Dismiss Notice
Hội Chợ Mùa Thu, cơ hội mua sắm không thể bỏ qua! Bạn có thể đăng ký tham gia hội chợ LÀM CHA MẸ ngày 20/10/2019 tại Triển lãm Vân Hồ, Số 2 Hoa Lư, Hà Nội.

lương thấp tôi không dám nói chuyện với chồng về tài chính

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi suctham, 10/11/2013.

1. suctham

suctham Thành viên tập sự

Chúng tôi lấy nhau cũng được một thời gian, gần một năm.
    Nhưng trong khoảng gần một năm tôi và chồng cũng chưa chính thức nói chuyện gì về tiền nong, hay tài chính gia đình.
    Tôi lấy anh về ở cùng bố mẹ và vợ chồng anh cả, do cũng chưa xấy được nhà riếng nên chúng tôi chưa ra ở riêng được.
    Trong cuộc sống hàng ngày chúng tôi cũng rất đồng quan điểm với nhau chưa để sảy ra vấn đề gì cãi lộn.
    Sau khi lấy anh một thời gian tôi đã có bầu, và cũng sắp đến ngày sinh.
    Thật sự mà nói cũng không có gì để vợ chồng tôi cãi nhau hay sứt mẻ.
    Nhưng vấn đề mà tôi vẫn canh cánh và lo lắng trong lòng chuyện thống nhất tài chính giữa vợ và chồng.
    Tôi rất muốn nói lắm, nhưng tôi mặc cảm các bạn biết không hiện tại lương của tôi rất thấp có 4tr/tháng.
    Hàng tháng tôi phải chi tiêu như tiền xăng xe, tiên đi lại vì tôi và phải đi xe máy ra bến xe rồi đi xe bus mới đến chỗ làm, tôi chỉ ăn tối ở nhà hàng tháng tôi đưa cho mẹ 1tr tiền ăn hàng tháng tính ra tôi cũng không còn dư là bao nhiêu.
    Sau khi lấy anh tôi cũng khôgn có tiền vì tiền bạn bè mứng tôi không lấy bên ngoại cũng rất là khó khắn và còn đang nợ 10 tr do tiền tôi mượn trước khi chuẩn bị đám cưới và mua xe máy vẫn còn nợ một ít. Nhưng sau khi đi làm đc 6 th tôi cũng tích gop và trả hết số nợ này.
    Giá như tôi không có bầu, tôi không sắp sinh thì tôi cũng không phải lo lắng như thế này.
    Bình thường hàng tháng anh cũng đưa tôi 2tr, trong đó tôi vừa đóng tiền ăn cho anh là 1tr còn dư 1tr. Nhưng có những việc chi tiêu trong gia đình thì tôi sẽ chi ra, như cỗ bàn, hay mua sắm quần áo cho anh và tôi, có việc gì phát sinh.
    Tôi làm cty tư nhấn nên không có chế độ gì cả khi nghỉ sinh tôi cũng không có đc tiền như người khác là bảo hiềm, nên số tiền hiện tại tôi tích góp cũng không đc bao nhiêu do tôi đã trả nợ 10tr.
    Nhưng từ ngày lấy anh anh cũng chưa lần nào hỏi tôi là lương bao nhiêu, giá như anh chủ động hỏi tôi thì tôi đỡ ngại pahri tự nói ra. Đồng thời tôi cũng khôgn biết lương của anh thế nào, anh làm kỹ thuật cho 1 cty cũng vất vả tôi đoán lương anh tầm hàng tháng 7 - 8tr.
    Bây giờ tôi rất mặc cảm, và xấu hổ bởi vì con sắp sinh tôi không thể chi tiêu cho cả tôi và con đc vì tiền tích góp quá ít, sau khi sinh tôi không đi làm đc lại ở nhà mấy tháng và tìm việc khác, vì cv cũ của tôi quá xa nhà tôi không có thời gian chăm con. Xin việc đâu phải ngày một ngày hai, vì vậy tương lai việc tôi pahri xin tiền chồng là tất nhiên. Nhưng anh sẽ ngĩ gì tôi, đi làm 1 năm tiền để đâu hết, bời vì lương thấp mà tôi đã không có tự tin để bàn bạc hay nói với chồng.
    Các mẹ cho em lời khuyên nhé.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi suctham
    Đang tải...

2. rainy90

rainy90 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: lương thấp tôi không dám nói chuyện với chồng về tài chính

mẹ này hâm thế ,có gì ma k nói ,la vợ chông vơi nhau rồi ,ma tôt nhât lương chông 8tr thì mn nên giữ lây 5tr ,còn 3tr cho xã tiêu thôi ,vơi 5tr cung vơi 4tr lương mn,mn có thể chi tiêu cac thứ trong gđ /thang,va tiêt kiêm đc 1 phần nhỏ nưa

3. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

ngij gì thì cũng phải nói mn ạ,nói ra thì vc mới biết mà thu xếp chứ.Mạnh dạn lên mn nhé.

4. mẹ nhím baby

mẹ nhím baby Thành viên kỳ cựu

em nghĩ đã là vợ chồng thì k nên giấu nhau

5. cugaushop

cugaushop Thành viên rất tích cực

Hic. Phải nói rõ chu..
    Ko cho đau mn à đau vào đay het
    Nhà mình lúc sinh chong mìng nghi viec ko có luong gan 7 tháng mà cung chẳng sao cả lại nho moi ben 1 ít rùi con lon

6. meohu

meohu Bắt đầu nổi tiếng

Thuơng mẹ nó quá, mẹ nó nên chủ động nói với chồng, có khi chồng vô tâm nên ko để ý đấy thôi.

7. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Đã là vợ chồng thì phải chia sẻ với nhau, có gì mà mn phải ngại cơ chứ, đầy bà vợ ở nhà chăm con chồng nuôi có sao đâu, huống hồ mn còn đi làm chắt chiu như thế.

8. mehaizai

mehaizai Thành viên tích cực

Có gì đâu mà xấu hổ hả bạn, mà thực ra lương 4tr thì cũng không phải là quá thấp đến mức phải xấu hổ. Bạn nên nc với xã về lương của xã, lương 7-8tr mà đưa vợ 2tr (đã bao gồm 1tr tiền ăn) là quá ít, còn phải tích góp để lo cho con nữa chứ. Mà bạn bỏ ngay cái suy nghĩ là "phải xin tiền chồng" đi nhé, của chồng công vợ, mình đã phải mang nặng đẻ đau thì chồng phải là người có trách nhiệm chứ

thichlamme91kaizen37 thích.
  9. hangthung_mebong

hangthung_mebong Bắt đầu nổi tiếng

đang có thai mà bạn suy nghĩ nhiều đã là vợ chồng rồi thì phải thống nhất mọi vấn đề chứ, phải nói cho chông biết tình hình tài chính của mình như thế nào để chồng còn lo liệu sắp có em bé rất nhiều tiền cần chi tiêu,vợ chồng có gì mà ngại chứ

10. sokon11

sokon11 Thành viên chính thức

ck phải có trách nhiệm với vợ con, phải đóng tiền cho vợ chứ. đấy là nghĩa vụ sao vk phải xin và phải xấu hổ, e đúng là hâm thật

11. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

chia sẻ với bạn nhé. có gì mà phải xấu hổ vậy bạn? lương cao hay thấp có quan trọng bằng tấm lòng đối với gia đình không? mình nghĩ trước khi lấy thì vc cũng biết về thu nhập của nhau rồi. có gì mà e ngại, bạn cứ thẳng thắn trao đổi với chồng, gđ phải do hai vc cùng chung tay góp sức chứ. chúc bạn và thiên thần nhí khỏe mạnh nhé (u)

12. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

em nghĩ chắc chồng chị không hỏi chắc muốn để cho chị tự nói không bị ngại ý mà, mạnh dạn lên chị ah

13. Ladieubong_DB

Ladieubong_DB Bắt đầu tích cực

Bạn này suy nghĩ buồn cười thế, lương bạn 4tr/tháng là trung bình, nhiều người đi làm lương còn thấp hơn. Nếu chồng bạn hỏi về tiền chồng đưa hàng tháng đâu, sao ko còn thì bạn nói về khoản đóng góp tiền ăn, tiền chi tiêu xăng xe, quần áo, ăn trưa,hiếu hỉ, khám xét thai......cái gì chả cần tới tiền. Giờ bạn sắp đẻ con cho chồng bạn, nuôi con cực kỳ tốn kém, đáng nhẽ bạn phải nói với anh ấy về lo lắng tài chính từ vài tháng rồi để anh ấy còn gánh vác cùng bạn. Vợ chồng với nhau bạn nói chuyện đó ra thì có gì mà ngại. Bạn hiền và tự ti về bản thân bạn quá.

14. linhdan30

linhdan30 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó nên nói đi ạ, cái đó là quyền lợi cả hai cùng được biết và được nói mà. Đừng thiếu tự tin như thế, 4tr đâu phải là quá thấp.....

15. namxinh_88

namxinh_88 Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ cái này ít nhất phải thỏa thuận và thông qua ngay từ trước khi cưới, chuyện tiền nong phải sòng phẳng chứ. Mình hỏi ngay từ lúc yêu cơ. Việc này là việc của 2 người, có gì mà ngại hay không nhỉ, bạn mà không hỏi thẳng thì chỉ thiệt bạn thôi.

16. lthl86

lthl86 Thành viên tích cực

Theo mình thì dù sao 2 vc cũng phải biết về tài chỉnh của nhau và việc đó nên rõ ràng bạn ạ,
    đáng ra điều này 2vc phải biết rõ khi lấy nhau rồi bạn ạ để 2vc biết cách mà chi tiêu tích lũy,
    chứ cứ độc lập nhau như vậy thì không ổn rồi

17. nana196

nana196

cứ phải nói ra mn ạ, vì vợ chồng mà, còn lo nhiều thứ sau này, chứ đâu phải lo cho mình mình đâu, cứ thẳng thắn nói mn nhé

18. Đồ dùng học tập Pelikan

Đồ dùng học tập Pelikan 8M1 Trần Kim Xuyến, Yên Hòa

Xin lỗi nếu mình có hơi quá lời, nhưng chuyện tiền nong 2 người phải rõ ràng trước cả khi đám cưới cơ bạn ạ. Đừng chần chờ gì nữa, bạn hãy nói chuyện này với chồng càng sớm càng tốt. Giờ chồng bạn phải có trách nhiệm rồi chứ ko thể cứ để như vậy được

19. vidikshop

vidikshop 0908 828 892

Ôi m thấy gia đình nhà bạn lạ quá, sao vợ ck với nhau đang có bầu bí rồi mà vẫn còn ngại những chuyện này nhỉ, m thực sự k hiểu luôn, nhà m công khai lương từ trước khi cưới cơ, sau đó xã và m thống nhất hàng tháng xã đưa cho m một khoản để m chi tiêu gia đình hoặc tiết kiệm như nào là tùy mình.
    hix mẹ nó cần phải thẳng thắn với ck trước khi sinh đi chứ cứ ngại ngần thế này thì dễ sinh chuyện lớn lắm, có con nhiều thứ tốn kém mà

20. thuyhang886

thuyhang886 Chữa PHỤ KHOA gia truyền

E nói luôn, chia sẻ luôn, mình là vợ, nên nắm tài chính để cân đối, các ông ấy thì biết gì nhiều mà để cho cầm. Lương e chỉ bằng 1/2 của chồng, e gần lo đủ tiền con đi học và tiền thuê nhà, còn của ông ấy thì lo tiền học lên và ăn ở cơ quan. Nói túm lại dư ra được vài ba triệu/ tháng thì lại tranh thủ làm cái bát nọ bát kia. Vậy nên nếu thiếu mình là người lo chứ ai. Thế nên chồng có lương cái là về đưa cho vợ, e gộp 2 khoản vào và lên danh sách thu chi hẳn hỏi, k để thiếu mà phải thừa, hẹ hẹ.
    Chị nên chủ động. Biết đâu anh đang chờ chị nói ra.