Luôn trả thiếu tiền! ghét!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi trang_muon68, 11/11/2009.

1. trang_muon68

trang_muon68 Thành viên chính thức

Tớ có cô em chồng , hàng tuần thanh toán tiền hàng cho tớ (tớ đi lấy cất về cho mà bán-Lấy hộ nhé) toàn thanh toán thiếu. Số tiền thiếu không nhiều chỉ vài chục ngàn ,nhưng bực lắm chứ (mình có lấy lãi đâu) . Ví dụ đáng phải trả là 1.543.000 đ thì cô ấy chỉ mang sang: 1.500.000 đ . Chả lẽ mình lại ghi nợ 43ngan? thế là thôi . lần nào cũng vậy. bực mà chả dám nói vì là em chồng .
    Có làn vay mình 100.ngàn sau cả năm chả nói trả. Đến Tết mình mới bảo : cô còn vay 100 ng nữa . nhưng thôi cho cháu mua bánh kẹo. lúc ấy mới à à.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trang_muon68
    Đang tải...

2. meyenbeo

meyenbeo Bắt đầu tích cực

nhà mình không có em chồng! mayquá! đúng là giặc bên ngô không bằng bà cô bên chồng

3. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

khó chịu thật, nhưng có lẽ mẹ nó nên nói chuyện với chồng để ông ý góp ý với cô em thì tiện hơn chứ mà tính ra lần nào cũng cố tình trả thiếu thế thì 1 cục lớn đấy mẹ nó ơi.
    Mất lòng trc, được lòng sau chứ rồi cứ bằng mặt mà ko bằng lòng. Mệt lắm.
    May mà mình ko có em chồng. Nhưng mấy phen khá bực với anh chồng rồi. Thế là tớ nói chuyện thẳng thắn với chồng để ông ý biết mà góp ý cho anh ông ý. Chứ để cục tức trong lòng. Điên lắm!

4. meyenbeo

meyenbeo Bắt đầu tích cực

đúng rồi đó! sống cứ như mẹ này thì sẽ dễ thở hơn đấy!

5. MeCunvaNghe

MeCunvaNghe Thành viên tích cực

Theo mình nên nói rõ quan điểm xin thích thì cho,đã vay là phải trả. Động đến làm ăn thì tiền nong phải rõ ràng. Bạn có thể cho 1 lần nhưng lần thứ 2 nên nói rõ như vậy mới làm ăn lâu dài được. Cái quan trọng là bạn nên nhẹ nhàng nhắc khéo để không tự ái mất lòng nhau.
    Chúc bạn giải quyết được cô e chồng này

6. dore

dore Thành viên chính thức

Hehe, tớ cũng có một cô em chồng, thỉnh thoảng nhờ chị mua hộ cái này cái kia (trị giá vài trăm k), mà hổng thấy nói trả bao giờ. Tớ ko dám nói với chồng vì tớ biết chồng tớ sẽ nói là "cho em chứ cho ai mà phải tiếc". Hmmmmmmm.

7. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Không phải tiếc dưng mờ cái kiểu như thế là ko đàng hoàng bạn ơi. Ghét lắm ý
    xin thì nói là xin, mình cho. Đằng này cứ lờ lớ lơ là ko được.
    Tớ là tớ làm cho ra ngô ra khoai ngay

8. MeCunvaNghe

MeCunvaNghe Thành viên tích cực

Nhà tớ em dâu không như vậy nhưng ông em trai trai chuyên gia như vậy. Bây giờ cảnh giác hihihi. Nếu trong túi xông xênh thì ok nhưng viêm màng túi thì đưa ziền tớ với mua hộ.

9. dore

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Sửa lần cuối: 2/4/2010
  10. trang_muon68

trang_muon68 Thành viên chính thức

Hôm qua nhờ chồng về lấy tiền hộ . KHi anh ấy mang tiền lên thì thấy đưa: 1.400.000 đ, mà đáng lẽ ra là 1435 ngàn? Thấy vậy tớ cũng bảo luôn chồng: Đấy anh xem em gái anh, đến là lạ! lúc nào anh góp ý cho cô ấy, có phải em lấy lãi đâu mà cứ trả thiếu thế! Chồng tớ còn bênh: Thì chung quy cũng tại bởi nó nghèo nên mới hay xõ xẹo vậy ! nói tý nũa thì lại thành ra mình là người không ra gì nên đành nhịn. coi như mình đánh rơi.

11. dore

Đấy. Cũng giống mình vậy. Chẳng làm gì được đâu. Nói thẳng ra thì không dám vì sợ mât lòng, nói với chồng thì có khi chồng lại nghĩ mình chặt chẽ quá! Khổ vậy.

12. tuenhi

tuenhi CHỈ BÁN ĐỒ SẠCH

Gặp những người như thế thì cũng khó chịu thật nhưng ko phải bà cô bên chồng nào cũng thế đâu nhé. MÌnh cũng là bà cô đây nhưng sòng phẳng lắm nhé, nhờ mua là thanh toán đàng hoàng, nếu lẻ tiền như 240k thì đưa hẳn 250k ko cần trả lại ,quan điểm của mình thì phải thế mới sống với nhau lâu dài được, mà chị dâu mới tôn trọng mình.

trang_muon68 thích bài này.
  13. www.Changagoi.com

www.Changagoi.com Đủ quyền lập Họ

Em nghĩ cái gì nó ra cái đó , chị cứ nói thẳng thắn , mình đỡ tức mà người ta cũng đổi cái tính đó đi . Nợ nó là nợ , cho nó là cho chị ạ . Công việc, gia đình đã đau đầu rồi mà thêm chuyện này nữa chắc đầu óc luôn trong tình trạng quá tải mất ..

14. queenbee

queenbee Thành viên tích cực

Tớ thì rất rõ ràng, cho ra cho, còn trong làm ăn, kinh doanh thì khác, làm gì có chuyện cứ mỗi lần thiếu vài chục, một trăm, nó chẳng đáng bao nhiêu nhưng có cục tức trong cổ họng thì sao dễ chịu được.

Mẹ nó càng cả nể thì em chồng càng lấn tới, vấn đề không phải mình tiếc, mà vấn đề là phải rõ ràng mà thôi.

trang_muon68 thích bài này.
  15. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ đã là chuyện làm ăn kinh tế thì nên cho nó sòng phẳng rồi khi nào chị em cho nhau thì nó lại khác. Bạn cứ nói thẳng với em chồng và nếu cần sổ sách ghi chép rõ ràng một thời gian cho cô ấy biết chuyện cô ấy hay bớt xén tiền của bạn mà xấu hổ rồi thay đổi chấm dứt, chứ bạn nói mãi với chồng cũng chẳng thay đổi được đâu có khi lại tổn thương tình cảm vc vì mấy ông đấy ít khi để ý chuyện phụ nữ lắm và có bệnh thì đôi khi cũng hay bênh em mình theo kiểu "lọt sàng xuống nia" thôi.

16. bongbaby.shop

bongbaby.shop Thành viên tích cực

Tớ cũng đồng ý quan điểm phải cho ra ngô ra khoai...làm gì có chuyện...thích thì cho nhưng cái gì ra cái dấy chứ. Bức xúc hộ bạn đaays

17. BantichShop

BantichShop Thành viên rất tích cực

hôm nào chị nói rõ với em chồng chị ấy. em đồng ý với ý kiến các mẹ là làm ăn phải rõ ràng. bình thường mình xông xênh là 1 chuyện. làm ăn lại là chuyện khác. làm ăn thì phải rõ ràng và chặt chẽ thì mới dễ chịu được

18. thienbrand

thienbrand Thành viên tập sự

Có lẽ cô ấy nghĩ làm tròn số tiền để dễ thanh toán, mặt khác vì nghĩ "chị em nên không sao" nên cô ấy trả thiếu thế chăng ?

19. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Theo mình bạn nên thử thế này xem có được không nhé: nếu bạn trực tiếp đưa hàng cho cô ấy và cô ấy lại trả thiếu bạn thì bạn cứ nói là hôm nay cô không đủ tiền thì để hôm nào cô lấy hàng tiếp thì cô trả đủ cho chị luôn cũng được (phải trả đủ tiền thì lần sau mới lấy hàng hộ tiếp nhé) nếu cô ấy có nói gì thì bạn hãy thẳng thắn nhắc cô ấy rằng bạn chỉ lấy hàng hộ cô ấy thôi chứ chẳng lời lãi gì (có khi cô ấy nghĩ rằng trong số hàng đó đã có chút đỉnh lãi của bạn rồi thì sao?) còn bạn thấy vẫn ngại không dám nói thì tốt nhất không lấy hàng hộ cô ấy nữa, có đủ thứ lí do để bạn từ chối tiếp tục giúp cô ấy, như vậy sẽ hết bực mình lại mua việc vào người.

20. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Potay.com với những cô em chồng như vậy. May mà chồng em là con một nên không phải đối phó với ai.