dùng Goon renew thấy cũng ok vì không có mùi thơm. Bây giờ ban ngày dùng bỉm dán, đêm dùng bỉm quần, nhưng cũng cố gắng bỏ bỉm cho con ban ngày cho đỡ bí mn ah.
    3. tuongnv123
      tuongnv123
      mẹ nói đúng ạ.Em cũng nghĩ nên hạn chế đóng bỉm không sẽ hại các bé ạ.nhất là bé gái các mẹ ạ.
      Kún iu thích bài này.
    4. tuongnv123
      tuongnv123
      Bỉm tiện thật đấy nhưng mình không nên lạm dụng các mẹ ạ.
      Kún iu thích bài này.
    5. nguyen_thao86
      nguyen_thao86
      Mình trung thành với GOON của Nhật (hàng nội địa).
      Kún iutuongnv123 thích.
    6. tuongnv123
      tuongnv123
      Bé dùng thích à mẹ? Em cũng muốn tham khảo ạ.Mẹ mua ở đâu cho bé vậy ạ?
      Kún iunguyen_thao86 thích.
    7. nguyen_thao86
      nguyen_thao86
      DÙng thích mẹ nó ạ. thoáng, thấm hút tốt. Trộm vía từ bé cu nhà tớ không hăm gì cả. Nhưng phải là hàng nội địa mẹ nó. Chứ Goon Thái cũng không ok lắm.
      Mình có bạn làm bên shop Nhật (chuyển xách tay ấy), cần thì tớ cho số, bạn ấy giao hàng tận nơi đấy. hoặc mẹ nó ra Kids chắc cũng có, nhưng nhắc nó là hàng nội địa nhé
      Sửa lần cuối: 23/8/2016
      Kún iu thích bài này.
    8. HƯNG NGỌC 58
      HƯNG NGỌC 58
      Bé nhà mình trước đứa lớn thì ko dùng được bỉm, thay đủ loại vẫn bị hăm, mình toàn phải dùng tã xô thôi. Sau đứa thứ 2 thì sơ sinh cũng dùng của Boby, rồi đến bỉm của Huggies, cơ bản thì cũng ko bị hăm gì cả. Có thể do da của tùy từng bé nữa, nhưng mình nghĩ các bố mẹ ko nên lạm dụng bỉm nhiều quá. Cũng nên tạo thói quen cho bé bằng cách xi, vừa tiết kiệm tiền bỉm, vừa sạch sẽ. Hii
      Kún iunguyen_thao86 thích.
    9. truongmai781991
      truongmai781991
      các mẹ cho em hóng với ạ.
      Kún iu thích bài này.
    10. nguyen_thao86
      nguyen_thao86
      Đúng ạ. Nhà em thì đóng lúc đi ngủ thôi. Còn đâu thì chịu khó thay quần cho nó vậy.
      Kún iu thích bài này.
    11. Mẹ Têgiac
      Mẹ Têgiac
      Nhà em dùng bỉm Goon từ ngày tê giác còn bé rồi
      nguyen_thao86Kún iu thích.
    12. quynhhoa209
      quynhhoa209
      e cũng dùng Huggies có vẻ không tốt băng pamper.
    13. Kún iu
      Kún iu
      Mình thì cũng dùng qua mấy loại, thấy Merries vẫn ok nhất, mỗi tội càng lớn thì càng đau ví nên chuyển cho con dùng Goon. Mấy bỉm như Bobby vs Huggies m thấy cũng ok nhưng không thích nó cứ có mùi thơm.
      nguyen_thao86 thích bài này.
    14. nguyen_thao86
      nguyen_thao86
      Giống nhà tớ, cứ trung thành với Goon (nội địa ấy ạ).
    15. nguyen_thao86
      nguyen_thao86
      Xót ví lắm nhưng vẫn cố ấy mẹ nó ạ
      Kún iu thích bài này.
    16. Kún iu
      Kún iu
      Đấy mn ah! Phải cố thôi, chứ không nhìn con hăm đỏ lên xót lắm.
      nguyen_thao86 thích bài này.
    17. thanhson1975
      thanhson1975
      mình toàn dùng bỉm merris, thấy thích hơn GOON, mỗi lần mua cũng xót ruột lắm nhưng vẫn phải cố
      Kún iuthuhien thích.
    18. thuhien
      thuhien
      Hình như merris giá cao hơn goon phải k mn? Mình trước dùng Goon cho bạn bé thì cũng chỉ dám dùng buổi tối và đi chơi thôi. Ban ngày không dùng bỉm.
    19. Kún iu
      Kún iu
      Merries thì cực thích rồi ah, nhg chát quá nên bây h e k dám cố nữa rồi ý, hihi