Cần giúp: Mắt bé đùn nhiều gỉ mắt có phải là dấu hiệu tắc tuyến lệ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi ST-Lu!, 15/5/2010.

1. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Mấy hôm nay bé nhà mình (3 tháng, 1tuần tuổi) mắt đùn nhiều gỉ (gỉ mắt)
    Không biết có phải là dấu hiệu tắc tuyến lệ không?

Thông tin thêm:
    - Bé bị đùn nhiều gỉ mắt lúc ngủ dậy
    - Lúc bé khóc vẫn thấy ra nước mắt

MOng các anh chị tư vấn

Cám ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ST-Lu!
    Đang tải...

2. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Rất có thể bé bị tắc tuyến lệ rồi. Bạn cho con đi thông tuyến lệ sớm thì nhanh khỏi lắm. Hồi bé nhà mình cũng bị tầm 2-3 th tuổi để mãi mới cho con đi thông. Đến lúc làm phải mãi mới khỏi đấy. Mình làm ở Viện mắt HN thấy tốt lắm, chả mất đồng nào vì trẻ con được miễn mà. Ở đấy vừa vắng vừa sạch.

3. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Mẹ nó kiểm tra lại giúp với, vì mình thấy bé nhà mình lúc khóc có ra nước mắt mà

4. bongbong2009

bongbong2009 Mẹ Bông & Bống yêu

Tốt nhất mẹ nó cho con đi kiểm tra đi nhé (ở viện nhi TW hoặc viện mắt TW). Hồi Bông nhà mình cũng bị như thế, cứ chủ quan tự chữa ở nhà đến lúc bị bị nặng lắm, mắt đùn đầy gỉ còn chẳng mở đc cơ (thương con lắm). Hồi đó mình cho đi thông đến 3 lần mới khỏi đấy bạn ạ. Mà lúc thông con khóc khiếp lắm, may mà lúc đó con còn bé nên nhanh quên. Mẹ nó cho con đi kiểm tra càng sớm càng tốt, đừng nghe ai mách này mách nọ. Đôi mắt là cửa sổ tâm hồn đấy

ST-Lu! thích bài này.
  5. antihoa

antihoa Thành viên tập sự

bé nhà mình từng bị như vậy, theo như bác sĩ nói là do cháu nghịch cát hoặc tay bẩn đưa lên mắt nên mới bị vậy, cho thuốc là thuốc nhỏ mắt dành cho trẻ em, dùng trong 5 ngày không đỡ phải đi khám lại
    chúc cháu nhà bạn nhanh khỏe lại

ST-Lu! thích bài này.
  6. Birua

Birua Thành viên tích cực

Bé nhà bạn có dấu hiệu bị tắc tuyến lệ rồi. Tất nhiên bé khóc vẫn ra nước mắt (mọi người thường nhầm tưởng tắc tuyến lệ là khóc ko ra nước mắt) Bé bị tắc tuyến lệ khác mắt bé bình thường ở chỗ không khóc mà mắt vẫn ướt như khóc vậy, kèm theo đùn nhiều gỉ mắt.
    Trước hết bạn nhỏ nước muối (loại nhỏ mắt) ngày 3 lần. Mỗi lần nhỏ xong day nhẹ 2 hốc mắt của bé. Nếu vẫn thấy tình trạng nặng hơn thì phải đưa đi thông bạn ạ

ST-Lu! thích bài này.
  7. DépCảĐôi

DépCảĐôi Thành viên mới

Bạn cứ thứ cho bé dùng thuốc nhỏ mắt đi.Vài ngày không thấy đỡ thì đi khám.Không cử thấy lo lo chẳng làm ăn được gì đâu.

8. tunpq

tunpq Thành viên tập sự

Mình thấy tốt nhất là cho bé đi khám đi. Đưa bé lên Bệnh viện Bán công chuyên khoa mắt Hà Nội ở 51-53 Trần Nhân Tông mà khám, mình thấy ở đó thủ tục nhanh gọn mà khám và điều trị cũng tốt. Hôm nọ mình cũng đưa cháu mình lên đó khám mà. Giàu 2 con mắt, các mẹ đừng chủ quan.

9. mecunpop

mecunpop Bắt đầu tích cực

vậy chắc là bé có dấu hiệu bị đau mắt rồi, bé nhà mình trước cũng bị như vậy, bs bảo ko phải cứ đỏ mắt mới là bị đau mắt. bạn cho bé nhỏ nước muối sinh lý để rửa sạch mắt sau đấy nhỏ Tobrex cho bé, thuốc đấy lành và tốt lắm. vài hôm nếu không đỡ thì bạn nên mang con vào viện khám.
    Trước khi nhỏ thuốc bạn nên làm như thế này sẽ có tác dụng tốt hơn:
    -Lấy bông sạch pha với nước ấm lau mắt cho bé, lau xong mắt bên nào thì vứt luôn bông đi, lấy bông mới lau mắt bên kia.
    - Sau đó nhỏ cho bé nước muối nacl 0,9%
    - 5 phút sau nhỏ thuốc Tobrex.

Chúc bé nhanh khỏi

Sửa lần cuối: 2/6/2010
  10. sharpie

sharpie Thành viên mới

Nếu bị tắc tuyến lệ mà không thông thì có bị làm sao không các mẹ?

11. lanchoac

lanchoac HỘI GÀ 81

mình chẳng biết là có sao ko nhưng mà bsi bảo là nên thông đi lúc bé còn bé chưa đau lắm. đây là một thủ thuật nhỏ thôi mà. đừng để lâu ko tốt. Mà nếu bạn ở gần viện mắt tw thì cứ vào đó mà làm cho yên tâm.

12. tunpq

tunpq Thành viên tập sự

Theo mình thì nên đi khám ngay. Tùy vào mức độ và nguyên nhân gây tắc tuyến lệ mà bác sỹ sẽ chỉ định xoa bóp, dùng thuốc hay phải phẫu thuật để thông. Nếu để lâu sẽ rất nghiêm trọng đấy!

13. bichtramdo

bichtramdo Thành viên tập sự

Em cũng giống chị này, bé nhà em ngủ dậy bị chảy ghèn mắt ( gỉ mắt) nhiều, ở nhà dùng nước muối sinh lý mua ở nhà thuốc thấm với gòn lau cho bé được 2 ngày thì thấy bớt nhưng chưa khỏi.
    Em bế bé lên viện thì bác sĩ bảo bị nhiễm khuẩn. Cho tên một lọ thuốc nhỏ mắt ( loại này chỉ đc bán khi có giấy của bác sĩ thôi), bác sĩ dặn dùng 5 ngày mà ko hết thì phải quay lại khám. Em dùng mới đc 1 ngày đã thấy bớt nhiều lắm.Tốt nhất là nên cho bé đi lên khám để bs tư vấn cụ thể chị nhé.
    Chúc bé mau lành

14. tixiuhn

tixiuhn Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình hồi mới đẻ cũng bị tắc tuyến lệ:

- Đùn nhiều gỉ mắt lúc ngủ dậy như con bạn
    - Khóc thì bé nào cũng có nước mắt bạn ạ, nhưng bạn xem 1 lúc sau nước mắt có hết ko nhé (tức là đã theo tuyến lệ xuống mũi), còn nếu tắc thì sẽ cứ long lanh ở mắt, không thoát đi đâu đc. Con nhà mình trước cũng thế, mắt lúc nào cũng ươn ướt, long lanh nước.

Mình cũng chơi bài rửa mắt nc muối, nhỏ Tobrex, day ấn ở khóe mắt gần tuyến lệ, chỉ đỡ chứ ko thể khỏi đc, về sau để mãi ko đc mình mang bé đi thông tuyến lệ. Từ 2 tháng là đi thông được rồi. Bé nhà mình để 4 tháng mới đi thông con biết rồi nên bé khóc gào kinh khủng khiếp lắm. Con càng bé càng dễ hơn bạn ạ.

Thông tuyến lệ xong bs sẽ kê thuốc nhỏ mắt (có kháng sinh - gồm Tobrex và 1 vài loại nữa). Nhiều trường hợp phải thông vài lần bé mới hết vì thế bạn nên cho con đi khám ngay, đừng chần chừ, càng để lâu càng nặng.

Sửa lần cuối: 23/6/2010
  15. thuy86

thuy86 Thành viên chính thức

con đứa bạn em cũng bị như con chị. Đưa đi khám thì bác sỹ bảo tắc tuyến lệ. Nhỏ thuốc là hết mà nhưng phải theo đơn của bác sỹ. CHị đưa bé đi khám xem

16. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Nem nhà mình ngày mới sinh cũng vậy, ngủ dậy là mắt cứ dính đầy ghèn (dử). Hồi đó cứ nghĩ là con đau mắt, nhỏ nước muối tích cực lắm, nhưng chỉ đỡ chứ ko khỏi. Cuối cùng đi khám thì hóa ra con bị tắc tuyến lệ, nhưng mới nên chỉ thông 1 lần là khỏi.
    Mẹ nó đưa bé đi khám ở BV là tốt nhất đấy. Cái này ko chủ quan được đâu.

17. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Hồi trước con em lúc mới sinh ra cũng bị tắc tuyến lệ .cơ mà hồi đấy ở dưới QN ,các Bs cũng k đc khá cho lắm nên cứ khuyên là để hơn 3 tháng hãy thông vì bé quá rất khó thông ,con bé nên cũng k dám bê lên HN nên con bị đúng 2 tháng ,trong thời gian đấy ngày nào em cũng phải nhỏ nước muốn 0.09% rồi chịu khó lau dử mắt cho con ,lắm lúc mắt con đùn ra 1 đồng dử nhìn thương lắm .Cứ bị khoảng 10 ngày con đỡ đc 3 , 4 ngày rồi lại bị đùn dử mắt tiếp ,thương con phát khóc lên ý .XOng đến lúc con đc 2 thánng em cho lên HN ,chưa kịp cho con đi khám thì đã tự khỏi ,may quá vì đi thông như thế cũng đau lắm .Từ hồi đấy đến giờ 2 tuổi rồi k bị lại gì cả ,may ghê

18. bac sy mat

bac sy mat Thành viên sắp chính thức

Thực ra việc có nhiều gỉ mắt cũng bình thường thôi nếu mắt bé không có dấu hiệu gì khác như đỏ, cộm, nhức mắt. Trong trường hợp như vậy có thể nghĩ đến bị viêm kết mạc đầu tiên bạn ạ. Nếu đúng viêm kết mạc thì bạn có thể dùng kết hợp Tobrex và NaCl như mẹ nào đó ở trên đã hướng dẫn.
    Tắc tuyến lệ thường có biểu hiện là chảy nước mắt, phần mi mắt hơi sưng nề một chút. Trường hợp nhẹ thì bạn có thể day nhẹ vùng mi mắt là sẽ hết. Nặng mới phải đi thông.