Mang Thai Ngoài Tử Cung Có Được Hưởng Chế Độ Thai Sản?

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi huonggiang8925, 25/8/2020.

  1. huonggiang8925

    huonggiang8925 Thành viên mới

    Tham gia:
    25/8/2020
    Bài viết:
    21
    Đã được thích:
    5
    Điểm thành tích:
    3
    Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội quy định về đối tượng hưởng chế độ thai sản như sau:


    Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:


    • Lao động nữ mang thai;
    • Lao động nữ sinh con;
    • Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
    • Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
    • Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
    • Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    Vậy để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải thuộc một trong số các đối tượng trên. Nhưng trong trường hợp của bạn là mang thai ngoài tử cung nên không thuộc các trường hợp nêu trên nên bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản.


    Cũng theo quy định tại Điều 1 Công văn số 1967/BYT- BH ngày 10/4/2013 của Bộ Y tế về việc xác định bệnh làm căn cứ giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội nêu rõ:


    " Các trường hợp mang thai trứng hoặc có thai ngoài tử cung là các trường hợp bệnh lý."


    Như vậy, với trường hợp của bạn là mang thai ngoài tử cung thuộc trường hợp bệnh lý nên sẽ không được hưởng chế độ thai sản căn cứ theo quy định của pháp luật và bạn không thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản mà trường hợp của bạn chỉ được hưởng chế độ ấm đau theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.
     

    Xem thêm các chủ đề tạo bởi huonggiang8925
    Đang tải...


Chia sẻ trang này