Mẹ Chuẩn Bị Sinh Cần Lưu Ý Những Gì?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mexoai00, 19/7/2018.

1. mexoai00

mexoai00 Thành viên tập sự

Mang thai thường đem lại cho các chị em nhiều cảm giác mới mẻ xen lẫn hạnh phúc, nhưng cũng không ít bối rối và lo lắng về những thay đổi bất thường của cơ thể. Đặc biệt, với những mẹ chưa có kinh nghiệm trong việc chăm sóc bản thân và em bé hẳn sẽ gặp nhiều rắc rối. Dưới đây là những lưu ý cho các mẹ bầu sắp đến ngày vượt cạn tham khảo:

Chuẩn bị đồ dùng trước khi sinh

Chuẩn bị đồ dùng trước khi sinh là một trong những việc quan trọng. Trước khi sinh các mẹ thường hoang mang không biết cần chuẩn bị những đồ dùng gì để mang đi sinh. Đừng lo lắng, hãy tham khảo danh sách dưới đây và chuẩn bị tươm tất cho mình nhé.

Chuẩn bị đồ dùng trước khi sinh là một trong những việc quan trọng
    - 1 giỏ đựng dụng cụ khi đi sinh. Các mẹ có thể chọn loại giỏ nhựa lớn để đựng được nhiều đồ dùng.

- 5 bộ quần áo dài tay cho em bé sau khi sinh. Tùy theo cân nặng của bé mà các mẹ chọn size cho phù hợp.

- 2 đôi tất, 2 đôi bao tay, 2 chiếc nón sơ sinh.

- 2 khăn choàng lớn để quấn em bé sau khi tắm xong hoặc trong lúc ngủ

- Mền cho mẹ và bé

- Tã vải và tã dán cho em bé, tã cho mẹ, mỗi thứ 1 bịch

- 2 bộ quần áo cho mẹ. Hãy mang theo quần áo rộng để tạo cảm giác thoải mái và tránh chạm vào vết mổ ở bụng hoặc vùng kín. Khi sinh xong, bệnh việc sẽ phát quần áo cho sản phụ, tuy nhiên, nếu bất tiện các mẹ có thể lấy quẩn áo dự phòng để mặc.

- 2 đôi tất cho mẹ

- 1 phích nước nóng, cốc nhựa uống nước

- 1 chiếc chậu nhỏ và 1 chiếc chậu lớn để giặt đồ.

Chuẩn bị kiến thức sinh con

Chuẩn bị những gì trước khi sinh không chỉ đơn giản là đồ dùng mang theo mà còn là kiến kiến thức. Làm thế nào để sinh không đau, nên sinh thường hay sinh mổ, phương pháp rặn thế nào, ăn gì để sinh con dễ,…? Là những kiến thức các mẹ cần phải tìm hiểu trước để chuẩn bị tâm lý vững cho mình khi vào phòng sinh.

Quá trình sinh nở ở mỗi người sẽ diễn biến khách nhau, tuy nhiên, nếu mẹ có kiến thức vững sẽ cảm thấy tự tin hơn khi vượt cạn và giảm được những lo lắng không đáng có. Ngoài ra, với những mẹ muốn sinh thường, cần tìm hiểu kỹ hơn về phương pháp này như: thai nhi bao nhiêu kg thì sinh thường dễ, mẹ cần làm gì để có thể sinh thường và các yếu tố tác động khác?.

Nếu được, các mẹ cũng có thể lựa chọn bác sỹ tư vấn riêng trước và khi sinh để có thể vượt cạn dễ dàng theo ý muốn.

Chuẩn bị kiến thức nuôi con

Nuôi con là chặng đường dài đầy vất vả, chông gai, nhưng đồng thời cũng vui sướng, hạnh phúc. Để có thể chăm con tốt nhất sau khi sinh, các mẹ nên tìm hiểu về kiến thức nuôi con từ 0 – 12 tháng tuổi. Vì đây là giai đoạn nuôi con nhiều tranh cãi nhất, cần tổng hợp và thu thập nhiều thông tin để chọn lựa phương pháp nuôi con hợp lý nhất.

Để có thể chăm con tốt nhất sau khi sinh, các mẹ nên tìm hiểu về kiến thức nuôi con từ 0 – 12 tháng tuổi
    Các mẹ cần vượt qua các ngộ nhận sai lầm trong xã hội để hiểu đúng bản chất của sữa mẹ:

- Tất cả các mẹ đều luôn đủ sữa nuôi con. Sữa mẹ tiết ra nhiều hay ít còn phụ thuộc vào kỹ năng bú của trẻ, dạ dày của trẻ, nhu cầu của trẻ và bầu ngực của mẹ. Nhưng dù tiết ra ít hay nhiều thì cũng đều đáp ứng nhu cầu của con.

- Mẹ cần cho trẻ bú hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu và tối thiểu tới 2 năm.

- Khi cho con ăn dặm nên tôn trọng cảm giác của con và thuận theo tự nhiên.

Tóm lại, mẹ cần trang bị trước cho mình kiến thức nuôi trẻ từ 0 – 12 tháng để sau khi sinh trẻ ra, sẽ không gặp nhiều bỡ ngỡ và có hướng đi đúng đắn nhất cho cả mẹ và bé.

Chuẩn bị kiến thức chăm sóc mẹ sau sinh

Ngoài việc chuẩn bị những gì trước khi sinh, các mẹ cũng cần chuẩn bị kiến thức sau sinh, đặc biệt là kiến thức chăm sóc sản phụ. Sau khi khi, cơ thể của các mẹ sẽ rất yếu vì đã mất rất nhiều máu. Do đó, các mẹ cần phải nắm vững các kiến thức chăm sóc cơ thể sau sinh để nhanh chóng phục hồi, phòng hậu sản.

Sau khi sinh từ 3 - 5 ngày, các mẹ nên tắm hoặc xông hơi bằng lá thuốc sẽ rất tốt cho cơ thể

Tuyệt đối không nên kiêng khem quá kỹ trong việc tắm gội. Bởi sau khi sinh, cơ thể sản phụ đổ rất nhiều mồ hôi, cổ tử cung co bóp để đẩy sản dịch ra ngoài,… nếu các mẹ không vệ sinh thường xuyên thì sẽ rất khó chịu, các loại vi khuẩn gây hại phát triển, dễ dẫn tới các bệnh phụ khoa và bệnh về da.

Nói về việc tắm gội, các mẹ có thể tắm bằng nước ấm và lau khô cơ thể. Nhưng tốt nhất là nên mua các loại nước xông, tắm thảo dược như thuốc tắm cổ truyền sau sinh của người Dao đỏ hay thuốc tắm Dao’s mami được bào chế từ bài thuốc của người Dao đỏ. Bên cạnh đó các mẹ cũng cần quan tâm tới chế độ dinh dưỡng và chế độ luyện tập sau sinh để nhanh chóng lấy lại vóc dáng, sức khỏe.

Hi vọng với những thông tin trên, các mẹ hoàn toàn có thể yên tâm và chuẩn bị thật kỹ để vượt cạn thành công. Chúc các mẹ có một kỳ thai sản an toàn và khỏe mạnh!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mexoai00
    Đang tải...

2. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

hay quá ạ. em lưu bài viết để đọc ạ

3. Sunny_Dn

Sunny_Dn Thành viên tập sự

4. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

bài viết rất hay... Cảm ơn bạn