Mâu thuẫn vợ chồng vì chọn sữa cho con.

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi ping_pong, 4/8/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Kunkinyeu

Kunkinyeu Banned

Ðề: Mâu thuẫn vợ chồng vì chọn sữa cho con.

cẩn tắc vô áy náy mà mẹ nó ơi, mà dạo này thấy cái vấn đề an toàn thực phẩm hình như hơi bị lơ là thì phải, ngay cả những hãng lớn như abbott, vinamilk mà cũng bị dính vào mấy vụ như thế thì đúng là ko còn biết đâu mà lần nữa, vẫn cứ phải tăng cường đề cao cảnh giác vậy thôi

2. shopbaby123456

shopbaby123456 Bắt đầu tích cực

Hix, mẹ nó ơi ko phải dạo này mà là từ trước đến giờ khâu kiểm tra chất lượng của Việt Nam đều thế, có điều giờ người ta bắt đầu quan tâm nhiều hơn đến an toàn thực phẩm nên mới bị phanh phui thôi. Tớ cứ yên tâm hơn cho con dùng sữa ngoại vậy, mắc tí cũng đành thôi.

Ah, nói về mẹ chồng chăm cháu thì vô cùng. Đữa em tớ có con được 7 tháng, bé tiêu hóa kém, hay bị đi ngoài phân sống. Mẹ nó dặn bà ở nhà cho cháu ăn uống đầy đủ, nhưng bà cứ chỉ cho cháu ăn bột với muối trắng triền miên. Mẹ nó góp ý mấy hôm bà không chịu thành ra lớn tiếng. Mẹ sót con, bà thì cứ kinh nghiệm xưa mà duyệt. Hix, chẳng biết cư xử sao giờ. Các mẹ cho xin ý kiến.

3. Mẹ Jennie

Mẹ Jennie Bắt đầu tích cực

trời đất, trẻ con mà cho ăn muối thì hại thận lắm, nếu bà ko tin thì dẫn bà ra viện dinh dưỡng để bác sỹ tư vấn cho, chứ mấy cái kinh nghiệm dân gian ko phải cái nào cũng đúng và tốt đâu nha. mình đọc thấy bảo nếu bị tiêu chảy thì càng phải tăng cường uống sữa, chế độ ăn phải đầy đủ dinh dưỡng nhưng chế biến loãng ra cho dễ ăn, với lại ăn yaourt vô nữa đó

shopbaby123456 thích bài này.
  4. uyenvy80

uyenvy80 Thành viên đạt chuẩn

đúng đấy trẻ con cần ăn vừa đủ chất ngọt cũng như chất mặn...tất cả đều vừa đủ thôi... trẻ con bị đi ngoài nên nấu carrot với nước cho bé uống, trẻ em trên 1 tuổi có từng uống sữa tươi thì có 1 loại sữa dinh dưỡng dành cho bé bị đi ngoài ( cái này hỏi bs để biết chỗ mua ) . Nếu trẻ còn nhỏ thì nên đi bác sĩ cho chắc ăn đừng uống thuốc bậy bạ nguy hiểm lắm

5. uyenvy80

uyenvy80 Thành viên đạt chuẩn

Đúng thật là 2 thế hệ muh cùng chăm bé thì thể nào cũng có vấn đề mâu thuẫn hết.. nếu cháu tiêu hóa kém mẹ nó nên chọn dòng sữa nhạt thôi nhé, mình thấy một số hãng sữa lớn dah tiếng đều có sản phẩm riêng về sữa dành cho tiêu hóa kém, hay bé sinh non..vv.vv mẹ nó nên tham khảo để bổ sung thêm chất cho bé nhé

6. khanhlinh1022

khanhlinh1022 Thành viên chính thức

Đúng là quảng cáo luôn hấp dẫn người xem nhỉ ? từ già đến trẻ đều mê thế cơ. Sữa Enfa dễ uống, cũng tổng hợp nhiều chất cần thiết cho bé , giá cả cũng ổn định mẹ nó cứ thử cho bé đi ,không biết chừng đến lúc bé ghiền sữa Enfa hơn sữa mẹ , bé tăng cân và chiều cao tốt mẹ nó lại phải cám ơn mẹ chồng đấy chứ!

7. khanhlinh1022

cho mình hỏi cái vụ chất Beta Glucan nó ra sao nhỉ ? nghe lạ quá, mình thật là lỗi thời khi không chạy theo kịp thời đại để biết dưỡng chất mới tốt cho trẻ... thật ra mình nghĩ đơn giản về giá như thế này..
    Đối với sữa ngoại( hàng xách tay ) các loại sữa giá cao vì hàng về ít muh nhiều người cần, hoặc giá cả thị trường ngoại tệ cao nên tiền sữa cũng tăng theo
    Đối với sữa nội giá cả khá ổn định vì là đa số hãng sữa nội đều được nhà nước hỗ trợ giảm thuế, để đảm bảo có giá tốt cho người dân việt nam sử dụng

Tất cả các loại sữa... như các hãng abbott, dumex, Mead Johnson.... giá cả chênh lệch nhau ko nhiều, 1 phần cũng là do Fan của hãng sữa quá đông, nên mỗi ngày lượng sữa tiêu thụ càng tăng cao, giúp cty sản xuất có lời và nhằm giữ khách hàng lâu năm thì họ luôn cố gắng giữ giá thật tốt cho người tiêu thụ... đó cũng là cách làm ăn lớn của cty uy tín và danh tiếng

8. Tuny

Tuny wWw.đồchơiLEGO.vn

Mình cũng đang dùng sữa ngoại cho con, có ý kiến sau:
    Thật ra sữa nào cũng tốt và an toàn, sữa bây giờ nhiều chất, nó hỗ trợ thêm về men tiêu hoá, DHA, tăng chiều cao chẳng hạn có điều con mình hạp (phat triển tốt, output tốt) loại nào hơn mà thôi, loại nào dễ mua cũng là tiêu chí. Từ Vinamilk, Enfa, Abott...ng quen mình đã cho con uống, cái nào cũng tốt (nếu hạp), như cháu mình chỉ uống của hãng VInamilk mà rất thông minh, cao to bình thường.
    Kể chuyện ngoài lề: Con mình đang uống APtamil đây, mua thì khó, giá chẳng rẻ, mà Ship từ HN vào SG thì các bác thấy rồi đó 8 hộp gần 300k (Chuyển phát nhanh), chưa kể lần rồi 2/8 hộp bị bẹp, bung nắp bung sữa, thử hỏi ai chịu phần này? .. HIc... Rồi có ng quen cũng đã nói, coi chừng Aptamilk dzỏm, vì giá bên ANh cả gần 500k thì làm sao vn bán giá này?.. Hu hu, lần đó mất ăn mất ngủ vì sợ cho con bú sữa giả.. Nhưng củ chuối vậy.... Ráng còn 02 hộp nữa chuyển sang Friso cho dễ mua, ko sợ giả nữa nhưng vẫn lo vì ko biết sữa mới con có thích ko, có hạp với con ko, vì con 16tháng rồi, đã biết ngon dỡ, lạ quen rồi. Túm lại ko sợ tốn $, mà cầu mong con hạp sữa, khoẻ mạnh thông minh là tốt rồi.
    Chúc các mẹ có sự lựa chọn tốt cho bé yêu của mình. CHúc các con hay ăn chóng lớn, khoẻ mạnh.

9. khanhlinh1022

Mình đi siêu thị thấy gian hàng sữa ngộp mắt luôn,... việt nam mình mở rộng thị trường nên hàng hóa cũng đa dạng, riêng về sữa mình đếm chắc cũng trên 20 loại... hèn chi các mẹ trẻ có bé đầu cứ luống cuống cả lên vì không biết chọn loại nào... phải chi chỉ có 1-2 loại thì dễ lựa chon hơn ?...nói thế các mẹ có con bị yếu đường ruột hoặc bé sinh non lại nhảy bổ vảo quýnh mình chết nhỉ?? hiihhiih.... thiệt là mâu thuẫn quá ...

10. khanhlinh1022

Trong sài gòn cũng có chỗ bán sữa aptamilk của Anh muh mẹ nó, sao không mua trong này có tiện hơn không ? nếu đổi sữa cho bé gần với vị sữa aptamilk thì mẹ nó nên mua dòng sữa nhạt thôi, vì sữa của anh nó nhạt chứ ko ngọt như sữa việt nam... mình nghĩ nếu mẹ nó chọn friso thì nên mua 1 hộp thử trước nhé, vì có nghe thông tin loại ây hơi bón .Tuy nhiên nếu bé hợp thì sau 1 hộp mẹ nó cũng có thể theo, vì cơ thể và khẩu vị mỗi bé khác nhau muh...chúc bé vui khỏe, chóng lớn nhé

11. Mẹ Allan

Mẹ Allan Thành viên chính thức

hồi đợt cũng lùm xùm vụ sữa S26 dỏm đó. giờ thấy cái gì cũng thật giả khó lường quá. hồi đó mình cũng muốn bon chen sữa xách, rồi cũng bị cái vụ móp hộp sữa, sợ quá lại thôi, chuyển qua mua sữa trong nước cho nó lành, ít ra dễ mua mà còn có chỗ khiếu nại này nọ. thời buổi cạnh tranh gay gắt, mí hãng lớn nó cũng ko dám làm ăn gian dối kẻo lại bị tẩy chay thì chết

12. Mẹ Allan

Mẹ Allan Thành viên chính thức

mình nghĩ phải hơn 20 loại ấy chứ, nhiều lắm ko kể xiết. mà bán cái này lời thấy mồ, đâu phải mẹ nào cũng có thể cho con bú đến 2 tuổi đâu, ko mua sữa bù thêm thì biết mua gì giờ. chỉ mong các hãng sữa phải có tâm 1 chút, khách hàng là những em bé đỏ hỏn, nhỏ xíu, mà vật giá thì lại còn đang leo thang, giữ dc giá với chất lượng ổn định thì các mẹ còn mong gì hơn chứ

13. Jenny2009

Jenny2009 Thành viên chính thức

em thấy sữa enfa dễ uống nên ít bé nào ko hợp lắm chị ạ. mẹ chồng cũng chỉ muốn tốt cho cháu nên mới đòi thế, chứ bà mà đòi cho cháu uống sữa ông thọ thì mình mới sợ đó chị :)

14. Jenny2009

cái này thì khó nè. em nghĩ chắc mình nên nhờ anh xã đứng ra thuyết phục mẹ khéo khéo chút, hoặc dẫn bà theo khi đưa bé đi khám bệnh, thể nào bác sỹ cũng tư vấn ăn uống này nọ, bà sẽ nghe theo bác sỹ thôi.

15. Jenny2009

đúng đó, thời giờ uy tín là trên hết, mà mấy hãng sữa ngoại toàn là lâu năm ko nên ít ra thì cái uy tín của họ dựa trên tiêu chuẩn an toàn vệ sinh thực phẩm của nước ngoài thì cũng đáng để tin tưởng. còn các bác việt nam mà cấp chứng nhận an toàn thực phẩm thì cũng í ẹ lắm

16. ngocthu_1510

ngocthu_1510 Bắt đầu tích cực

thông tin về beta glucan cho mẹ nó nè

Beta Glucan (1,3/1,6) có nhiều lợi ích đối với sức khỏe con người, trong đó có khả năng giúp tăng cường hàng rào miễn dịch tự nhiên. Sau khi được ăn/uống vào cơ thể qua đường tiêu hóa, chất này được hấp thu qua ruột non. Trong các cơ quan miễn dịch, nó liên kết với các bạch cầu trung tính và tăng cường “sức mạnh.” Các bạch cầu trung tính được tăng cường sẽ nhận dạng và tiêu diệt các mầm bệnh xâm nhập từ bên ngoài một cách hiệu quả.”

Theo kết quả nghiên cứu lâm sàng mới nhất của nhà khoa học Talbot công bố năm 2009 cho thấy tác dụng của Beta-Glucan làm giảm đáng kể các triệu chứng nhiễn trùng đường hô hấp như nghẹt mũi, sổ mũi, đau họng, ho.

Giáo sư Rafael khẳng định việc bổ sung chất này vào thực phẩm của trẻ trên 1 tuổi sẽ có lợi cho sự phát triển toàn diện của trẻ, giúp các cháu khỏe mạnh, giảm bệnh tật để thoải mái vui chơi và học tập.

khanhlinh1022 thích bài này.
  17. ngocthu_1510

ngocthu_1510 Bắt đầu tích cực

sữa này trong siêu thị hình như cũng có, nhưng các mẹ thích mua hãng nào nhiều người dùng hơn thì phải. mà lạ nhỉ, sao cứ sữa nước ngoài là sữa nhạt nhỉ, chỉ có sữa mình là béo ngậy? hay do con tây nó bự sẵn nên ko cần phải nạp nhiều dinh dưỡng như con mình?

18. meminhmeo

meminhmeo Thành viên đạt chuẩn

Khi mình sắp sinh, cô em bên Nhật bảo gửi về cho cháu thùng sữa meiji nhưng mình từ chối. Lý do là khi hết sữa thì không biết mua ở đâu, lại lo hàng thật với hàng giả. Rồi nếu đưa con về quê mà hết sữa thì biết làm thế nào.
    Quan điểm của mình là ngay từ đầu chỉ chọn 1 hãng có uy tín cho con, sữa phải dễ mua và hợp với bé. Cũng có lúc con mình lười ăn, mình pha ít một, 60ml nếu con uống hết thì pha tiếp, vừa không phải đổ sữa đi lãng phí, con mình cũng không bị ép ăn, cùng lắm là 3 ngày sau con lại trở về phong độ bình thường.
    Hôm trước ra hàng bánh kẹo ngay trước cửa nhà mình mua sữa, thấy 1 bà mẹ chở đứa con khoảng 5,6 tuổi đến hỏi sữa grow nước, chị ấy đã đi dọc con phố nhà mình hỏi mà không đâu bán. Mình bảo chị ấy lên phố lớn chắc có bán. Mình thì không bao giờ chiều con như thế.

19. khanhlinh1022

Tớ thì nghĩ là trẻ con nước ngoài họ luôn chú trọng các chức năng phát triển của trẻ , tránh dư chất này và thiếu chất , kể thêm tí suy diễn của mình là tại tụi tây ít chịu cho con bú sữa mẹ nên họ sản xuất sữa nhạt nhằm mục đích tạo cái vị cho trẻ giống sữa mẹ , trẻ sơ sinh thì uống sữa nhạt tốt hơn, mình nghĩ cứ Enfa muh dùng cho lành vì dễ mua, dễ kiếm khi cần, chứ cái vụ sữa xách tay nhiều khi hút hàng chả có sữa cho con , phiền ơi là phiền

20. khanhlinh1022

thật ra từ cái lý thuyết đến cái thực hành là cả 1 vấn đề đấy bạn... bạn suy nghĩ cái việc chọn sữa khá chuẩn... Tuy nhiên nên đầu tư dòng sữa tốt 1 chút sẽ tốt cho con hơn ah...

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.