Thông tin: M Vừa Cắt Amidan Được 1 Tuần - Không Biết Có Mẹ Nào Quan Tâm Nữa Không?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi giadinhnhophiangoaithanh, 11/10/2018.

Tags:
  1. giadinhnhophiangoaithanh

giadinhnhophiangoaithanh Thành viên mới

M là dân seo web nhưng với topic này thì không câu view, không sedding gì cả!
    Đây là topic m chia sẻ thật lòng câu chuyện m vừa cắt amidan xong tại bệnh viện huyện, hiện tại đã được 1 tuần. Bởi trước đây m cũng đã mất rất nhiều thời gian để tìm hiểu về việc chữa amidan cũng như xử lý nó như thế nào, nên hôm nay mình gửi tới các mẹ có nhu cầu tìm hiểu để biết nhé.
    "Theo kinh nghiệm viết bài vốn có của m thì m viết như seo để các mẹ dễ đọc nhé"
    • Tình trạng mình bị Viêm amidan mãn tính
    - 2 viên amidan to như ngón tay trỏ. Từ nhiều năm nay không biết lúc nào có lẽ lúc đi học cấp 3 giờ mình 30 tuổi rồi. Nó quá chung tình với mình luôn :D
    - Mình hay bị sốt vặt, nhiều lần đau họng là sốt, mệt mỏi nhưng có lần chỉ đau không sốt
    - Ngậm nước muối cả tuần để tránh bị đau họng mà vẫn cứ đau bất chợt
    • Loại thuốc mình thích dùng nhất, biết là không tốt nhưng nó quá hiệu quả
    Đầu ngõ nhà mình có vợ chồng y tá ở trạm bán thuốc. mình hay mua thuốc nhà cô đó, đầu tiên mình cứ mua theo đơn cô ấy bán, sau mình nhận thấy chỉ cần uống 1 loại duy nhất trong đống đó là khỏi, mà chỉ cần 1-2 viên là khỏi. Nên từ sau mình mua hẳn 1 vỉ về dùng có hơn chục nghìn dùng mãi mới hết.
    Sau tìm hiểu mới biết là viên thuốc đó có chứa dexamethason là 1 thành phần không tốt.
    • Cơ duyên để mình cắt amidan
    Trải qua mấy tháng trời mình làm việc tại nhà, ít di chuyển mà vẫn bị đau họng dù kiêng khém rất tốt, thế là qua tìm hiểu qua mấy cái video cắt amidan thấy cũng không sợ lắm nên mình quyết định cắt, và thế là ngay hôm sau lên viện khám, bsy cho mấy viên thuốc uống bảo khỏi thì lên làm.
    Sau mấy hôm mình lên thì nhận được tin là:
    Cắt bằng dao điện phải gây mê.
    Thủ tục gây mê làm khá kỹ càng cần xét nghiệm máu, nước tiểu, chụp x quang, điện tim đồ
    Làm mấy cái thủ tục mất buổi sáng, đến sáng hôm sau mình lên làm lúc 10h thì đến 11h là xong
    • Quá trình cắt amidan
    Khi vào phòng mổ bsy truyền chai nước có pha thuốc gây mê. Mình nằm độ 5 phút thì diu diu mắt ngủ. đến khi xong bác sỹ vỗ vào má bảo tỉnh dậy đi xong rồi.
    Nói chung là lúc cắt không biết 1 tý gì các mẹ ạ, nên không sợ đâu
    À mà ưu điểm của cắt bằng dao điện là dao đi đến đâu thì các mô mạch tự se lại luôn không gây chảy máu, cắt xong nó tạo thành 1 lớp màng trắng các mẹ ạ
    Đến khi về phòng thì nằm nghiêng 1 bên sau 7 tiếng là được ăn. À trước khi phẫu thuật phải nhịn ăn uống từ 10 tối hôm trước tới lúc phẫu thuật không được cho gì vào miệng các mẹ ạ
    • Quá trình sau cắt amidan
    Sau cắt amidan cũng sẽ là thời gian nguy hiểm nếu bệnh nhân không kiêng cữ cẩn thận, hạn chế nói, ăn cháo mềm hoặc uống sữa vì chảy máu sẽ nguy hiểm. Mình ở viện 5 hôm thì về, 3 ngày đầu tiếp nước, uống sữa, ăn cháo loãng
    Khi về thì uống kháng sinh vài ngày nữa rồi hẹn bs lên khám lại
    • Chi phí cắt amindan của mình:
    Mình có thẻ bảo hiểm, khi thanh toán thấy tổng là hơn 3tr nhưng bảo hiểm y tế trừ chỉ còn gần 1tr thôi nhé, còn ở bv thành phố thấy bảo khoảng 5-6 tr thì phải.

Hiện tại ngày thứ 7 rồi mình thấy các vết cắt đang có hiện tượng trôi dần lớp trắng rồi, đợi lớp bên dưới lành lại là được ăn cơm ăn thịt rồi các mẹ ạ.
    Cả tuần nay ăn cháo với sữa thèm cơm thịt quá rồi

Thông tin tạm hết, các mẹ cho m 1like cho sự chia sẻ nhé, có gì mới m sẽ cập nhật thêm. Các mẹ nghiên cứu xem cần phải cắt amidan thì cứ cắt đi không sợ đâu. Mình mà biết không đau thế này mình cắt lâu rồi. :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giadinhnhophiangoaithanh
    Đang tải...