Ly hôn, mẹ cần những điều kiện gì để pháp luật cho nuôi con

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi thunglungxanh_bn, 16/4/2013.

1. thunglungxanh_bn

thunglungxanh_bn Trung Tâm Dạy Cắt May Yến Nhi

mẹ nào thông thái hiểu biết vấn đề này có thể giúp tớ đc ko ah? mình đang rôiis bời nên chưa muốn tâm sự gì nhiều, chỉ đang muốn tìm hiểu cách giữ gìn tài sản quý giá nhất đời mình là con mình thui, các mẹ chia sẻ giúp mình với nhé. cảm ơn các mẹ nhìu ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thunglungxanh_bn
    Đang tải...

2. Mai Chu

Mai Chu Thành viên tích cực

Ðề: Ly hôn, mẹ cần những điều kiện gì để pháp luật cho nuôi con

Điều kiện nuôi con sau ly hôn

(PL&XH) - Về nguyên tắc, con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

HỎI: Chúng tôi kết hôn từ năm 2008 nhưng đã sống ly thân hơn hai năm. Chúng tôi có một con 4 tuổi, hiện nay cháu ở với bố. Do xảy ra mâu thuẫn tình cảm mà tôi để con lại cho bố cháu nuôi dưỡng và đi làm xa nhà nhưng do lương thấp nên không chu cấp nuôi cháu hàng tháng mà chỉ đủ mua chút quà cho cháu. Hiện tại, bố mẹ tôi đã nhường quyền kinh doanh quán internet cho tôi, nhưng giấy tờ kinh doanh vẫn đứng tên bố mẹ. Chồng tôi cũng để con lại cho bố mẹ chồng chăm sóc và đi làm cách nhà 20km. Nay chúng tôi thống nhất ly hôn. Điều kiện nuôi con của tôi là có thu nhập ổn định, nhà tôi ở TP, còn nhà chồng tôi ở huyện, bố mẹ chồng đã già, bà nội của chồng tôi năm nay cũng gần 80 tuổi. Chồng tôi cũng chuẩn bị lấy vợ. Vậy tôi có quyền được nuôi con không?

(minhthao197@gmail.com)

TRẢ LỜI: Tại khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định: “Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới 3 tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác”.

Con của bạn đã 4 tuổi nên nếu hai bên không thỏa thuận được thì gửi đơn ra tòa án để được giải quyết. Tòa án sẽ quyết định bố hoặc mẹ được trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, về học hành và sự phát triển tốt về tinh thần cho con (khoản d điều 11 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số qui định của Luật Hôn nhân và Gia đình 2000).

Để được quyền nuôi con, trước tòa bạn cần chứng minh được khả năng của có thể nuôi dưỡng và chăm sóc cả hai con như: Tình hình sức khỏe, điều kiện về chỗ ở, việc làm, thu nhập hàng tháng, điều kiện chăm sóc, giáo dục… Trường hợp cụ thể của bạn, bạn đã được bố mẹ nhường quyền kinh doanh internet nhưng chưa sang tên nên sẽ khó khăn khi bạn chứng minh thu nhập. Bạn nên động viên bố mẹ sang nhượng, cho tặng cửa hàng internet cho bạn để tòa án có căn cứ phán quyết bạn được nuôi con. Chúc bạn hạnh phúc!
    Cái này em láy trên trang plxh ạ

thunglungxanh_bn thích bài này.
  3. Mai Chu

Mai Chu Thành viên tích cực

Mẹ nó nên suy xét kỹ nhé, ly hôn thì ảnh hưởng sau này đến bé nhiều lắm ạ.
    Đây là link 1 số bài em tìm:http://vi.wikisource.org/wiki/Luật_..._chủ_Cộng_hòa#Ch.C6.B0.C6.A1ng_V:_Ly_h.C3.B4n

BÀi này rất rõ ràng và dễ hiểu ạ:
    http://danluat.thuvienphapluat.vn/van-de-sau-ly-hon-quyen-nuoi-con-71930.aspx
    Mong chị khỏe và vững tâm, suy nghĩ thật kỹ để có quyết định chính xác ạ. Nếu có thể, em nghĩ chị nên thử chia sẻ với các mẹ trên này >:-k

Sửa lần cuối: 16/4/2013
  4. mergi_rose

mergi_rose how come!

s.nếu bên kia có luật thì con dưới 3t họ vẫn đc nuôi. E có nhân chứng bố là luật sư dành nuôi con 2,5t

5. Hà quyên

Hà quyên Guest

mấy chuyện này em ko hiêu nhưng với thân phận đang là đứa con thì em thực sự ko muốn ba má nào chia ly cả. như thế con sẽ rất buồn và thấy tủi thân. nếu mẹ nó quyết định chia ly thì nên suy nghĩ thật kĩ nhất là cho đứa bé về sau, để ko thấy mặc cảm với cuộc sống, để ko thấy ghét 1 trong 2 người và để bé tự hào rằng mình có đủ cả ba lẫn má . và còn nhiều những chuyện phát sinh về sau nữa.

6. linhnhi_1987

linhnhi_1987 097-970-6336

Nhưng bố mẹ ko thể ở được với nhau thì chia tay là giải pháp tốt nhất...chứ cuộc sống 2 mặt với nhau đứa trẻ sau khi biết sẽ khủng hoảng hơn ý ....

7. Hà quyên

Hà quyên Guest

zậy ạ nhưng em nhìn 2 ng chia ly sợ lém nên em nói vậy mẹ linhnhi_1987 ạ . chắc em chưa lập gia đình nên ko hiểu được nhiều điều

8. linhnhi_1987

linhnhi_1987 097-970-6336

Re: Ðề: Ly hôn, mẹ cần những điều kiện gì để pháp luật cho nuôi con

nhiều khi họ không còn cách giải quyết nào khác thì phải chia tay thôi bạn ạ...

9. mergi_rose

mergi_rose how come!

Ðề: Re: Ðề: Ly hôn, mẹ cần những điều kiện gì để pháp luật cho nuôi con

nói chung là không cổ vũ, nếu còn yêu nhau thì nên cố gắng vượt mọi trở ngại khác, còn nếu hết tôn trọng nhau rồi thì sống chung sẽ rất khó.
    @chủ top, nếu nhà chồng mà có chút quyền thế hay máu mặt, b nên thuê luật sư cho chắc, vì nhỡ họ thuê luật sư hay đi cửa sau mà mình không biết thì mình sẽ chẳng có gì kể cả con cái

10. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

chị quan tâm vấn đề này làm gì thế

11. thunglungxanh_bn

thunglungxanh_bn Trung Tâm Dạy Cắt May Yến Nhi

cảm ơn cả nhà đã chia sẻ, mình cũng đang trong giai đoạn suy nghĩ kỹ, cũng đắn đo nhìu nhất là đứa con, thương nhất vẫn là con mình.

12. saobang85032000

saobang85032000 Thành viên nổi tiếng

Theo mình, bạn nên thuê luật sư cho chắc, và nên chuẩn bị giấy tờ chứng minh mình có đủ khả năng nuôi con.Nếu vợ chồng không còn tình cảm và sự tôn trọng nhau thì ly hôn là giải pháp tốt nhất

13. suachua2006

suachua2006 Thành viên nổi tiếng

Em hóng nghe luật, nếu mẹ nó không có các vấn đề không đủ khả năng nuôi con thì chắc là con sẽ về với mẹ nó thôi.