Tranh luận: Mất gốc Tiếng Anh thì phải bắt đầu lại từ đâu?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi beepol, 31/7/2015.

1. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Bác ơi, lần sau bác viết thì viết đầy đủ dấu cho em dễ đọc với nhé. Đoạn cuối em vừa đọc vừa dịch, hihi

Đang tải...

2. nlinh120287

nlinh120287 Thành viên mới

chào các mẹ, e thì chẳng có kinh nghiệm gì nhưng e đang theo đuổi học tiếng anh theo phương pháp này các mẹ xem thế nào nhé.
    Đầu tiên e k học từng từ một mà e học theo cụm từ như vậy e sẽ biết được nhiều từ hơn và còn có thể học ngữ pháp nữa.
    Sau đó e sẽ xem một đoạn phim ngắn , lần đầu e sẽ nghe k có sub nghe đi nghe lại để làm quen cách đọc của người ta, có lên có xuống có âm cuối, có nối câu ( đặc biệt mình sẽ biết được nhiều từ lóng mà trên trường k có dạy), rồi mình mở có phụ đề tiếng anh đọc theo nó, đuổi kịp đoạn hội thoại rồi thì các mẹ mở tiếp sub TV để hiểu ý nghĩa đoạn đó, cuối cùng các mẹ tắt hết phụ đề và đọc theo nó thôi.
    Cứ làm như vậy ngày 2 tiếng kiên trì trong 6 tháng kiểu gì mà các mẹ chăng nói giỏi tiếng anh. hì

3. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

1 like cho mn ạ. Rất kiên trì và đúng cách luôn :)

4. Reanimation

Reanimation Thành viên tập sự

Bạn cần xác định mục đích học là để làm gì. Thật ra tiếng Anh để giao tiếp cơ bản chỉ cần mấy dạng ngữ pháp cơ bản là hiện tại, quá khứ (đơn, tiếp diễn) và hiện tại hoàn thành. Nếu mục đích bạn cần tiếng Anh cho công việc, thì bạn bổ sung thêm vốn từ vựng về công việc liên quan và tìm các topic về công việc để tìm hiểu, học mẫu câu và từ vựng.

Ngoài ra bạn bổ sung thêm phát âm nữa, tôn chỉ học từ nào phát âm chuẩn từ đấy luôn. Mình thấy trang này có khá nhiều bài về phát âm, cũng chuẩn mà hướng dẫn tiếng Việt, dễ theo dõi: http://www.estation.edu.vn/phat-am-online/. Chứ phát âm sai cũng là 1 rào cản lớn khiến mình nghe không hiểu mà người ta nói mình cũng không thông.

Bạn cứ xác định mục tiêu rõ ràng, học lại ngữ pháp cơ bản và từ vựng cơ bản, bổ sung món phát âm. Mà cũng cần kiên trì, chăm chỉ nữa :D

5. binhtooc

binhtooc Thành viên mới

Theo mình thì bạn nên bắt đầu từ việc học lại từ mới. Bạn có thể học online qua trang voca.vn. Bạn có từ mới rồi thì sẽ tự tin khi viết câu.

6. binhtooc

binhtooc Thành viên mới

Theo mình thì bạn nên ra hồ Gươm nói chuyện với người nước ngoài ấy, vừa không tốn kém lại dễ dàng cải thiện được khả năng giao tiếp của mình. Bạn đừng ngại, trẻ em đường phố trình độ còn kém hơn bạn nhưng chúng vẫn nói tốt đó sao.

7. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Việc học từ mới có song song với học kĩ năng gì ko bác?

8. TheTomato.vn

TheTomato.vn Thành viên mới

tớ đang muốn học tiếng anh,nhưng ko biết bắt đầu học thế nào?????mn chỉ e với ah.e cảm ơn

9. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Mn ở chỗ nào ạ? Hay qua trung tâm em test miễn phí xem trình trình độ như nào rồi. Để về biết trình độ còn sắp xếp học cho dễ.
    p/s: em làm ở trung tâm nhưng ko có ý câu kéo gì đâu ạ.

10. Ngo Truong An

Ngo Truong An Thành viên mới

Chủ top ở đâu vậy? Hà Nội thì mình không biết. Tại mình sống trong tphcm nên nếu ở SG thì mình có thể giúp chủ top được

11. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Tiếc quá, em ở HN bác ơi. Ko sao, chúng ta có thể trao đổi cũng được mà. Quan trọng là phương pháp học phù hợp và hiệu quả.

12. Ngo Truong An

Ngo Truong An Thành viên mới

Bác có thể tìm đến những trung tâm nào có giáo viên bản ngữ dạy. Mà nhà mình có nhớ những câu giao tiếp căn bản thì học với giáo viên nước ngoài rất tốt còn nếu nhà mình không nhớ gì hết thì nên học với giáo viên Việt

13. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

học với giáo viên bản ngữ cũng có 2 mặt của nó:
    Ví dụ bác nào đang ở trình độ Starter mà học với GVBN thì sợ rằng không hiểu được hết. Phải có trợ giảng hướng dẫn thêm.

14. binhtooc

binhtooc Thành viên mới

có, bạn cứ học các kỹ năng khác bình thường mà.

beepol thích bài này.
  15. hangphung790

hangphung790 Thành viên đạt chuẩn

:oops:Mình hoàn toàn đồng ý với bạn :) Nhiều bạn cứ thích đánh nhanh thắng nhanh, chỉ mong trong vòng 3 tháng là nói được tiếng anh. Nhưng mọi người phải hiểu là đến đứa bé trong độ tuổi hấp thụ ngôn ngữ tốt như vậy cũng ít ra phải 1 năm may ra mới thành câu chữ được nữa là người lớn, trong quá trình học còn vô vàn những thứ phải lo ảnh hưởng trực tiếp đến việc học. Do vậy, mình khuyên các bạn đã mất gốc nên bình tĩnh bắt đầu lại từ cái gốc rễ. Lúc đầu có thể chậm chạp một chút nhưng khi các bạn đã nắm vững cơ bản thì các bạn hoàn toàn có thể tự mua sách hoặc chịu khó tìm xem tham khảo các video trên youtube để học thêm lên, phát triển thêm kĩ năng phát âm và nghe nói của mình sao cho tự nhiên và hay như người bản ngữ vì nói cho cùng mình đang học ngôn ngữ của họ, hãy lắng nghe và học những gì hay mà họ nói. Chúc các bạn kiên trì và sớm thành công với tiếng anh!:p:p:p

beepol thích bài này.
  16. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Hihi, mn cũng phải thông cảm là nhiều khi cm thường có những việc gấp ví dụ cơ hội việc làm hoặc cái gì đó cần Tiếng Anh nên lúc ấy mới cuống lên đi học. Thực ra lỗi là do bản thân mình, nhưng tính chúng ta thường hay Nước đến chân mới nhảy.
    Vì vậy em nghĩ nếu đã xác định thì nên học Tiếng Anh ngay từ đầu, Tiếng Anh là thứ tiếng phổ biến toàn thế giới mà. Thế nào chả có lúc dùng đến, học cũng chả thiệt tý nào đâu mờ :)

17. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

Cái gốc có chắc thì mới lên cao dc

beepol thích bài này.
  18. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Bác thường học theo lộ trình thế nào ạ? Chia sẻ cho em biết được không?

19. nhatlenguyen

nhatlenguyen Thành viên đạt chuẩn

em cung ngu lắm, cho mình xin ít lời khuyên đi

beepol thích bài này.
  20. beepol

beepol Bắt đầu tích cực

Bạn tham khảo các ý kiến của rất nhiều mẹ bên trên đã tự học đó. Biết đâu lại tìm ra được 1 phương pháp phù hợp với mình