3 tháng đầu: Mang song thai: không biết nên vui hay buồn

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Mun-yeu-thuong, 21/1/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Mun-yeu-thuong

Mun-yeu-thuong Vẫn luôn muốn yêu thương

Các mẹ ạ,
    Mình đã có một bé trai được hơn 19 tháng. Cách đây 2 tuần mình phát hiện có thai liền đi siêu âm thì kết quả thai đã về tử cung. Vì nghĩ đến hoàn cảnh gia đình còn đang khó khăn, bây giờ mới đang bắt đầu gây dựng sự nghiệp nên định bụng bỏ thai. Hẹn với bác sỹ quen của bệnh viện Phụ sản ngày đến phá. Sáng đó, mình đến nhưng do không được dặn trước nên không mang theo kết quả siêu âm cũ, vậy là phải siêu âm lại. Siêu âm 2d lần 1 bác sĩ bảo không có nước tiểu đi siêu âm đầu dò. Ban đầu nói mình qua phòng siêu âm khác để làm cho chuẩn vì máy siêu âm này mờ nhưng bác sĩ mình quen nói là siêu âm để bỏ nên không cần đi đâu. Khi nằm lên bàn vừa đặt que đầu dò vào thì bác sĩ siêu âm nói ngay: Song thai mà, em đã nghi rồi! Lúc đó, 2 bác sĩ siêu âm, 2 bác sĩ khám đều ngó vào màn hình và kết luận đúng là song thai rồi. Vậy là họ khuyên mình đừng bỏ, ai bỏ song thai bao giờ...
    Giờ này thì mình vẫn chưa biết quyết định ra sao, bỏ thì có lỗi mà để đẻ thì khổ cực trăm đường. Nếu lỡ là hai con trai thì còn khổ nữa.
    Mình biết, nói ra đây thì ai cũng sẽ khuyên mình giữ bởi con cái là lộc trời cho nhưng hoàn cảnh thì cũng chẳng ai có thể thấu hiểu được.
    Mình đã từng rất mong là sẽ có song thai trong lần sinh thứ hai đó là 2 cô công chúa xinh xắn đáng yêu nhưng không phải lúc này mà phải là vài năm nữa khi mình đã biết chắc chắn mình thành hay bại trong cái sự nghiệp đang theo đuổi này.
    Quả thực, không biết nên vui hay buồn!

Theo lời khuyên của một mẹ là mình nên update thông tin lên page 1 để nhiều mẹ không có điều kiện theo dõi hiểu được hoàn cảnh của mình luôn.

Ngày 24/01
    Mình đến bác sĩ Trâm ở Lê Văn Thiêm kiểm tra thai như bình thường, mình không nói là mang song thai và từng có ý định bỏ thai, cứ để bác sĩ tự khám.
    Bác sĩ vừa đặt dụng cụ lên bụng mình, trầm tư một lúc rồi nói: Nhìn như hai túi ối!
    Mình liền hỏi: Có phải song thai không ạ?
    Bác sĩ nói: Không hẳn là song thai, vì một túi không có gì luôn, không có một thành phần nào cả. Còn một túi thì có nhưng lại không rõ là bao nhiêu tuần và có vẻ như không hoạt động.
    Mình bảo: Cách đây hơn 2 tuần em đến khám, bác sĩ bảo thai đã 5 tuần, sau đó em đến viện khám, họ bảo song thai.
    Bác sĩ kết luận: Nếu cách đây 2 tuần đã là 5 tuần thì bây giờ 7 tuần phải có tim thai rồi, chắc cái thai này không để được rồi.

Tối hôm đó, mình gọi điện cho bác sĩ ở bệnh viện phụ sản, nói rõ tình tình đi khám, bác sĩ bảo vậy chắc lưu rồi, tuần sau đến viện gặp chị.

Ngày 27/1
    Mình đến bệnh viện lúc 11h, gọi điện cho bác sĩ, chị ấy bảo muộn quá rồi, phải đợi qua trưa. 2 vợ chồng mình đi uống nước rồi cũng chẳng buồn ăn uống gì đến 1h30 quay lại bệnh viện.
    Mình xếp hàng lấy số và vào siêu âm bình thường. Lúc đợi hơi lâu nên bác sĩ quen đã vào xin cho mình siêu âm trước. Vẫn nam bác sĩ phát hiện ra song thai lần trước siêu âm cho mình và kết quả không có gì thai đổi. Song thai 5 tuần tuổi ngừng phát triển.
    Mình có hỏi bác sĩ tại sao cách đây hơn 2 tuần em siêu âm vẫn 5 tuần mà bây giờ vẫn 5 tuần. Bác sĩ nói thì nó không phát triển nên chỉ dừng lại ở mốc đó thôi.

Các mẹ ạ, trong lúc phân vân có nên bỏ hay giữ, mình đã từng hạnh phúc nghĩ tới việc có 2 đứa con gái sinh đôi xinh ơi là xinh, xinh hơn cả anh nó hiện giờ. Mình từng nghĩ sẽ hỏi mọi người đặt tên cho 2 bé là gì, vì trước đây, bé lớn đc đặt tên Poka, mình đã định bé thứ 2 sẽ đặt Poko nhưng bây giờ là hai bé thì phải đặt tên khác ...
    Mình cũng từng nghĩ đến cảnh cực khổ mà mình phải chịu khi có lít nhít 3 đứa con mà điều kiện lại chẳng có gì ...
    Rồi đến khi biết tin thai lưu, mình cứ tự hỏi, phải chẳng vì ngay khi thử thai xong, thấy 2 vạch, trong đầu mình đã có ý nghĩ bỏ nên 2 con đã buồn bã mà tự kết thúc cuộc đời của chúng luôn khi vừa hé mầm?
    Thực ra, khi đọc lời khuyên của các mẹ, có nhiều mẹ nói nặng lời mình cũng nghĩ, các mẹ có ở trong hoàn cảnh của mình đâu mà biết, xung quanh mình có không ít bạn bè của mình cũng bỏ thai do bé đầu chỉ được vài tháng. Mẹ mình cũng từng bỏ 2 lần vì tuổi đã cao rồi mà chót dính ...
    Nhưng đúng là sau khi nhận tin thai lưu, mình cũng dằn vặt, tự trách bản thân có lẽ đã khiến các con tự vẫn ...
    Mình được thanh thản hơn vì bắt buộc phải bỏ thai, đó là lựa chọn không thể chống lại và cũng không ai trách được mình... Thế mà, mình vẫn cảm thấy áy náy. Đúng thật, phải xong mới biết cái cảm giác ấy.
    Hi vọng, có mẹ nào có ý định bỏ thai, hãy đọc qua những chia sẻ này của mình ...
    Mình vừa cai sữa cho nhóc lớn nhà mình xong và chắc chắn phải chọn một biện pháp tránh thai an toàn để không có lầm lỡ.

Cảm ơn các mẹ đã sẻ chia!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mun-yeu-thuong
    Đang tải...

2. bemeo8909

bemeo8909 Thành viên chính thức

Ðề: Mang song thai: Chẳng biết nên vui hay buồn!!!

nên giữ lại chứ chị ơi,còn có rất nhiều ng mong có con mà,1 đứa còn ko được đây mình còn cả 2,3 trai thì cũng có sao đâu,đấy là quan niệm ngày xưa chứ,mình dậy con ngoan thì chẳng bao giờ có chuyện tam nam bất phú cả,

3. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

hic, gd mẹ khó khăn đến mức nào đằng nào vài năm nữa mn cũng có ý định sinh thêm mà, thôi cố gắng khổ trước sướng sau mn ạ, 1 lần sinh đc 2 bé đáng iu còn j bằng

4. lilyhoa

lilyhoa Vui lòng không Spam

Ôi mình thấy nhiều người 3 con trai vẫn sướng đấy thôi. Sướng khổ là do mình nghĩ thôi mà. Chỉ cần con cái khỏe mạnh, ngoan ngoãn là vui , là sướng rồi mn à

5. kieuthuy1989

kieuthuy1989 Thành viên tích cực

Mn cố gắng lên, đừng bỏ tội nghiệp 2 con chị ạ. Em cũng là 1 trong số những người thích phấn đấu, thích đi làm, thích có sự nghiệp. Nhưng gặp nhiều chuyện rồi mới thấy, con cái vẫn là quý nhất chị ạ. Sự nghiệp chị có thể gây dựng sau, chậm lại một chút. Biết là khi có 3 con rồi mọi chuyện đều sẽ khó khăn hơn, nhưng chị cố gắng nhé! Chúc chị và bé khỏe mạnh!

6. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

cố gắng b ạ, có con cái vào cũng là vất vả lắm, sự nghiệp rồi bao nhiêu cái kéo theo nhưng mà đằng nào cũng lỡ rồi thì cố gắng bạn ạ, khi các con lớn rồi làm kinh tế sau

7. trada1020

trada1020 Thành viên rất tích cực

nên giữ lại chị ơi, ai cũng biết là lộc trời cho con cái, nhưng nhiều nhà để con cái ra trời lại cho cả lộc tiền bạc công danh đấy mn à, đúng là ko ai bỏ song thai cả, mn cố gắng đi, khó mấy thì có con cũng là vui nhất, nhiều người dù muốn mấy cũng có đc song thai bao giờ đâu

Mun-yeu-thuong thích bài này.
  8. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

MÌnh cũng khuyên bạn nên giữ lại.

9. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Sự nghiệp quan trọng thật nhưng mình là phụ nữ con cái và gia đình quan trọng hơn. Thành công của người đàn ông thường được nhắc tới nhiều hơn so với người phụ nữ. Nhưng sau tất cả những thành công của họ đều có bóng dáng người phụ nữ.
    Nước Nhật trả lương cho phụ nữ nội trợ như một cách đề cao vai trò người phụ nữ. Ở Việt Nam không có nhưng chúng ta có một cách để tự khẳng định mình là hãy ngẩng cao đầu tự hào với việc chúng ta đã chăm sóc gia đình mình như nào, đã nuôi dạy con cái ra sao khi nói về thành công của bản thân.
    Tháp nhu cầu của con người gồm nhiều tầng, ai cũng tìm đủ vinh quang, tiền bạc rồi mới lo xây đắp mái ấm gia đình. Nhưng hạnh phúc lại luôn nằm ở cái ngăn cuối cùng trong tháp nhu cầu ấy, vậy nên có nhiều người đã đánh rơi hết địa vị, quyền lực, tiền bạc trên con đường đến với hạnh phúc vì không giữ được cái ngăn cuối cùng ổn định, vững vàng và bình yên. Hoặc có nhiều người từ bỏ gia đình để tìm kiếm những điều vĩ đại khác để cuối cùng vì cô đơn, cái họ tìm kiếm vẫn chỉ là một mái ấm để trở về.
    Suy cho cùng, thành công nào cũng đáng giá vì phải trả giá nên nếu có một gia đình để yêu thương thì đừng quên, thành công của người phụ nữ là căn bếp, thành công của người đàn ông là giúp người phụ nữ nguyện vì mình mà giữ lửa cho căn bếp ấm áp suốt cuộc đời.

10. thanhson1975

thanhson1975

cố lên em ạ, con cái là lộc trời cho mà, nhiều người mong như em mà không được đấy

11. maiphuong41288

maiphuong41288 Mỹ phẩm Nga xách tay_0973.333.499

Có khó khăn thế nào thì con cái vẫn là lộc trời cho mn ah. Cố gắng để giữ con lại nhé. Chúc mn có quyết định đúng đắn, em cũng mong đc mang song thai hihi

12. Minh Liberi

Minh Liberi

Mình nói thế này có thể bạn trách mình gay gắt quá, nhưng mà bạn đăng lên đây rồi mình cũng nói thẳng luôn: nếu bạn biết hoàn cảnh khó khăn, sao bạn ko kế hoạch kĩ mà để có, mình mà nhỡ nhàng quá ko kịp chuẩn bị mình uống thuốc ngay, vì mình xác định, có là nuôi, còn ko nuôi được thì phải cẩn thận, có mà bỏ ko chỉ là phải tội mà còn là vô trách nhiệm nữa. Nhà mình theo đạo Phật, luật nhân quả nghiệt ngã, có sám hối cả đời cũng hết. Tuy nhiên đó là mình, với bạn mình nghĩ nên bàn bạc với gia đình, xin trợ giúp, suy nghĩ cho kĩ, còn nếu vì sự nghiệp, bạn có sự nghiệp chắc chắn chưa, nếu đánh đổi quá lớn thì bạn quyết định, còn nếu bạn chưa thực sự có sự nghiêp to lớn tới thế, mình nghĩ bạn nên giữ con chứ. Mình từng đánh đổi rất nhiều để có một đứa con, tương lai giờ mịt mờ, nhưng mình nghĩ cuộc đời này, danh vọng tiền bạc tình ái mất rồi kiếm lại được, ko có sống khác được, ko gây dựng lúc này có lúc khác, đó là những thứ ko "thực sự thuộc về mình", chỉ có sức khỏe và những đứa con mới thực sự là tài sản của mình. Bạn thử bàn bạc trao đổi và tìm kiếm sự giúp đỡ xem có được ko rồi hãy quyết định, giữ được là tốt nhất, cho cả bạn, cho cả con :) đó là cách nghĩ của mình

buzzbee thích bài này.
  13. tcpharmavn

tcpharmavn Thành viên rất tích cực

Hii, em mong bao lâu mà chưa có chị ạ, chúc c có quyết định đúng đắn nhé

14. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Nên giữ lại chứ chủ top ơi, chuyện vui mà. Chủ top k biết chứ có nhiều người mong được như chut top lắm đấy

15. sushi59

sushi59 Thành viên chính thức

nên giữ chị ơi. 1 đc 2 còn gì nữa ạ. Em có quen 1 anh bạn lấy vợ mấy năm rồi mà chưa có gì. Gia đình 2 bên đều có điều kiện tốn cả trăm tr rồi mà vẫn k ăn thua đó :(

16. hongnga21

hongnga21 0902002504

con cai là lộc trời cho cố gắng lên mẹ nó .

17. h0a_h0ng_c0_gai

h0a_h0ng_c0_gai Thành viên tích cực

tam nam van phu, mn nen suy nghi ky nhe. vi bo 2dua thi toi lam

18. mebenabenin

mebenabenin

Nhà mình cố mãi để đẻ sinh đôi mà không được! thèm thêm con mà không đẻ được bạn ạ!

19. WAKODO-VN

WAKODO-VN Thành viên chính thức

mình thì lại không thích đẻ đôi lắm, vì con không đẻ ra thường không được bụ như đẻ đơn

20. nguyenhangthanh6868

nguyenhangthanh6868 Thành viên nổi tiếng

hoàn cảnh của e thì thuộc dạng khó khăn về đường con cái, hỏng mấy lần giờ trvia 2me con e đã đi được nửa quãng đường rồi. Mong là bé sẽ bình an bên em. Thế nên e thấy ai bỏ con thì e xót cho các bé lắm chị ạ. E thương cho các con e chưa thành hình hài mà e ko làm gì để giữ con được. Dù chuyện đã xảy ra nhưng thi thoảng e nhớ các con vẫn khóc. Mong là chị suy nghĩ cho kỹ chị nhé.

Chị cứ tưởng tượng 2 bé sẽ như bé lớn nhà chị, nếu chị bỏ đi thì mỗi lần chị nhìn thấy bé lớn thì sẽ cảm thấy thế nào? Thôi thì đằng nào cũng sinh mà.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.