Thông tin: MẬT ONG LOÃNG là mật ong Không nguyên chất ????

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi Mật ong Sơn LaNguyên chất, 29/4/2015.

1. Mật ong Sơn LaNguyên chất

Mật ong Sơn LaNguyên chất Thành viên chính thức

MẬT ONG LOÃNG VÀ ĐẶC- NHỮNG ĐIỀU BẠN CẦN BIẾT:

Có khá nhiều loại mật ong với mức độ Đặc và Loãng khác nhau. Có loại mật ong cực đặc, nhưng ngượi lại cũng là mật ong nguyên chất nhưng lại khá loãng. Vậy nguyên nhân do đâu, phải chăng mật ong loãng là không đạt tiêu chuẩn ? Mật ong loãng bảo quản nhanh bị hỏng ? …

ĐIỀU GÌ TẠO NÊN MẬT ONG LOÃNG VÀ ĐẶC KHÁC NHAU??

Như đã nói ở trên mật ong đặc và loãng không thể nói lên được là nó có phải là nguyên chất hay không bởi : Theo như TS Phùng Hữu Chính, Giám đốc Trung tâm Nghiên cứu và Phát triển Ong có trả lời bạn đọc gửi tới như sau Mật ong đặc hay loãng một phần là do thời gian lấy mật. Ong nuôi già mật thì sẽ cho mật ong đặc hơn là ong lấy non. Hoặc do nguồn gốc giống ong, giống ong ngoại không chỉ cho sản lượng mật cao hơn mà mật ong ngoại cũng thường đặc, sánh hơn.
    Mật ong đặc và loãng không thế đánh đồng là mật ong giả hoặc mật ong không nguyên chất

Một lý do nữa là do mức độ đậm đăc, loãng của mật ong cũng phụ thuộc nhiều vào mùa, thời tiết. Chẳng hạn mật ong khai thác vào mùa mưa sẽ loãng hơn so với mùa khô …Bạn có thể xem thêm thông tin giải thích chi tiết về mầu sắc và mức độ đặc loãng của mật ong nguyên chất khi khai thác theo mùa tại bài viết :” Sự thực về mật ong đóng đường và mật ong giả"
    Mật ong rừng nguyên chất cũng có thể loãng nếu khai thác không đúng mù

Qua đây, chúng ta có thể tạm mặc định với nhau là “Không thể xét tính đặc loãng của mật ong để nói mật ong này là nguyên chất hay không ? chúng ta chỉ có thể căn cứ vào chất lượng mật khi nếm, hoặc trực tiếp dùng sản phẩm và các phép thử.”

MẬT ONG ĐẶC HAY LOÃNG CÓ ẢNH HƯỞNG ĐẾN THỜI GIAN BẢO QUẢN HAY KHÔNG??

Mật ong loãng hơn thường không bảo quản được lâu, dễ bị hỏng hơn mật ong đặc. Vì vậy, mật ong nên sử dụng càng sớm càng tốt. Nếu để bên ngoài thì không nên để lâu quá 1 – 2 năm, tùy độ đặc.

Nhân đây cũng xin trả lời mấy chị hay hỏi mật ong sơn la về hiện tượng các chị để trong tủ lạnh thì mật ong nó chuyển thành dạng keo keo, dẻo dẻo. Không biết gọi như thế có chuẩn không nữa. Em xin được trả lời các chị như sau : Bảo quản mật ong trong tủ lạnh có thể kéo dài thời gian sử dụng lâu hơn, mọi người hoàn toàn yên tâm về chất lượng sẽ không bị giảm sút ngoài ra còn tránh được kiến, các côn trùng thích ngọt khác … Tuy nhiên, nếu như mật ong Sơn La thì để nhiệt độ bình thường, để ngoài trời cũng vẫn cứ thoải mái và ok chị nhé.

Một điều xin quý khách hàng của mật ong Sơn La chú ý là : Khi mật ong chuyển màu, bị chua, nổi bọt, hay có mùi cay cay thì mật không còn tốt nữa, nhất là khi mật chuyển màu đen thì nên bỏ đi.

NGUỒN: MẬT ONG SƠN LA​

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mật ong Sơn LaNguyên chất
    Đang tải...

2. Nguyễn Thị Ngoan

Nguyễn Thị Ngoan Thành viên mới

chuẩn luôn mẹ nó ạ! hôm trước mua phải 1 chai mật ong loãng hơn mọi khi tưởng là mua phải mật đểu , mình làm um lên , sau đó đc bên bán hàng giải thích tận tình+ đọc nhiều bài báo mới biết hoa ra mật mình mua vẫn là mật xịn :D :D :D

3. giangmy9x

giangmy9x Thành viên tích cực

Mình được ông bác nuối anh chỉ giáo cách chọn mật ông thật, là nếm thị có mùi thơm, mật ông giả rất ngọt không vị thơm mà có vị ngọt của mật, quan trọng nhất là mật ong giả thì sẽ có đường ít hoặc nhiều đóng cặn ở cuối chai còn mật ong thật thì không

4. Mật ong Sơn LaNguyên chất

Cách thử của bạn rất đơn giản và dễ thực hiện , xong theo kinh nghiệm nuôi ong lấy mật nhiều năm của mình, mình nghĩ chỉ dựa vào việc đóng cặn ở dưới chai mà kết luận là mật ong giả thì không được chính xác lắm( mình có phân tích khá rõ trong bài viết "SỰ THẬT VỀ MẬT ONG ĐÓNG ĐƯỜNG VÀ MẬT ONG GIẢ", và muốn tìm hiểu thêm những cách thử mật ong đơn giản và chính xác nhất bạn có thể đọc bài viết "Cách Phân biệt Mật ong thật giả chưa đầy 3 phút.".

Chúc bạn có thêm được nhiều thông tin và kiến thức bổ ích nhé!

5. thanhthanh2015

thanhthanh2015

mình thì hãy chọn chỗ quen biết để mua

6. Mật ong Sơn LaNguyên chất

Chọn chỗ quen biết , tin tưởng để mua là sự lựa chọn thông minh nhất đấy mẹ nó ạ!

7. huonghanoi

huonghanoi Thành viên chính thức

Mình không biết cách phân biệt giữa mật ong thật và giả,các mẹ biết bảo giúp mình với

8. huonghanoi

Mình được người bạn ở Tuyên Quang cho 2 chai mật ong rừng,một chai đặc và một chai loãng hơn mình không biết dùng chai nào sẽ tốt hơn,các bạn giúp mình với ạ

9. Mật ong Sơn LaNguyên chất

10. Mật ong Sơn LaNguyên chất

Mình nghĩ chỗ tin tưởng vậy thì mật loãng hay đặc chắc là do thời gian lấy mật khách nhau thôi, còn chất lượng đều tốt cả thôi ban ạ,

11. huonghanoi

các mẹ cho mình hỏi mật ong dùng xong lên để ở tủ lạnh bảo quản hay để ở không khí bên ngoài tốt ạ

12. Mật ong Sơn LaNguyên chất

Mật ong bảo quản để tủ lạnh hay để ngoài đều đc bạn nhé, ko ảnh hưởng gì đến chất lượng cả, nhưng nếu mật ong loãng thì bảo quản ở tủ lạnh sẽ để đc lâu hơn, và nếu bảo quản trong tủ lạnh thì bạn nên đựng mật ong trong chai thủy tinh nhé ( ko nên đựng mật ong trong chai nhựa và chai bằng kim loại nhé)