Cần giúp: Mất Cả Việc Lẫn Tiền Xin Việc. Help Me

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi GoodMoning16, 8/1/2016.

1. GoodMoning16

GoodMoning16 Thành viên tập sự

Chào mọi người. Mình xin kể câu chuyện của mình. Rất mong nhận được những chia sẻ và ý kiến giúp đỡ của mọi người để mình có hướng giải quyết thỏa đáng.
    Mình học sư phạm ra trường và qua giới thiệu, mình được vào dạy một trường cao đẳng ở thành phố HCM. Cô xin việc cho mình là giáo viên trong trường này. Mình đã đưa tổng cộng cho cô là 130 triệu để được vào dạy trường cao đẳng đó. Lần đầu cô bảo đưa cô 50tr cô đưa thẳng cho hiệu trưởng. Khi mình ký hợp đồng vào dạy được một tháng thì cô hối thúc mình đưa cho cô 80tr nữa. Cô bảo nếu không đưa nốt tiền cho cô thì cô mặc kệ, cô không giúp nữa. (Lúc đó mình đang gặp khó khăn ở trong khoa. Trưởng khoa rất ghét và trù dập mình, mình cũng không biết tại sao lại vậy).Lúc đó mình cũng ngu ngơ lắm, không biết đường đi nước bước thế nào, phải ngoại giao với ai và phải làm gì nữa nên đành trông cậy hết vào cô ấy. Cô có thuyết phục mình rằng trường này có chế độ rất tốt và đảm bảo. Cô nói rất nhiều giọng, lúc thế này lúc thế khác. Lúc thì cô bảo mình sẽ chắc chân vào biên chế với số tiền đó. Lúc thì cô lại bảo có thể có nhiều rủi ro khách quan, rồi là tùy vào số phận nữa...Mình đành nhắm mắt đưa tiền cho cô. Gia đình mình đã phải chạy vạy khắp nơi để gom được đủ số tiền đưa cho cô. Trong những lần đưa tiền mình đã bí mật ghi âm lại.
    Mình dạy hợp đồng ở trường được 2 năm. Trường tuyển sinh ngày càng kém và năm vừa rồi thì thầy hiệu trưởng tuyên bố cắt mọi hợp đồng trong trường, trong đó có mình. Thầy bảo do sinh viên ít nên không đủ chi trả cho giáo viên hợp đồng. Rồi thầy còn bảo sau này nếu có cơ hội thì vẫn nhận bọn mình. Thế là mình bị nghỉ dạy
    Thật cay đắng, đau xót quá. Mất 130 triệu để chỉ dạy hợp đồng được 2 năm. Mình buồn kinh khủng. Mình chỉ mong lấy lại được 1 phần số tiền xin việc. Khi mình nói tình hình công việc với cô giáo đã xin việc cho mình thì lúc đầu cô bảo cô không nhận tiền của mình, cô không có trách nhiệm giúp mình. Khi mình lôi đoạn ghi âm ra thì cô mới chịu nhân nhượng đưa mình 35 triệu. Một số tiền quá nhỏ so với số tiền mà gia đình mình đã đưa cho cô. Cô bảo thích kiện thì cứ kiện. Đấy là do gia đình em tự mang tiền đến nhờ cô giúp đấy chứ. Rồi cô bảo cô không lừa đảo gì em. Nếu cô lừa đảo thì em đã không được đi dạy 2 năm vừa rồi. EM bị nghỉ là do yếu tố khách quan, do tình hình tuyển sinh của trường kém đấy chứ.
    Mình thực sự hoang mang không biết phải làm sao. Mình có thể dùng các đoạn ghi âm trước đây để kiện cô không? Mình chỉ sợ kiện tụng tốn kém mà có khi lại chả được gì. Mong nhận được ý kiến giúp đỡ của mọi người. Mình cám ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi GoodMoning16
    Đang tải...

2. CunKeoBi

CunKeoBi Thành viên chính thức

Theo ý kiến cá nhân của mình thì mình nghĩ là không nên kiện. Giờ mà kiện sẽ tốn kém thêm một khoản nữa. Với lại cô ấy cũng đã trả lại cho bạn 35tr. Coi như 95 tr kia là học phí cho bạn trong 2 năm cũng được (mặc dù học phí như vậy là quá đắt). Giờ bạn cũng đã đi dạy được 2 năm, cũng tích lũy được chút kinh nghiệm trên bục giảng để có thể tự tin hơn khi đi xin việc chỗ khác. Nên mình nghĩ chuyện này có thể không truy cứu nữa. Đấy là suy nghĩ của cá nhân mình, có thể hơi thiệt thòi cho bạn. Nhưng mình nghĩ chuyện gì có thể bỏ qua được thì nên bỏ qua. Mất cái này bạn sẽ được cái khác.

Như mình đây, hồi trước đang đi làm ở một chỗ nghĩ là sẽ gắn bó lâu dài vì công ty gia đình, vợ chồng sếp cũng rất thoải mái, không có quy củ gì khắt khe. Đùng 1 cái 2 vc cãi nhau sếp vợ kêu tụi mình (cùng vs mấy bạn khác nữa) nghỉ việc vì 2 vc đang chuẩn bị ly hôn rồi nên không duy trì cty nữa, đã thế lại còn nợ nguyên 1.5 tháng lương không trả được nghìn nào. Nhưng cũng sau lần đó mình tìm được công vc mới gần nhà, thoải mái, mà lương cũng khá hơn chỗ cũ.

=>>Thế nên nhiều khi những biến cố xảy ra trong cuọc sống, bạn nghĩ nó quá tồi tệ với bạn nhưng biết đâu sau đó lại có những thứ sẽ bù đắp lại cho bạn nhiều hơn. Bạn vẫn là người may mắn so với rất nhiều người đi xin việc mà mất vài trăm triệu nhưng không được việc cũng không lấy lại được đồng nào. Dù sao thì mình cũng thật lòng chúc bạn sớm tìm được công việc mới như ý, và có hướng đi đúng đắn trong tương lai.

GoodMoning16 thích bài này.
  3. GoodMoning16

4. GoodMoning16

Cam on ban nhieu

5. HaguMiyuki

HaguMiyuki Bắt đầu tích cực

Mình thấy bạn ở trên nói đúng đấy, giờ bạn có kiện đc thì sau này cũng khó xin đc việc ở trường khác lắm bạn ạ.

CunKeoBi thích bài này.
  6. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, mình cũng thấy ko nên kiện tụng, tai tiếng vào khó xin việc lắm (cái chạy này là chạy chui mà)

7. hanhan86

hanhan86 Bắt đầu tích cực

k nên kiện bạn ak ng ta lại biết bạn chạy việc mang tiếng khó xin vệc bạn ak

8. me iu nghé

me iu nghé

trường hợp này thì bạn dạy 2 năm rồi coi như ng ta đã giúp bạn xin việc còn gì. k nên kiện

9. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Một bài học cũng khá đắt.

Nhưng mà nhận ra bài học đó thế nào thì cũng không dễ. Nhiều người mất nhiều tiền mà không học được bài học gì mới phí.

10. Thanhte

Thanhte Have a nice day!

Mình nghĩ bạn nên tìm công việc mới bằng khả năng của mình. Coi như đây là bài học đắt giá

11. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

chia sẻ với bạn nhé... thật ra, trong trường hợp này cũng khó nhỉ....uhm...coi đó như 1 vận hạn vậy...quên nó đi....vui tươi đi tiếp thoi...

12. itanht

itanht Thành viên sắp chính thức

Bạn được ký hợp đồng làm việc 2 năm rồi. Lúc đưa tiền bạn cũng bảo cô ý lúc nói thế này lúc nói thế kia mà vẫn đưa tiền như thế là bạn chấp nhận rủi do rùi.
    Giờ bạn kiện thì mất thời gian và tốn chi phí thôi. Coi như đó là chi phí học tập thôi bạn ạ

13. Lehuyen0904

Lehuyen0904 Thành viên chính thức

bạn còn lấy lại đc 35tr, nhìu ng còn mất trắng nữa kia. mà số tiền còn lớn hơn nữa, nghề giaos này nó bạc lắm. hic

14. me-cubi

me-cubi

em gái của đứa bạn mình học cao đẳng y ra xin về tuyến huyện mất 260 triệu kìa, mãi mới vào được biên chế. thời thế thế thời biết làm sao.

15. thaovy1

thaovy1 Thành viên chính thức

mình nghĩ đây cũng là một kinh nghiệm đầu đời và cũng thật không may cho bạn nhưng thôi bạn ah không nên kiện cáo làm gi nữa

16. haminh_1303

haminh_1303 Thành viên sắp chính thức

Mình cũng nghĩ bạn không nên kiện tụng làm gì đâu, bản thân mình là người học luật ra nên biết có những thủ tục kiện tụng nhập nhằng lắm, tốn kém và mất thời gian nữa. Vả lại trong chuyện này bạn cũng sẽ không thể thắng kiện và đòi thêm đc nữa đâu. Vì vốn dĩ cô này cũng giúp bạn có việc rồi chứ không phải là không. Do lí do trường nên mới cắt giảm hợp đồng. Do đó mình thấy nếu cô chịu trả lại bạn 35 triệu thì bạn nên nhận đi, kẻo sau này cô đổi ý là bạn cũng ko thể nào lấy lại được xu nào đâu. Vì cô đâu có vi phạm hợp đồng bằng lời nói (bạn đã ghi âm) đâu, đúng hợp đồng rồi mà :)
    Thôi bạn cứ coi như là bài học cho bản thân mình, và 2 năm kinh nghiệm cũng có thể giúp bạn dạy tốt ở những trường khác mà. :)
    Cố lên bạn

17. heoxinh_mommy

heoxinh_mommy Bắt đầu tích cực

1 bài học cho bạn thôi. Vì thật ra cô giáo bạn k sai :((