Mẹ Luti ơi, giúp em khẩn cấp.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi MomMi, 7/3/2006.

1. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Mẹ Luti ơi, Mi nhà em lại ốm rồi,
    Hôm thứ 6 sổ mũi, không ho, em đã dùng nước muối sinh lý rửa mũi cho bé hang ngày, nhưng lúc nào em cũng thấy Mi ngạt mũi, toàn thở bằng miệng. Đến tối hôm qua( thứ 2) thì bắt đầu sốt, sốt đến 39 độ vào ban đêm. Em đã cho uống giảm sốt thì đến sang thấy Mi hạ sốt dần, và không sốt nữa. Cho đến bây giờ thì không sốt nhưng giọng cứ hơi khan khàn và mũi vẫn chảy ra, ngạt mũi, thỉnh thoảng hơi ho một chút( chỉ ho 2-3 tiếng thôi) .
    Em cho đi khám của GS.TS. Dung( bác này là Trưởng khoa Nhi viện 103). Bác sĩ chẩn đoán bệnh như sau:
    Viêm mũi họng, viêm thanh quản cấp + rối loạn tiêu hóa( cái này là vì em có nói với bác sĩ là trước khi đưa Mi đến khám Mi có đi ị một chút, phân sệt)
    Và bác sĩ cho thuốc như sau:
    1. Pedecfix x 1lọ , ngày uống 10ml chia 2 lần và uống trước khi ăn 30 phút( đây có phải kháng sinh không chị? Và nó có tốt hay không? Dùng trong điều trị bệnh gì? Nên uống bao nhiêu ngày thì được?)
    2. Jefril x 1lọ, ngày uống 3 lần, mỗi lần 2,5ml( cái này có chữa được ngạt mũi không hay là chữa ho hả chị? )
    3. Mekocetin 0,5mg x10 viên, ngày 2 viên chia 2 lần uống sau bữa ăn
    4. Denzan 5mg x 10 viên, ngày 2 viên chia 2 lần , uống sau bữa ăn
    5. Antibio x 10 gói, ngày 2 gói
    6. Oresol x6
    7. Bác sĩ bảo phải đi xông mũi họng nữa chị ạ. Theo chị có cần thiết không?
    Bà bác sĩ này dặn 3 ngày sau đến khám lại. Chị xem thử hộ em xem với tình trạng của Mi nhà em thế kia thì việc chuẩn đoán và cho thuốc như vậy có quá được không? Em có cảm giác bác sĩ cho nhiều thuốc quá, mà kháng sinh thì em lại ngại không muốn cho con em uống. Lần trước em nhớ đã hỏi chị về việc Mi nhà em bị khàn tiếng, chị có nói là có thể do bị lạnh nên khàn tiếng. Lần này em cũng đoán là do Mi bị lạnh nên mới khàn tiếng như thế. Nhưng em không nhớ là phải dùng gì nếu bị khàn tiếng do lạnh. Theo chị thì có phải Mi bị viêm thanh quản không? Em chưa hỏi chị được thì em còn băn khoăn lắm, chưa muốn cho con dùng thuốc. Chị giúp em với, nhanh chị nhé.
    Cảm ơn chị nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MomMi
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Em ơi,

Mấy cái thuốc em đưa lên, thật tình đều hơi lạ đối với chị, nhưng theo chị hiểu thì trong đó có kháng sinh, thuốc giảm đau kháng viêm và thuốc đi ngoài

Theo chị nếu tình trạng của bé Mi đúng như em nói và theo chẩn đoán của bác sĩ như vậy thì chưa cần dùng nhiều thuốc đến vậy đâu . Chị cũng nghĩ là bé bị cảm lạnh thôi em ạ .

Theo chị em có thể cho bé dùng một ít thuốc loại chống viêm có paracetamoleloại dùng cho trẻ con thông thường hoặc nếu có một loại tên là baby Flex thì mua cho bé dùng cũng tốt .
    Nhỏ mũi bằng nước muối chín phần nghìn, xông mũi bằng bồ kết . Nếu thấy cần thiết thì nhỏ mũi cho bé bằng Ovitrine vài ngạy

Khán họng thì cho bé xúc miệng gằng nước muối ấm, nếu bé chưa biết nhổ ra thì cho bé nuốt tý cũng được . Cho bé uống chút mật ong với gừng nhưu lần trước ấy cũng tốt đậy

Lá hẹ hoặc húng chanh hấp với mật ong và đường phèn cho bé uống chút nước cũng đỡ khàn giọng rất nhanh em a.

Ngoài ra nên đánh cảm cho bé bằng tý dầu cao, dầu gió dọc theo hai bên sống lưng,
    Giữ ấm cố, lưng, ngực và chân

Cho bé ăn nhẹ hơn bình thuờng, nhớ ăn đồ ấm nhé
    Cho bé uống thêm ít vi ta mine tổng hợp nhé

Nhớ mua bó lá xông đun nước rửa ráy cho bé nhé, đun nhiều nhiều trong nhà cho hơi tinh dầu thơm bốc lên khắp nhà cũng tốt đấy .

Nếu cần thiết phải dùng kháng sinh thì nên dùng clamoxyl dạng bột pha nước ấy cho bé uống thì tốt hơn em ạ .

Tạm thế nhé, có gì cứ viết cho chị nhé

Mong bé Mi chóng khoẻ nhé

3. MomMi

Cam on chi rat nhieu co gi can em lai hoi chi sau

4. greenfield

greenfield Thành viên tích cực

Vân ơi thì ra Mi nhà bà cũng ốm à, con nhà tôi mấy hôm rồi nhưng đến hôm nay đã đỡ hẳn Triệu chứng: sốt cao, có lúc 39,5độ (đo ở nách), nước mắt, mũi chảy ròng, ho. Sau khi uống đơn thuốc đi khám ở Viện nhi 1ngày thấy đỡ, đến ngày T2 đỡ hẳn Chiều tôi post cái đơn đấy lên cho bà tham khảo nhé.

5. MomMi

@mẹ Luti: chị ơi, hôm qua em đọc đơn thuốc, thấy cái tên Pedcefix nó ghi là hỗn dịch uống cefixime 50mg/5ml dùng cho trẻ em. Thuộc loại kháng sinh Cephalosporin.
    Cơ chế tác dụng: Cefixime là kháng sinh bán tổng hợp, về hoá học tương tự với penicillin. Cefixime có kháng khuẩn phổ rộng bao gồm Streptococcus pneumoniae, Haemophilus influenzae, E.coli, N.gonorrhoeae....
    Chỉ định: điều trị nhiều loại nhiễm trùng bao gồm nhiễm khuẩn tai, mũi, amiđan và họng, da, mô mềm, đường niệu sinh dục và đường hô hấp. Cefixime ngăn cản vi khuẩn hình thành màng tế bào bảo vệ. Hỗn dịch uống Pedcefix chỉ định cho viêm tai giữa cấp vì có tác dụng kháng lại Haemophilus influenzae vi khuẩn hàng đầu gây viêm tai giữa cấp. Chỉ cần dùng liệu duy nhất trong ngày.
    Ngừng thuốc: Uống như chỉ định ngay cả khi bệnh đã đỡ trước khi kết thúc điều trị. Ngừng thuốc sớm có thể làm chậm khỏi bệnh hoặc dẫn tới nhiễm trùng tái phát hay bội nhiễm. Đặc biệt với điều trị liên cầu, điều trị đủ thời gian rất quan trọng. nếu ngừng thuốc sớm, bệnh thận và tim nặng có thể phát triển sau đó. Cefixime dùng cho trẻ em, độ an toàn khi dùng với trẻ sơ sinh dưới 6 tháng chưa được công bố.
    Tác dụng phụ: Các tác dụng phụ báo cáo gồm ỉa chảy, viêm ruột kết màng giả, buồn nôn, đau bụng, nôn, phát ban, sốt, đau và viêm khớp, rối loạn chức năng gann, viêm âm đạo, ngứa, đau đầu và chóng mặt.
    Em đọc thấy sợ quá mà chẳng hiểu bác sĩ cho con em thuốc này để điều trị bệnh gì? còn bảo là 1 lọ 30ml này uống trong 3 ngày là hết, sau đó đến khám lại.
    2. Còn Jefril Sirô là thuốc long đờm: là một hỗn hợp các tác nhân long đờm, thông mũi/ giãn phế quản và kháng Histamine. Gualphenesin co tác dụng long đờm. Nó làm giảm độ nhớt của đờm bằng cách tăng thể tích và lượng nước tiết ra từ phế quản do đó làm cho dễ dàng long đờm. Pseudoephedrine có tác dụng giống giao cảm trực tiếp và gián tiếp làm thông đường hô hấp trên một cách hiệu quả.
    Triprolidine có tác dụng làm giảm triệu chứng ở điều kiện mà phụ thuộc toàn bộ hoặc một phần sự giải phóng ra Histamine. Nó có tiềm năng cạnh tranh đối kháng tại thụ thể Histamine H, của nhóm pyrrolidine với thuộc tính ức chế thần kinh trung ương ở mức trung bình có thể gây buồn ngủ.
    Jefril siro được hấp thu từ đường tiêu hoá. Guaiphenesin được chuyển hoá và thải trừ bằng đường tiểu. Pseudoephedrine được thải trừ lượng lớn ở dạng không đổi bằng đường tiểu với một lượng nhỏ được chuyển hóa ở gan và triprolidine được chuyển hoá ở gan và thải trử ở dạng chuyển hoá bằng đường nước tiểu.
    Chỉ định: được dùng làm giảm triệu chứng của rối loạn đường hô hấp trên kèm theo ho mà có lợi ích từ sự chỉ định sự phối hợp của tác nhân long đờm, thông mũi và kháng thụ thể Histamine H1.
    Thành phần : mỗi 5ml có chứa: Guaiphenesin BP 100mg, Pseudoêphdrine hydrocloride BP 30mg, Triprolidine Hydrocloride BP 1.25mg
    Tá dược vừa đủ 5ml.

3. Denzan và Mekocetin thì một cái là chống viêm, một cái là chống phù nề.
    Em đã cho con em uống hai loại này cộng với cái siro Jefril rồi( nhưng con em không có ho nhiều). Có nên uống không chị?

4. Còn Antibio là men tiêu hoá( vì bà ấy nói là con em bị rối loạn tiêu hoá), sáng nay cháu đi phân vẫn dạng sệt, mịn. Nhưng em nghĩ là cho ăn cà rốt là đủ không cần uống men tiêu hoá làm gì. Theo chị thì thế nào?
    Cái thuốc kháng sinh kia theo chị có nên dùng không? Có khi chữa bằng bài thuốc dân gian như của chị là tốt nhất đấy.
    5. Tiện thể chị cho em biết luôn về biểu hiện của viêm thanh quản. Sao bà Bác sĩ ấy kết luận ngay là viêm thanh quản khi thấy em bảo giọng con em hơi khàn.

À, mà sao con em từ lúc bị sốt xong đến giờ ra nhiều mồ hôi lắm chị ạ, đặc biệt ở đầu, lưng cũng có nhưng ít hơn mặc dù em đã mặc cho cháu ít áo hơn mọi khi rồi.
    @Gf: bà cứ post đơn thuốc lên đi, chắc Chích bông bị sốt dịch còn Mi nhà tôi không phải sốt dịch đâu.

6. MeLuti

MomMi à,

1- Về kháng sinh mình nghĩ chưa cần uống đến nhóm cephaloxine đâu, cái đấy là kháng sinh phổ rộng, thường dùng trong một số bệnh đặc biệt hoặc dùng khi đã có biểu hiện kháng các kháng sinh nhóm thông thường. Vì vậy theo mình nếu chưa dùng cho bé mà cảm thấy cần dùng KS thì nên dùng clamoxyl hoặc Erythoromyxine là được rồi.

2. Còn Jefril Sirô là thuốc long đờm: Cái này kháng histamine dùng cũng được.
    3. Denzan và Mekocetin thì một cái là chống viêm, một cái là chống phù nề.
    Em đã cho con em uống hai loại này cộng với cái siro Jefril rồi( nhưng con em không có ho nhiều). Có nên uống không chị?

Theo mình chỉ cần dùng cái chống viêm thôi, không cần dùng cả hai loại đâu.

4. Còn Antibio
    Trẻ con bị viêm đừong hô hấp hay nuốt luôn đờm xuống đường ruột nên có thể có rối loại tiêu hóa, theo mình chưa cần dùng đến men tiêu hóa, đúng là dùng bài dân gian tốt hơn đấy Mommi ạ.

5. Biểu hiện của viêm thanh quản :

Dạng cấp : Sổ mũi, khản tiếng, ho ông ổng, có thể có sốt nhẹ hoặc không sốt nếu không kèm theo viêm phế quản hoặc bệnh nhiễm khuẩn khác

Dạng rít : Cơn thường xảy ra vào ban đêm, đột ngột. Trẻ khó thở, ngực co kéo, cánh mũi phập phồng. Ho ông ổng. Khám họng thấy bình thường.

À, mà sao con em từ lúc bị sốt xong đến giờ ra nhiều mồ hôi lắm chị ạ, đặc biệt ở đầu, lưng cũng có nhưng ít hơn mặc dù em đã mặc cho cháu ít áo hơn mọi khi rồi.
    ra nhiều mồ hôi cũng là biểu hiện bình thường thôi em ạ, cần lau mồ hôi cho bé thường xuyên, dùng nứoc cây mùi già hoặc nước lá xông để lau người cho bé cũng đỡ đấy.

7. MomMi

Chị ơi, thế nếu là viêm thanh quản cấp thì dùng clamoxyl cũng được hả chị?
    Viêm thanh quản cấp thì có ho liên tục không hay chỉ thỉnh thoảng mới ho như con nhà em hiện nay. Mấy hôm nay thỉnh thoảng đêm cũng ho nhưng ho cũng chỉ hai ba tiếng là thôi.
    Hôm qua em đã mua lá xông về để lau người cho bé rồi và cũng làm lá hẹ hấp đường phèn cho bé uống. Hy vọng là con em chỉ bị lạnh mà không phải là viêm thanh quản.
    Em cảm ơn chị rất nhiều.

8. Nghecon

Nghecon Thành viên sắp chính thức

BE Minh Chau, mẹ Lu ti giúp em

Chị Hằng oi,

Đã lâu em không vào mạng vì công việc trước va sau tết bận quá, không có lúc nào ngồi rỗi được lâu để vào mạng nữa. Thật sorry chi vì đã không reply được. Châu nhà em cú ốm liên miên nên cũng tất bật, hôm nay sốt ruột quá nên lại phải nhờ đến sự giúp đỡ của chị.

Châu nhà em có đờm trong cổ (lúc nặng thì em thấy màu xanh, nhẹ thì trắng trong) nhưng phải đến hơn hai tháng nay rồi( từ trước tết có), em không thấy khỏi hẳn được, cứ đỗ được vài hôm rồi lạiđâu đóng đấy. Em sẽ kể chi tiết bệnh của cháu chi chi.

Trước tết, châu chỉ thỉnh thoảng mới húng hắng ho thôi, nhưng em thấy lạo xạo nhiều đơ,f khi nghịch thì thấy thở khề khè và rung cả bả vai lên. EM đx cho đi khám, uống các loại long đờm, chồng viêm hàng tuần nhung không khỏi (chắc phải gân fmột tháng, vì BS bảo cũng khong phải dùng kháng sinh), nhưng mãi cung không đõ, mà đờm cứ ở trong cổ lâu rồi lại làm con bé khò khè thêm. Tết khi về quê, châu sốt đột ngột, cho ra trạm xá khám BS bảo viêm họng cho uông Cepha.. gì đó, nhưng là thuốc con nhộng (vì ở quê không có nhũng lại giành riêng cho trẻ con nen đành phải dùng thuốc đố, nhưng em thây ( lúc đó em mới để ý mồm miệng châu lở hết ra, lợi sưng và dễ bị chảy máu), gần một tuần sau em mới lên HN và đến Khám BS , BS bảo bọ virut Heper gì đó nhung chỉ bộ và uống C thôi(luc này em biết là ở quên chuẩn đoán sai và uống KS nên Châu càng bị lở mồm nhiều) Hôm sau em chị em mách dungd thuốc đông y uống và bôi mồm thì Châu khỏi mồm vài ngỳa sau đó. Trong thời gian này Châu vẫn ăn uống đươc dù có giảm đôi chút. Tuy nhiên, đờm trong cổ thì vẫn không hết, cứ khè khè, em lai dua ra BS(vi hôm đó tự nhiên lại sốt), và uống KS, long đờm 1 tuần, chỉ thấy hơ đõ thồi chứ cũng chẳng khỏi hẳn, cứ nghịch thi thở lại khè khè, bả vai thở em cũng thấy rung. Châu vẫn ăn uống bình thường, ngủ vẫn tốt, nhưng vẫn hay có nước mũi, em ngỳa nào cũng nhỏ nước muối và hũt mũi cho Châu sạch sẽ, nhưng em thấy tình hình không khá lên.

Em lo lắng cho Châu vào Việt Pháp, Bs cho xét nghiêmk máu thì thấy chỉ số IDE (chỉ số dị ứng )của Châu là 104, người thường từ 0-15, nhu vậy là Châu có yếu tố cơ địa dị ứng phải không chi?

BS cho uống Augumetine (14gói), Rhinathiol (1 tuán), và Clarityne, Bricanyl, vệ sinh rửa mũi bằng nước muối hàng ngày, hôm dó BS bơm nước muối vào và cũng hut ra cho châu rất nhiều dịch mũi xanh. Em về cũng làm tương tự nhưng khong hút đươc nhiều như BS, nhung bẹn của Châu cũng chỉ đỡ chút thôi chúe đờm thì vẫn khè khè trong cổ, em không hiểu tại sao mà đờm không thể long ra được mặc dù con bé đã uống nhiều laọi long đờm.

Em sợ Chau bị hen phế quản, nhưng BS Hà (Viẹt Pháp) bảo bác phải theo dõi một thoìư gian cho Châu thì mới KL được)
    Snag nay em thay Châu hắt xì, nước mũi chảy ra xanh lè chị ạ.

Em sốt ruột sợ Châu mà ở trong tình trạng này lau thì biến chứng gì đó không, em lo quá, chiều nay lai cho vào Việt Pháp kiểm tra lai (em dang ký khám BS pháp xem có khá hơn không)

Mẹ Lu ti cho em lời khuyên.
    Những làn trước Châu hơi chảy nước mũi và húng hắng ho là em dùng các bài đông y nhưng chẳng thấy đỡ mà bệnh lại tiến triển lên. Em sợ Chau bì nhờn hết các loaị thuốc rồi, em biét làm thể nào?

Em đang rối bời quá. Châu thì vẫn sinh hoạt ăn uống bình thường nhưng hai hôm nay lại hơi thấy ặm oẹ, có cách nào mà hút hết dịch trong cổ bé ra được không chị

9. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Em trả lời giúp mẹ Luti nhé. Clamoxyn là dạng ks thông dụng nhất cho trẻ con, tương tự như amoxylin (hình như viết sai chính tả rồi) cho người lớn. Thuốc có thể dùng cho nhiều bệnh (hô hấp và các loại viêm nhiễm khác). Mình thấy dùng thuốc này phải kiên nhẫn một chút, như Su nhà mình thường uống khoảng 7 ngày mới thấy tác dụng. Liều dùng cho bé tính theo trọng lượng, bé 1 tuổi là 2 gói /ngày chia hai lần.

10. MomMi

cảm ơn bác mèo xù nhá, lần trước em cũng dùng clamoxyl cho Mi nhà em rồi, cũng lâu mới có kết quả đấy. Nhưng em cứ nghĩ chỉ dùng cho mũi họng thông thường thôi còn viêm thanh quản lại khác. Thôi để em mua clamoxyl cho cháu dùng tiếp vậy.
    Su nhà chị dạo này thế nào rồi. Bác đi Sì goòng về rồi à? ọp ẹp có vui không bác?

11. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Cảm ơn mẹ Mi hỏi thăm, chị Su hồi này bắt đầu lười ăn rồi nhưng mà được cái nói nhiều buồn cười lắm.

Em hỏi lại bs về liều dùng clamoxyn cho Mi xem vì chị thấy cân nặng của Mi có lẽ phải bằng bé 2 - 3 tuổi đấy

12. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

Bà thông gia ơi con dâu tôi hôm nay đỡ chưa đấy.
    Hôm trước bé Bông nhà mình cũng bị viêm thanh quản, cũng phải uống kháng sinh mấy hôm thì khỏi. Không biết chị Mi thế nào nhưng bé Bông bị gần như tịt cả tiếng khóc gần như không nghe thấy tiếng luôn, thương lắm ý nên phải dùng KS ngay lập tức sợ xuống phổi tất nhiên là phải có BS đến nhà khám và kê đơn. Chúc bé Mi mau khỏi nhé :!:

13. MomMi

Cảm ơn bà nhé, con dâu bà hiện nay vẫn sổ mũi và giọng vẫn hơi khàn như thế, không biết Bông được bác sĩ cho uống KS gì hả bà thông gia?
    Mà cái avatar của bà tôi nhìn mãi mà vẫn thấy buồn cười quá, cái mông cứ ngoáy ngoáy.

14. Bimyeu

Bimyeu Thành viên sắp chính thức

Vân ơi, hôm nay bé Mi đã đỡ chưa. Hôm nọ đi phỏng vấn có bị hỏi nhiều không?? :roll: :wink:

15. thuyph

thuyph Thành viên rất tích cực

dạo này hay quên quá, tối về xem lại đơn thuốc mai post cho bà thông gia tham khảo nhé

16. MomMi

Mi vẫn vậy, chỉ không sốt thôi. Hôm trước đi phỏng vấn chị Hường hỏi ít lắm, sau đó vì vội về nên tôi cũng chẳng kịp chen vào để chào bà nữa. Mà hôm đó bà cũng không cho Bim đi đúng không? Thế bà có bị hỏi nhiều không? tình hình có khả quan hơn không?
    @ bà thông gia: bà nhớ về xem rồi mai post lên xem là thuốc gì nhé. Tks trước đấy. anh Cún chắc dạo này lớn lắm rồi nhỉ? Có yêu em nhiều không hay là giành mẹ với em.

17. MeLuti

MomMi ơi,

Viêm thanh quản uống Clamoxyl được chứ. Tác dụng thì MX đã trả lòi hộ chị rồi nhé.
    Mấy thuốc trong nhóm cephalexine đó là kháng sinh cùng nhóm peniceline, nhưng là thế hệ sau rồi, phổ rộng, tác dụng chắc chắn mạnh hơn clamoxyl, nhưng nếu bé bị bệnh nhẹ mà dùng thì nhỡ sau này nói dại nhòn thuốc hoặc nhiễm khuẩn nặng hơn thì chả biết dùng gì nữa đâu. Người bác sĩ cẩn thận và có lòng thì bao giờ cũng hỏi kỹ càng chuyện dùng thuốc trước đó của ngưòi bệnh để phối hợp với biểu hiện lâm sàng cho thuốc cho đúng . Bác sĩ mà cứ vèo một cái cho đủ các loại thuốc mạnh thì bệnh có thể khỏi nhanh, nhưng lại không tốt cho bệnh nhân đâu. Cái này lúc học ở trường Y thầy cô nào cũng dạy cả, nhưng ra trường thì những ngưòi nhớ đựoc đạo đức người thầy thuốc không còn nhiều, thật tiếc. Chị cũng biết một số bác sĩ khá giỏi nhưng chị không bao giờ giới thiệu cho mọi người vì biết là họ kê thuốc rất ẩu. Biết là con bị ốm thì rất sốt ruột, nhưng mà muốn chữa cho con tốt thì cũng cần có thời gian thôi em à.

Lại nói thêm về chuyện chũa bệnh bằng các phương pháp đơn giản, chị có một người bạn, đi học nước ngoài vê nên rất thích tây y và chê thuốc đông y là bẩn. Ngày con bé nhà chị ấy còn nhỏ, chuyên theo đơn của mấy người BS ở Viện Nhi, nhất là nhà chị ấy khá giả nên họ toàn kê thuốc xịn thôi. Hồi đó chị cũng thấy không hay rồi nhưng khuyên thế nào cũng không nghe, sau này con bé bị nhờn hết cả mấy thế hệ và mấy nhóm thuốc, cứ động ốm là phải đi truyền kháng sinh qua đường tĩnh mạch, chị ấy ân hận lắm cứ khóc với chị mãi đấy. Con bé đó bây giờ khá hơn nhưng gầy kinh khủng. Đến đúa thứ hai chị ấy rút kinh nghiệm, toàn theo những bài bình thừong thì lại rất ổn.

Chị cũng tiếc là không ở nhà để giúp mọi người tại chỗ được, biết là khuyên qua mạng thế này không thể cẩn thận được nhưng mà vẫn muốn lưu ý mọi người về việc dùng thuốc cho con.

18. MeLuti

Re: BE Minh Chau, mẹ Lu ti giúp em

Nghé con,

Không thấy em vào DD, chị cũng đoán là em bận quá.
    Khổ thân bé Minh Châu, bị ốm lâu quá.
    Chỉ số dị ứng thì nên làm lại sau khi bé đã khỏi hẳn bệnh thì mới kết luận chính xác đuọc em ạ vì lúc bé đang bênh, hệ miến dịch có thể không ổn định. Tuy nhiên, nhìn như vậy cũng có thể nói bé Châu có cơ địa dị ứng rồi.
    Hen phế quản thì chị nghĩ đúng là cần theo dõi thêm, nhưng chuyện đờm và mũi xanh thì cần tìm chính xác xem ổ viêm là ở đâu ? VA của bé thế nào ? Phế quản thế nào thì mới chữa được. Nếu nhiều đờm và mũi quá thì có lẽ cần hút đờm và mũi hàng ngày đấy. Lúc cho bé đi khám, em hỏi kỹ BS hoặc y tá, nhờ họ hứong dẫn cho cách hút đờm nhé. Ngoài ra còn cách vỗ rung nữa cũng giúp long đờm tốt, em cho bé nằm sấp trên đùi em, đầu vẫn phải cao cao lên nhé, sau đó dùng lòng bàn tay khum lại, vỗ đều phần trên lưng, nhớ là làm xa bữa ăn nhé.

Theo chị một mặt em nên theo đúng bác sĩ Hà đang khám và chữa cho bé ấy. Một mặt em cũng cần xác định xem liệu có phải bé bị nóng trong người quá không ? Vì chị thấy bé dùng đủ các loại thuốc trong thời gian dài như vậy mà. Nhiều lúc cơ thể nóng quá, phổi nóng quá cũng có thể gây đờm khò khè như vậy đấy.
    Nhưng dù sao em nói bé vẫn ăn chơi bình thừong thì chị thấy cũng đỡ lo.
    Chiều nay kết quả khám thế nào thì viết cho chị biết nhé để chị xem xem có giúp gì thêm được cho em không .

Thế em phải nghỉ làm à ?

Chị muốn viết thư cho em hỏi thăm nhưng vừa rồi hộp thư của chị hỏng phải xóa hết thu cũ nên không còn ĐC của em, em có thì giờ viết cho chị mấy dòng để chị reply lại cho em nhé

Mong bé Minh Châu chóng khỏi nhé

H

19. MomMi

Cảm ơn chị nhiều lắm ạ.
    Chị biết không, khi đưa con đi khám là em có cầm theo cả sổ khám bệnh trong đó có ghi đầy đủ những lần khám trước đó và đơn của các bác sĩ trước rồi. Em không trực tiếp đưa con em đi khám mà là AX nhà em nên không biết bà bác sĩ ấy có xem lại sổ khám bệnh của cháu không?
    Và hiện nay ở VN em thấy nhiều người, kể cả bác sĩ, y sĩ, có quan điểm là dùng kháng sinh để chặn bệnh trước. Có một lần , một cô đến khám cho con em( lúc đó cháu cũng bị sổ mũi) cô ấy nói là chưa có biểu hiện gì của viêm phế quản, phế quản và phổi vẫn bình thường nhưng cứ cho cháu uống kháng sinh( chắc là kháng sinh loại nhẹ thôi nhưng em không nhớ được tên kháng sinh này) để chặn bệnh trước.
    Theo chị quan điểm điều trị như vậy có đúng không? vì em cũng nghe nhiều bác sĩ nói chuyện thì nói rằng nếu trẻ con bị viêm đường hô hấp trên thì không cần dùng kháng sinh, chỉ khi sốt hay viêm phế quản, phổi( hô hấp dưới) mới dùng kháng sinh thôi còn phải để cho trẻ tự kháng bệnh nữa.
    Mà Mi nhà em cũng đã một lần dùng clamoxyl rồi đấy ạ, bây giờ dùng tiếp vẫn được chị nhỉ?( trong trường hợp cần phải dùng), hiện tại thì Mi vẫn còn chảy mũi, nhưng em vẫn chỉ dùng nước biển( cái này không phải là sterimar đâu chị ạ mà là Vesim( ĐH Dược vừa mới sản xuất theo dạng công thức nước biển thôi), em thấy dùng cũng được lắm. Và em nhỏ Otrivin ngày 2 lần( nhưng không biết cái này nên dùng trong bao nhiêu ngày chị nhỉ? hay là dùng đến khi nào Mi hết ngạt mũi thì thôi, tự dưng em quên mất là phải dùng trong bao lâu?).
    Tư vấn giúp em với chị nhé. Biết là làm phiền chị nhiều nhưng không hỏi chị em thấy không yên tâm chút nào.

20. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

@MomMI.
    Đúng là các BS nhà mình rất là hay lạm dụng việc cho các bé uống KS chị ạ, Phỗng nhà em nhiều hôm cũng chỉ chảy nước mũi bình thường, không ho, không sốt, nhưng để yên tâm thì em cho cháu đi khám BS - BS KL viêm họng (BS khám lâm sàng, dung đèn soi vào trong miệng và tai nghe để nghe phổi)- và cũng cho uống KS. Có lần em chẳng cho Phỗng uống đâu (mặc dù là tâm trạng của em rất lo lắng, chỉ sợ con ho, sốt ...) mà em chỉ vệ sinh mũi họng bằng nước muối sau đó em nhỏ nước muối sinh lý và oxybalan rồi cũng khỏi chị ạ.
    Thực ra các BS nhà mình ít khi xem lại sổ khám của các bé lắm, em thường xuyên cho Phỗng đi khám em thấy, khi đến BS thường đưa cho nhiệt kế, yêu cầu kiểm tra nhiệt độ cho bé, xong sau đó vào hỏi qua loa - khám qua loa rồi kê đơn thế là hết.
    Otrivin em nhớ không nhầm là chỉ nên nhỏ cho bé tối đa không quá 5 ngày đâu mẹ MomMi ạ, vì nhỏ nhiều dễ dẫn đến việc khô niêm mạc mũi hay sao ý.