Mẹ chồng tôi mở miệng ra là… nói bậy

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi gauconnungniu, 6/6/2012.

1. gauconnungniu

gauconnungniu Thành viên mới

Nghe những lời nói bậy của mẹ chồng nhiều lần em rất “nóng mắt”, nhưng vì mình là phận con, lại là con dâu nên em không dám phải ứng gì ra mặt…

Buồn lắm các chị ạ. Nói ra nhiều người lại bảo nói xấu mẹ chồng, nhưng thực tình em cảm thấy vô cùng ức chế vì mẹ chồng em quá hay nói tục trước mặt 2 vợ chồng em và cháu bé.

Vợ chồng em không cùng quê, nhưng cùng nhau ra Hà Nội học tập rồi làm việc ở đó nên bén duyên và kết hôn với nhau từ năm 2009.

Năm 2010 em sinh một cháu bé trai. Vì nhà không có nhiều điều kiện, hai vợ chồng ở quê ra cũng còn khó khăn, không dám thuê ô sin về nhà nên em có nhờ mẹ chồng ở quê ra trông cháu hộ. Thú thực, em cũng thấy cuộc sống với mẹ chồng là khá phức tạp, nhưng vì hoàn cảnh không dư giả gì nên em phải cố gắng chịu đựng. Em cũng cố gắng thu xếp công việc nhà, việc cơ quan để chăm sóc cho cháu, và cơm nước phục vụ gia đình. Mẹ chồng em cũng nhận thấy sự cố gắng của em, và ghi nhận sự cố gắng đó, nên mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu khá hòa hợp, đã hơn 1 năm bà ở với em nhưng giữa 2 mẹ con chưa có điều tiếng gì xảy ra.

Nhưng có một điều mà em không sao chấp nhận được mẹ chồng mình, đó là chuyện bà rất hay nói tục, nói bậy trước mặt hai vợ chồng em và cả cháu bé. Bà thường hay dùng những từ như: Đ mẹ tiên sư nhà mày; rồi Đ biết được; hay là Đ cần;… để nói với cháu và cả 2 vợ chồng em.

Nghe những lời nói đó nhiều lần em rất “nóng mắt”, nhưng vì mình là phận con, lại là con dâu nên em không dám phải ứng gì ra mặt, còn chồng em thì cũng không dám phản đối, vì kêu là sợ bà giận bỏ về không ai trông cháu.

Có nhiều lần em nói mãi thì anh ấy cũng phản ứng lại với mẹ mình, bảo bà từ nay đừng nói tục như vậy nữa cả cháu bé nó đang tập nói nghe thấy lại bắt chước, nhưng bà lại nổi khùng lên và chửi lại vợ chồng em là: Đ mẹ tiên sư chúng mày, tao năm nay gần 60 tuổi đầu rồi không biết nói năng thế nào cho phải hay sao mà để chúng mày phải dạy dỗ, chỉnh từ lời ăn tiếng nói?. Hay chúng mày cảm thấy khó chịu khi bà già này ở đây thì tao về quê tao ở, chúng mày muốn nhờ ai trông con được thì trông.

Thấy thế chồng em sợ bà bỏ về quá đành phải xin lỗi mẹ, và hứa lần sau không tái phạm. Cũng từ lầ ấy vợ chồng em không ai dám nhắc gì đến việc bà nói bậy, nói tục trước mặt cháu nữa. Có điều, để thế thì bà lại càng nghĩ là bà đúng, nên bà cứ vô tư nói với cháu những câu rất bậy, và hầu như câu nào bà cũng đệm thêm chữ Đ ở đằng trước.

Con nhà em năm nay mới chưa tròn 2 tuổi, cháu đang tập nói, và có hôm em cũng thấy cháu bắt chước bà dùng những từ như vậy để nói với em. Điều đó làm em thực sự đau đớn.

Nhưng em không biết phải làm như thế nào để chấm dứt tình trạng hay nói tục, nói bậy ở bà. Cho bà về quê thì không được vì nhà em không có điều kiện thuê ô sin, đi gửi trẻ trường công thì không yên tâm, mà gửi trường tư thì không có tiền, em rất muốn các chị hãy cho em một lời khuyên xem em nên làm gì để chấm dứt tình trạng nói tục ở mẹ chồng mình mà vẫn giữ bà ở lại trông con cho vợ chồng em, không để bà tự ái.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gauconnungniu
    Đang tải...

2. muahanoi

muahanoi Thành viên chính thức

Ðề: Mẹ chồng tôi mở miệng ra là… nói bậy

Bạn ơi, con đang tập nói mà cứ tình trạng này thì ko ổn tý nào. Vừa mới biết nói 1 vài từ đầu đời mà toàn là từ bậy bạ thì sau làm sao uốn nắn được. Bé chắc sắp 2 tuổi rồi, đi học được rồi. Vài tháng đầu 2vc cố gắng cho con học trường tư, chi phí khoảng ~2tr/tháng. Khoảng nửa năm sau khi con quen nền nếp sinh hoạt rồi thì xin cho con vào trường công. Vất vả 1 chút còn hơn bạn ạ.

3. cun_cun09

cun_cun09 Bắt đầu tích cực

2 VC bạn không có đk thuê người GV thì gửi con đi lớp, nếu xin đc trường công thì tốt quá, sao bạn lại nghĩ là "gửi trường công thì không yên tâm" nhỉ.
    Nếu bạn không yên tâm về điều gì thì bạn cứ gặp 1 cô giáo của lớp của con bạn rồi gửi gắm cô, bạn quan tâm tới cô 1 chút là ok (không tốn kém đâu, vì có thêm 1 chút thì vẫn cứ rẻ hơn trường tư) chứ mình nghĩ MC bạn đã nói ra như vậy thì không thể thay đổi đc bà đâu, mà con mình đang tuổi tập nói, bắt chước theo người lớn hoàn toàn, bạn mà không thu xếp sớm thì con bạn sẽ thế nào nếu cứ ở với người bà như thế. Mình mà như vậy thì mình rước bà về quê từ lâu rồi. Thân

4. mergi_rose

mergi_rose how come!

phải ngọt nhạt với bà thôi, chứ biết làm sao. Các bà có khi thấy cháu chửi bậy lại cười ha hả ấy chứ! khó lắm lắm

5. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Bó tay với mẹ chồng bạn:( .

6. angiela_Mai

angiela_Mai Thành viên sắp chính thức

cho đi lớp đi bạn ơi, để con thế sau lớn lên khó uốn lắm, trẻ con như tờ giấy trắng ý, giờ người lớn nói gì nó bắt chước cái đó, sau ko nắn được đâu mà nó ở với bà thời gian còn nhiều hơn ở với bố mẹ ý chứ, cho đi lớp vừa ngoan vừa nề nếp mà con được các cô dạy biết nhiều thứ

7. Thai Anh

Thai Anh

nhẹ nhàng với bà thôi, bà tự ái kể cả ko trông con cho bạn nhưng sau này lại khó sống
    Con đã 2 tuổi bạn nên gửi trẻ bé sẽ ngoan và tự lập hơn, nhiều khi dùng vũ khí là con trẻ nói với bà là bà nói bậy con ko chơi đâu, biết đâu bà lại nghĩ ra

8. sononly

sononly Thành viên sắp chính thức

xin bậc ông bà đừng buồn, chứ kể cả là sống chung, nếu để ảnh hưởng của ông bà nhiều quá tới cháu cũng chưa chắc đã tốt. vì ông bà hay chiều các cháu thành ra rất khó rèn, cu nhà mình một thời gian cũng như thế

9. MeBong2118

MeBong2118 E là con gái Bắc Ninh♥

Giống BMC mình, cách ly ngay thôi^^

10. binhtq86

binhtq86 Bắt đầu tích cực

Góp ý thẳng thắn đi bạn chứ không con bạn mai sau cũng nói bậy thì... :(

11. TMDecor

TMDecor Thành viên tích cực

Là thói quen rồi thì khó bỏ lắm, nhiều khi vô thức mà họ nói chứ ko có chủ định.

12. linhmunshop

linhmunshop Thành viên tích cực

mẹ nó nên dùng lời lẽ nhẹ nhàng nói với bà cụ những gia đình vui vẻ. lạt mềm buộc chặt mẹ nó ạ. mẹ cũng thử mang tương lại cháu nội ra nói với bà xem

13. ctythamtusg22

ctythamtusg22 Thành viên tập sự

người lớn khó đổi tính lắm, mình khuyên là nên cho con bạn đi vào lớp đi, ở nhà thế nào con bạn cũng bị ảnh hưởng bởi bà nội thôi

14. mekunkin

mekunkin Thành viên chính thức

Thứ nhất chúc mừng bạn và MC đã có mối quan hệ khá tốt đẹp. Không phải người MC nào cũng ghi nhận được sự cố gắng của con dâu để mà yêu thương, thông cảm. Bản thân mình hồi mới về làm dâu, kể cả khi bụng mang dạ chửa cũng phải làm đủ việc, nhưng BMC ko bao giờ hài lòng. Vì thế mình thấy quý trọng tấm lòng của MC bạn.
    Thứ 2, về việc MC bạn hay nói bậy, đương nhiên đó là điều ko hay ho tí nào, và đương nhiên có thể thông cảm với lo lắng của bạn, sợ con mình sẽ học theo. Nhưng mình có một suy nghĩ hơi khác mọi người, muốn sẻ chia với bạn. Theo mình thì ko thể góp ý với bà để bà sửa đâu, vì chồng bạn đã thử rồi đấy thôi. Mà để bà về, thuê osin vừa tốn kém, mà osin thì sao bằng bà với cháu? Vậy nên bạn kệ đi nhé. Bởi một thực tế là ko phải đứa trẻ nào cũng dễ nhiễm những lời nói bậy. MC mình cũng chua ngoa lắm, ko những văng đ... , thậm chí nhiều khi còn chửi cháu là "con bà mày... ". Thậm chí có những câu tục tĩu hơn như "móc đ.... cả ngày ko thấy thối" hoặc ... "kiêng ... l đ.... đ....". Mình điên lắm, và vì mối quan hệ giữa mình và MC ko tốt nên mình phản ứng ngay. Nhưng phản ứng hay ko thì bà vẫn ko hề thay đổi. Mình kệ. Rất may con mình ko bao giờ nói theo những từ đó.. Thậm chí nhiều khi nó còn bảo là "bà nói bậy". Trẻ con giờ khôn lắm bạn ạ. Ngoài bố mẹ, ông bà, nó còn hàng ngày tiếp xúc với người ngoài, rồi những câu chuyện đậm chất giáo dục trên tivi... trên lớp. Từng bước, từng bước, nó sẽ tự biết tiếp thu cái tốt, đặc biệt là trong ngôn ngữ. Còn ví dụ chẳng may con bạn có bập bẹ nói theo những lời đó, bạn nhẹ nhàng bảo con đừng nói vậy. Và hãy tin đó chỉ là lời nói bột phát, sẽ ko thể ăn sâu vào tâm thức nó được đâu. Sẽ hơi khó chịu khi nghe con nói bậy, nhưng mình tin lớn tí nữa, tự nó sẽ ko nói đâu. Mà còn điều này nữa, mình cứ ngẫm nghĩ, những đứa trẻ ở quê, nói bậy như ranh ấy, nhưng có phải khi lớn chúng đều là những đứa trẻ hư hỏng đâu? Trong trường hợp của bạn, bạn hãy thủ thỉ với con, khuyên con ko nói bậy, chứ đừng làm gì khiến bà phật lòng. Một người MC chỉ có mỗi khuyết điểm đó, thì còn hạnh phúc chán bạn ạ. Hãy nghĩ tấm chân tình bà dành cho bạn, cho con bạn nhé. Chúc bạn sớm cởi bỏ được nỗi lo.