Thông tin: Lười (biếng) ăn ở bé 1-2 tuổi

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Hai Yen, 28/4/2009.

1. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Theo thống kê, tỷ lệ lười ăn của bé 2 tuổi có thể lên tới 20-30%.

Các dấu hiệu lười ăn của bé gồm:

- Bé ăn rất ít và chỉ ăn một số món nhất định (một số bé chỉ ăn 1-2 thìa thức ăn mỗi bữa nên khiến cha mẹ nản lòng).

Các bé ở độ tuổi này thích ăn một khẩu phần rất nhỏ.

Nhiều bé có cân nặng và chiều cao ở độ tuổi lên 2 không chênh lệch với lúc 1 tuổi là mấy.
    - Bé không chịu thử những món mới.

- Mỗi bữa ăn của bé thường kéo dài trên 30 phút, lượng thức ăn mà bé dung nạp mỗi bữa ít hơn so với các bé khác ở cùng độ tuổi.

- Bé hay quấy khóc, ngậm hoặc phun thức ăn…

Nguyên nhân và cách xử trí

1. Khoảng 1-2 tuổi là giai đoạn bé hoàn thiện quá trình mọc răng. Khi đó, lợi bé bị kích thích, đau, cộng thêm sự rối loạn trong bài tiết nước bọt nên bé dễ sợ ăn uống (một số bé có biểu hiện còi cọc do biếng ăn chứ không còn được bụ bẫm như trước nữa).

- Cha mẹ nên cho bé ăn thức ăn mềm, đa dạng. Bạn cũng không nên ép bé ăn nhiều để tránh làm cho bé sợ ăn về sau.

- Nếu hiện tượng đau lợi do mọc răng khiến bé không ăn uống được gì, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ về việc dùng thuốc giảm đau, xoa vào lợi cho bé, giúp bé ăn ngon miệng hơn.

2. Cách chăm sóc bé thiếu khoa học từ cha mẹ cũng có thể khiến bé dễ lười ăn. Nhiều bậc phụ huynh thích nhồi nhét, ép buộc bé phải ăn bằng mọi cách. Kết quả, bé sẽ sợ hãi nên chán ăn.

- Nhiều người mẹ lười đổi món cho bé, để bé ăn một món hết ngày này qua ngày khác cũng khiến bé nhanh chán.

- Bé thiếu chất xơ – yếu tố cần thiết để kích thích bé ngon miệng trong khẩu phần hàng ngày.

- Cho bé ăn cơm quá sớm (trước 2 tuổi) cũng khiến bé không ăn được nhiều, hình thành dấu hiệu kén ăn.

3. Bé dùng nhiều sữa ngoài hơn sữa mẹ: Các nghiên cứu chứng minh, nhóm bé bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu đời và tiếp tục bú mẹ cho đến khi bé được 2 tuổi sẽ ăn uống ngon miệng hơn.

Nguyên nhân là do, sữa mẹ kích thích dạ dày và đường ruột của bé, giúp bé tiêu hóa tốt và ăn ngon miệng (chất này không có trong sữa hộp).

4. Bỏ thuốc vào cháo cho bé: Lần đầu, bé không biết nên dễ mắc lừa cha mẹ nhưng những lần sau, bé sẽ nảy sinh tâm lý cảnh giác và tránh xa thức ăn.

5. Các nguyên nhân khác khiến bé biếng ăn là do bé còi xương; bé mắc bệnh truyền nhiễm như viêm tai, viêm họng; bé bị tiêu chảy, viêm ruột…

Uống nhiều sữa đậu nành cũng khiến bé mất cảm giác thèm ăn. Sữa đậu nành chứa nhiều protein, làm bé đầy bụng.

Các trường hợp đặc biệt

Bé chỉ thích uống sữa mà lười ăn cháo, bột: Sữa tuy giàu chất dinh dưỡng nhưng bạn vẫn nên cho bé ăn, uống thêm các loại thực phẩm khác. Bé đã qua tuổi ăn dặm thì việc chỉ uống sữa sẽ không thể đảm bảo dưỡng chất cho bé phát triển toàn diện.

Ngoài ra, nếu chỉ uống sữa không, bé cũng dễ mắc chứng táo bón.

Bé thích ngậm cháo: Bạn nên nấu thức ăn mềm, nhừ để tạo cảm giác dễ nuốt cho bé. Sau đó, bạn cũng nên động viên để bé nuốt thức ăn nhanh hơn.

Bé muốn bỏ bữa: Bạn vẫn nên duy trì việc ăn uống của bé theo lịch cố định. Bỏ bữa có thể khiến bé ăn ngon hơn vào khoảng thời gian sau đó nhưng điều này có thể dẫn tới hiện tượng rối loạn tiêu hóa cho bé.

Bỏ bữa cũng dễ hình thành nên thói quen xấu của bé, tức là bé chỉ muốn ăn khi có nhu cầu. Điều này chỉ khiến bé lười ăn hơn thôi.

Bé bị nôn trớ khi ăn: Bé trên 1 tuổi mà vẫn xuất hiện tình trạng nôn (trớ) khi ăn thì bạn nên đưa bé đi khám. Đồng thời, bạn chỉ nên cho bé ăn thức ăn mềm và ăn từng chút một.

Bạn tuyệt đối tránh cho bé ăn bánh kẹo, uống nước ngọt trước bữa ăn.

Phương Thảo (Theo Parents / Yahoo)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hai Yen
    Đang tải...

2. Teppi

Teppi Thành viên mới

Mình cũng đang rầu hết cả người vì con lười ăn đây. Sữa thì bé vẫn chịu ăn nhưng ăn cháo thì toàn trốn thôi. Chẳng hiểu sao từ Tết đến giờ cứ nhìn thấy cháo là bé lắc đầu và lảng ra nơi khác. Mình phải bày đủ trò mới ăn nhưng ít và hay trớ lắm! Bà nội bé toàn mắng mình là nấu cháo đặc quá. Mình thì cho rằng, phải tập cho bé ăn đặc dần để cho bé quen chứ. Bé nhà mình 14 tháng rồi mà bà cứ cho ăn loãng thì đến bao giờ mới ăn được cơm đây. Chán thật, nhiều lúc bực mình quá nên quát con, nó quay ra ôm chặt lấy bà nội và không muốn chơi với mẹ nữa :cry: . Sao chăm sóc cho con khó thế các mẹ nhỉ, nhất là trong nhà có bà nội cổ hủ và quá chiều cháu nữa chứ! Có mẹ nào giúp mình với!!!

3. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng mệt mỏi vì vấn đề này lắm. Có mẹ nào con 2 tuổi mà hay ngậm cơm chia sẻ mình với chứ mình cho con ăn mà cả mẹ cả con đều khóc.

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Bé nhà mình lười ăn cơm quá, cháo còn được chứ không chịu ăn cơm.

5. Vienbachtri_Kigona

Vienbachtri_Kigona Thành viên đạt chuẩn

Khi đã loại trừ hết các nguyên nhân trên, con biếng ăn có thể do thiếu men tiêu hóa nên thức ăn không được tiêu hóa hết.

6. Me Bong va Ken

Me Bong va Ken Thành viên tập sự

Bé nhà mình 18 tháng nặng 12.2kg, mình cho bú mẹ đến tháng 17 nhưng vì bé lười ăn suốt 1 tháng nên mình cai sữa nhưng chỉ đc 1 tuần đầu tiên là ăn đc sau đấy nhìn thấy cháo hoặc cơm là lắc đầu (bé nhà mình đi lớp từ lúc 1 tuổi nên buổi trưa ăn ở lớp, hỏi đứa e họ thì nó bảo trưa zai nhà mình ăn đc) từ khi cai sữa sáng dậy là zai uống sữa ngay vì đói mà mình thấy cai sữa xong chàng ta uống sữa rất nhiều (sữa tươi và uống thêm sữa bột), hoa quả hay váng sữa, bánh trái vẫn ăn chỉ duy nhất cơm hoặc cháo là k chịu ăn, mình k biết làm cách nào để cho bé đỡ biếng ăn (zai nhà mình mọc được 18 răng rùi), có mẹ nào rơi vào hoàn cảnh như mình k vậy?

7. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Tớ thấy trẻ con nó thẳng thắn, sống đúng với bản thân lắm
    nên phải hợp miệng mới ăn ngoan được (hợp miệng bé nhé, chứ không phải cứ đậm đà với ngọt là ăn)
    - Nên cm mà có con lớn rồi, thì đừng cho ăn cháo lâu quá ạ, mình ăn như thế còn chán tận cổ nói chi con
    - Thường xuyên thay đổi thực đơn sẽ biết được những thực phẩm con thích, lại kích thích vị giác bé pt tốt
    - Cho con tập tự ăn, giúp con tận hưởng bữa ăn giống như 1 cuộc khám phá, bé sẽ rất thích thú
    => Cu nhà mình vừa tròn 16m, bé tự ăn được 80% bữa ăn, bm hỗ trợ chút xíu, còn rất hay đút bm ăn,thảo lắm, và cực thích nếm những món mới, nhưng mờ món nào ko vừa miệng, hoặc hôm đó ko thích ăn là đừng hòng động đến ^_^

8. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

con em gần 3 tuổi rồi vẫn lười ăn, còi dí. có ai đời còn 1 tháng nữa là 3 tuổi mà năngnj 11kg không các mẹ ơi. nhìn con mà xót xa

9. nghedepzai

nghedepzai Thành viên chính thức

Em đã từng cho con em nhịn mấy hôm ...
    Xót hết cả ruột nhưng sau đấy đúng là có hiệu quả phết đấy ạ

10. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Mình cũng đang rầu hết cả người vì con lười ăn đây