Kinh nghiệm: máy làm sữa đậu nành

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi huongvan, 14/5/2012.

1. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

đậu nành rất tốt cho sức khỏe,điều này ai cũng biết,nhưng có mẹ nào thường xuyên làm sữa đậu nành tại nhà ko nhỉ?các mẹ có biết loại máy nào làm sữa đậu nành tốt và tiện dụng ko,tư vấn giúp mình nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi huongvan
    Đang tải...

2. mekhoaibop

mekhoaibop Thành viên tích cực

Ðề: máy làm sữa đậu nành

chào me huongvan
    mình cũng thỉnh thoảng làm cho nhà uống, mình chia sẻ để mẹ huongvan biết nhé.
    Bước 1: Đong đậu nành vào nồi to. Dùng vòi nước xả mạnh để bọt và các hạt lép hạt mốc nổi lên thì lựa hết ra ngoài.
    Xử lý kỹ bọt, sữa đậu nành sẽ ngon và lâu hỏng hơn
    Bước 2: Đợi bọt ra hết mới bắt đầu ngâm. Nên dùng nồi to, ngâm càng nhiều nước càng tốt. Điều này giúp nước ngâm loãng hơn, nồng độ chua giảm đi. Ví dụ: 2 lạng đậu nành thì ngâm trong 5-10 lít nước. Không ngâm bằng nước nóng. Không đậy nắp. Đặt ở nơi khô ráo, thoáng mát. Thời gian ngâm mùa hè từ 6-8 tiếng, mùa đông từ 8-10 tiếng. Cứ 2-3 tiếng thay nước ngâm một lần là tốt nhất.
    Sữa đậu nành nóng nhiều dinh dưỡng hơn.
    Bước 3: Ngâm xong, bạn gạn nước ngâm đi, tiếp tục xả mạnh để bọt ra hết rồi mới bóp vỏ. Kỹ thuật này giúp nước chua không ngấm vào thịt của hạt đậu nành.
    Bước 4: Nếu hàng ngày làm, bạn nên ngâm lượng đậu nành cho 3-4 mẻ. Phần đậu ngâm bóp vỏ chưa dùng nên cho xấp nước, đặt trong ngăn mát tủ lạnh, dùng hết trong 2 ngày. Mỗi lần mang ra dùng cần thay nước, xả kỹ bọt rồi mới bắt đầu xay. Cách làm này tiết kiệm thời gian.
    Xay và đun chín sữa:
    Cho hạt đậu nành ngâm đã bóp vỏ vào máy xay sinh tố , châm từ từ 200ml, vừa xay vừa dừng để nước đậu bão hòa. Châm nước từ từ giúp đậu nành được xay mịn mà không có bọt. Tiếp theo là đổ đậu nành đã xay mịn vào một nồi to và hòa với 1100ml nước còn lại. Dùng vải lọc lấy phần nước đậu, bỏ phần bã đi. Cho nước đậu vào nồi và đun nhỏ lửa trên bếp, sau 20-25 phút nước đậu chín là có thể uống nóng
    Chú ý: Khi đun sữa, nên đặt một tấm sắt trên lửa rồi đặt nồi đậu nành trên tấm sắt. Vặn thật nhỏ lửa. Thỉnh thoảng khuấy nhẹ. Cách này giúp nước đậu chín mà không bị khê. Thấy nước đậu sôi bùng thì bắc ra, hớt sạch bọt rồi lại bắc lên đun tiếp 2-3 lần.
    Chúc mẹ huongvan làm ngon nhé.
    Thấy mẹ chăm con cũng khéo, vào mùa hè này làm sữa chua cho bé cũng tốt cho hệ tiêu hóa đấy mình đang có máy làm sữa chưa để giá ưu đãi cho các mẹ là 200K với 6 cốc đi kèm. Mẹ ủng hộ mình nhé, nhớ gọi cho mình số 0983655014 để được giao hàng trực tiếp nhé. Thanks mẹ huongvan. Giới thiệu cho mình nha....

huongvan thích bài này.
  3. huongvan

mình đang có 2 nhóc nên rất bận,mình thấy cách mẹ làm là cách truyền thống,mình nghe nói có máy làm đậu nành mà ko phải ngâm ko phải say mà mình chưa hiểu lắm.

4. CamyShop

CamyShop Thành viên rất tích cực

e hóng ạ, cũng đang tính làm SDN nhưng làm thủ công thì lâu quá. hình như máy làm SDN cũng khá đắt, e vô sản....

5. huongvan

máy làm sữa đậu nành thấy có mấy loại,giá cũng tương đối đắt,nhưng vấn đề là có mẹ nào từng dùng rồi thì xin tư vấn xem loại nào dùng tốt và thiết thực ấy ,chứ còn đắt thì cũng phải mua thôi

6. mekhoaibop

mekhoaibop Thành viên tích cực

vậy mẹ huongvan muốn máy làm đậu nành thật tiện dụng ah. mẹ vào trang này nhé zoup.vn có nhiều loại máy và có giá tiền luôn.

huongvan thích bài này.
  7. huongvan

mình cám ơn các mẹ,mình đã làm được những ly đậu nành nóng hổi rồi,ngon tuyệt,nhưng mình lại có 1 thắc mắc mới là ko biết uống đậu nành hàng ngày có được ko?mỗi ngày nên uống 1 ly hay nhiều ly cũng đươc ,có mẹ nào biết thì tư vấn cho mình nhé

8. maylocnuoctaivoi

maylocnuoctaivoi Thành viên mới

Máy làm sữa đậu nành bây giờ rất phổ biến rồi, đậu nành bổ dưỡng mà lại dễ chế biến. Các loại máy Homepro Thái Lan, Supo giá bình dân, cao hơn có Korea King, Blueston, soylove,...
    Cá nhân mình thì thằng Blueston thiết kế khá đẹp, giá vừa tầm các mẹ tham khảo nhé.
    Các mẹ ở HN thì gọi điện đặt hàng ở công ty Trí Hưng cho yên tâm.

huongvan thích bài này.
  9. vuhongson1586

vuhongson1586 Thành viên rất tích cực

Nhà mình có cái máy làm Sữa đậu nành tàu thôi, mua ở lạng sơn có 300k mà làm tốt lắm