Kinh nghiệm: Mang Thai Hai Tháng Hay Bị Hoa Mắt Chóng Mặt, Xanh Xao Uống Vitamin Tổng Hợp Có Đủ Chất Không?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Tan Ngoc, 27/5/2020.

1. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Các mẹ bầu nên quan tâm tới sức khoẻ của mình, bổ sung những loại thực phẩm có lợi để nâng cao sức khoẻ

Đang tải...

2. sweet.cream

sweet.cream Thành viên mới

Sắt nước hay sắt viên gì thì mẹ nó cũng cần tham khảo ý kiến bác sĩ, làm các xét nghiệp trước khi bổ sung nhé, không nên tự ý bổ sung đâu ạ. Còn hàm lượng sắt nếu có trong các loại vitamin tổng hợp thì thường sẽ vừa đủ để tránh bị dư thừa nên có thể sử dụng VTM tổng hợp được (nhưng cũng cần đúng liều lượng). Sắt dù dạng nước hay viên, khi sử dụng ở dạng bào chế thì cơ thể cũng chỉ hấp thụ được một phần, còn lại là đào thải. Vậy nên, quan trọng nhất và dễ hấp thu nhất, ít tác dụng phụ nhất thì vẫn nên bổ sung bằng thực phẩm nha mẹ nó

MinhTan0309 thích bài này.
  3. MeTraMy05

MeTraMy05 Thành viên tập sự

nếu triệu chứng bạn nói trên thì bạn chưa cung câp đủ chất dinh dưỡng cho mẹ và bé đâu. nên bổ sung sắt và ăn thực phẩm đầy đủ chất dinh dưỡng vào.

4. MiuNguyen06

MiuNguyen06 Thành viên tập sự

Mom có thấy khỏ chịu không ? Mom nên bổ sung sắt dạng này để để cung cấp đủ chất và ăn uống đủ vitamin nữa nhé.
    Tại sao nên chọn bổ sung sắt Fogyma cho cơ thể?
    - Fogyma được chỉ định sử dụng cho người thiếu máu do sắt, phụ nữ mang thai và cho con bú, trẻ em thiếu máu do sắt, biếng ăn, chậm lớn, suy dinh dưỡng,...
    - Fogyma dạng nước ống uống tiện lợi, dễ dàng sử dụng và bảo quản.
    - Hương vị thơm ngon, dễ uống, không có vị tanh của sắt. Hơn 90% khách hàng sử dụng phản hồi không cảm nhận được vị tanh.
    - Dạng nước nên việc hấp thụ sắt vào cơ thể nhanh chóng hơn, giúp hiệu quả bổ sung sắt tối ưu.
    - Thành phần sử dụng nguyên liệu nhập khẩu, đã được kiểm chứng và sản xuất trên dây chuyền công nghệ hiện đại khép kín. Vì vậy hoàn toàn lành tính với con người.
    - Không có tác dụng phụ như buồn nôn, táo bón, rối loạn tiêu hóa,... đồng thời cải thiện vấn đề kích ứng dạ dày.

5. HanhNhi0897

HanhNhi0897 Thành viên tập sự

Mom xem mình có những triệu chứng này không nhé:
    • Mệt mỏi, đuối sức
    • Chóng mặt, đau đầu
    • Nhạy cảm với nhiệt độ
    • Tay chân lạnh
    • Khó thở, đau ngực
    • Khó tập trung
    • Tim đập nhanh
    • Hội chứng chân không yên
    • Thèm đồ ăn không phải thực phẩm, như nước đá hay bụi bẩn
    Ngoài ra còn có một số dấu hiệu thể chất cho thấy sự thiếu hụt sắt chẳng hạn như:
    • Móng tay dễ gãy
    • Vết nứt ở hai bên miệng
    • Rụng tóc
    • Viêm lưỡi
    • Da nhợt nhạt hoặc vàng bất thường
    • Nhịp tim không đều hoặc thở
    nếu có thì mình đang thiêu sắt và bủ sung sắt và vitamin ngay đi nhé

6. Tân Hồng

Tân Hồng Thành viên tập sự

- Bổ sung sắt trong suốt thời kỳ mang thai.
    - Thực hiện chế độ ăn cân đối giàu sắt như thịt màu đỏ (thịt bò, thịt trâu…), hải sản, thịt gia cầm, trứng, bột bánh mì, đậu, lạc, bí đỏ, các loại rau xanh đậm như rau ngót, dền, muống,...Tăng hấp thu sắt bằng ăn uống các loại quả giàu vitamin C như cam, chanh, dứa, nho, ổi, đu đủ… khi ăn thức ăn nhiều sắt.
    - Không nên uống trà, cà phê ngay sau ăn.
    - Nên nuôi trẻ bằng sữa mẹ hoặc sữa bổ sung sắt dành cho trẻ trong năm đầu đời.

7. Mezony

Mezony Thành viên tập sự

Mom cũng bị thiếu sắt trong giai đọan mang thai ah mom?mom uống loại sắt nào vậy? Co thể chỉ cho mọi người cùng biết không. mình đang dung sắt nước fogyma

8. Mezony

Mezony Thành viên tập sự

Hoa mắt, chóng mặt là dấu hiệu của thiếu sắt hoặc huyết áp, nhưng bạn đang có bầu thì thiếu sắt đúng hơn. Vitamin tổng hợp thì thường có sắt (rất ít) hoặc ko có sắt nên bạn cần bổ sung thêm sắt vào sẽ cải thiện thôi.nên chọn những thực phẩm nhiều sắt như hạt và sữa

9. MinhTan0309

MinhTan0309 Thành viên tập sự

Mình hôm trước cũng gặp nhờ người quen chỉ cho đó là thiếu sắt nghiêm trọng rồi bạn nhé. bổ sung khi còn kịp nhé

10. MeTraMy05

MeTraMy05 Thành viên tập sự

Mình cũng có dấu hiệu như bạn đi bác sĩ được kê sắt nước fogyma (ko biết viết đúng chưa), về mình tìm hiểu thì sản phẩm này được nhiều người dùng, có thương hiệu lâu năm, mà bác sĩ kê đơn nên mình tin tưởng. Mình dùng 3 tháng theo đơn bác sĩ thì ko còn dấu hiệu hoa mắt chóng mặt nữa, ăn uống ngon miệng hơn.

11. MiuNguyen06

MiuNguyen06 Thành viên tập sự

Mình từ bầu bí đến lúc sinh đều dùng sắt nước fogyma, mới đầu thấy mọi người nói khó uống do có mùi tanh nhưng sau khi uống xong thì thích vì ko táo bón, ko bị khó chịu ở cổ như sắt viên. Loại này mình thấy bác sĩ kê cho nhiều mẹ đến khám thai lắm.

12. ThanhNgan8

ThanhNgan8 Thành viên tập sự

Mình đã từng cho con dùng vitamin tổng hợp cứ nghĩ rằng sẽ đủ dinh dưỡng cho con, nhưng ko ngờ con vẫn thiếu sắt. Đưa con đến thăm khám bác sĩ thì được kê fogyma bổ sung cho bé mỗi tháng theo định kỳ và xét nghiệm lại sau khi đủ. Ngoài ra, mình kết hợp ăn uống nữa. Sau 3 tháng dùng sản phẩm thì con mình màu da nhìn khác hẳn ko xanh xao như trước, ăn uống cũng được cải thiện hơn. Fogyma là sắt nước nên bé cũng dễ uống bởi mùi vị ko có, hấp thu và tiêu hóa cũng ổn nữa.

13. ThanhNgan8

Cái này minh thấy khó uống lắm luôn

14. ThanhNgan8

Trên thị trường có nhiều loại sắt nhưng bầu thì bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ theo dõi thai của mình để sử dụng phù hợp. Mình theo bác sĩ Thủy ở phụ sản Hà Nội, từ 12w bác ấy kê mỗi ngày 1 ống sắt nước fogyma , uống đều đặn lúc 9h sáng, trộm vía giờ 28w xét nghiệm các chỉ số đều an toàn. Mình cảm nhận sắt fogyma dễ uống, thương hiệu lâu năm, bác sĩ cũng hay kê cho các mẹ bầu sử dụng, mà hay có chương trình dùng thử nên cứ canh me sẽ tiết kiệm được chút ít chi phí. hihi

15. Mezony

Mezony Thành viên tập sự

Mình thấy điểm cần lưu ý khi uống sắt là chọn loại sắt nào được đánh giá nhiều, bác sĩ kê đơn.... vì bản chất sắt mỗi loại 1 khác. sắt nước giúp hấp thu tốt, ko táo bón, sắt viên uống dễ hơn xíu nhưng lại gây táo bón kinh khủng. Bản thân mình qua 2 lần bầu rút ra kinh nghiệm chọn sắt nước fogyma uống dễ, thương hiệu 10 năm trên thị trường, đến bác sĩ sản khoa nào cũng sẽ được kê sắt khi bạn có dấu hiệu cần bổ sung hoặc qua 12w. Bạn thử search thông tin tìm hiểu các loại sắt nước, rồi lựa chọn sản phẩm phù hợp với mình. Chúc 2 mẹ con thai kỳ khỏe mạnh.

16. Mezony

Mezony Thành viên tập sự

Đang bầu 14w mà thời tiết nắng nóng này thì chỉ có dùng sắt nước là ổn nhất về táo bón và hấp thu thôi bạn à, chứ sắt viên thì ngồi nhà vệ sinh mệt nghỉ chưa kể ảnh hưởng đến trĩ về sau.

17. Mezony

Mezony Thành viên tập sự

Trước mình cũng bị táo bón kinh khủng, có những lúc ngồi nhà vệ sịnh cả tiếng, rồi lại ra rồi vào, cảm thấy bất lực. Sau đó mình đổi sang uống sắt nước fogyma thì việc này được cải thiện, từ đây minh rút ra bài học mình bị táo do uống sắt viên. Vì sắt nước giúp hấp thu tốt, ko bị ảnh hưởng bởi thức ăn (kiểu lựa chọn thức ăn để cùng sắt viên ý) , sắt nước cũng dễ uống lắm nha chị, chỉ cần bẻ cái đầu cho miệng lắc lắc ống là xong, uống xong ko gây ra vị như sắt viên. Mình đã dùng được 3 tháng rồi đây.

18. Mezony

Mezony Thành viên tập sự

Mình bổ sung sắt từ tuần 12, canxi từ tuần 18. Sắt mình chọn sắt nước fogyma vì mình sợ táo bón, còn canxi mình chọn loại osteline của Úc. Cả 2 sản phẩm mình dùng cả quá trình thai kỳ mà ko hề bị táo bón, hay khó chịu 1 tẹo nào. Hàng Úc xách tay thì đảm bảo rồi, fogyma mình dùng cũng mua qua công ty, đặt trực tiếp từ fanpage còn được tặng sản phẩm dùng thử xem mình có hợp hay ko nữa cơ.

19. Tan Ngoc

Tan Ngoc Thành viên tập sự

mình không mom nè. nhưng bị thiếu sắt nhiều qua

20. Tan Ngoc

Tan Ngoc Thành viên tập sự

mình thấy nhiều mom kêu là sắt nước hấp thụ tốt hơn đấy mom/ mom đag dung sắt nào vậy