Mẹ Luti ơi....

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meoxu, 31/5/2005.

1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Mẹ Luti ơi, giúp meoxu với; em Su bỏ ăn 2 ngày hôm nay rồi.. Cụ thể thế này :

- hôm qua còn chịu ăn bột hôm nay thì cả bột cũng không ăn chỉ uống nước và mút ti giả thôi.
    - ko chịu chơi nhưng cũng ko quấy nhiều chỉ nằm xong rồi lơ mơ ngủ.
    - ko sốt. Thật ra thì mới hết sốt 2 hôm nay.
    - có nhú 1 cái răng hàm trên.

Mẹ Luti tư vấn xem có nên mang em đi khám ko.

Mong tin Mẹ Luti.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Theo em thì không có vấn đề gì lớn đâu chị ạ. Bé nhà chị bỏ ăn là do bé bị mọc răng đấy. Như Phỗng nhà em mọc răng cửa thì không sao, nhưng mọc răng hàm là bé bị sốt (khoảng 1 ngày thôi), sau đó thì cũng lười ăn mất mấy ngày, rồi dần dần bé sẽ ăn ngon miệng trở lại thôi.
    Chúc bé sớm mọc răng và ăn ngoan trở lại để mẹ khỏi lo lắng.

3. meoxu

Cảm ơn mẹ lananh nhá; Su nhà mình mới mọc răng cửa thôi nhưng mà sốt tất nhưng lần này tệ hơn chắc vì bị cúm nữa. Mong bé chóng khỏi chứ không thì sốt ruột lắm. Từ lúc có con thỉnh thoảng lại nghĩ ko biết ngày xưa bố mẹ mình nuôi mình vất vả thế nào :roll:

Bé Phỗng hẳn là con trai ? Mọi người vẫn bảo nuôi con trai thì dễ hơn con gái đấy, mẹ Phỗng thấy thế ko?

4. MebeTit

MebeTit Thành viên đạt chuẩn

Meoxu oi,
    Khong biet moi nguoi the nao chu minh nuoi be gai lon de lam. be de an, de ngu, ngoai 20 thang moi biet om la gi va khong bao gio bi roi loan tieu hoa. The nhung be thu 2 nha minh (con trai) thi minh nuoi no vat va lam. Lien tuc sot cao , khong sot moc rang thi lai la sot sieu vi trung, kemtheo la di tuot, phan song.....VC minh gia di trong thay tu khi sinh no day.
    Vay ai bao nuoi con trai de hon nuoi con gai?
    Be nha minh sau moi lan sot thi mat do 1-2 ngay sau an it han, ngu hay tinh giac. Nhung den ngay thu 3,4 thi lai an ngu binh thuong.
    Chuc be Su mau khoe nhe.

5. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Meoxu ơi,

Bé như vậy thì chắc cũng nên nhờ bác sĩ đến khám hoặc cho bé đi khám xem bé có bị bệnh gì không đã, nếu bác sĩ nói không thấy có viêm nhiễm ở đâu thì mới yên tâm ở nhà được. Vì mọc răng thì cũng có thể mệt và hơi sốt + bỏ ăn nhưng cái câu của Meoxu "chỉ nằm xong rồi lơ mơ ngủ..."làm mình cũng thấy hơi áy náy nếu chỉ đưa ra lời khuyên không.

Nếu bác sĩ nói không có vấn đề gì lớn thì chỉ cần chăm sóc bé ở nhà thôi, Meoxu cũng thử kiểm tra xem bé có bị cảm nóng cảm lạnh gì không ? trẻ con mùa này hay bị nóng lạnh bất thường lắm.
    - Nếu bé chảy mũi thì nên nhỏ mũi cho bé bằng nước muối 9 %, hoặc có thể nhỏ ProRhinel hai hoặc ba lần một ngày, đây là loại thuốc nhỏ mũi rất tốt là không gây co thắt niêm mạc mũi chỉ tội hơi đắt, ngày trước mình hay mua ở nhà Nguyễn Luận ở số 1 Tràng Thi, cho bé nuốt chút nước muối ấm để cho sạch họng sau khi ăn.
    - Nếu bé không bị viêm ở đâu và không sốt thì tốt nhất chưa nên dùng các thuốc khác.

Thế bé có uống sữa không, nếu bé uống được sữa thì cho bé uống sữa với các loại nước đậu đỗ, mía, cà rốt, hạt sen...là cũng tốt rồi (nước ninh hạt sen là rất tốt cho trẻ con đấy, vừa an thần, vừa mát người lại vừa bổ nữa

- Bột thì nên cho bé ăn loãng hơn bình thường, nên bớt các thành phần đi một chút cho sễ tiêu.

- Cho bé ăn thêm hoa quả, bánh quy...
    - Uống các loại nước khác như nước mía, nước dừa (nước dừa thì nên cho thêm vài hạt muối để tránh lạnh bụng).
    - Cho bé uống thêm chút vi ta mine tổng hợp để hỗ trợ...

Ngoài ra, nếu sau khi khám không có triệu chứng gì đặc biệt thì cũng không nên lo lắng quá, mình có đứa cháu, cứ ốm là nó chỉ uống tý sữa rồi ngủ ly lỳ cả ngày, sau khoẻ là khoẻ luôn. Trẻ con thay đổi cũng nhanh mà Meoxu

Chúc bé mau khoẻ nha,

6. MebeTit

MeLuti ơi,
    Bé Tít nhà em ngày ăn 7-8 lần sữa x 90ml/lần cộng với 02 bữa bột thịt nhỏ. Bé ăn, ngủ đều dễ dàng không phải dỗ bao giờ. Thế nhưng do tháng vừa rồi bé sốt mọc răng và sốt siêu vi liên tục nên bé còi lắm. (7.5tháng nặng 7kg).
    Vậy em có nên cho bé uống HIDROSOL không hả chị. Nhìn bé còi "như con nhái bén" em sốt ruột qua mà chẳng biết làm thế nào cho bé khá lên.
    Chị cho em lời khuyên với.
    Cám ơn chị nhiều.

7. songtu

songtu Thành viên chính thức

Mẹ Tit ơi, sao Tít ăn nhiều bữa một ngày thế, 9-10 bữa còn gì nữa, gấp đôi Sâu đấy. Sâu một ngày chỉ ăn được 5 bữa thôi. Mình nghĩ bạn nên kéo dài thời gian giữa hai bữa ăn của con ra và các bữa thì cho ăn nhiều hơn một chút, nhưng phải từ từ. Những hôm đầu bạn cho thêm 10ml thôi, khoảng 1 đến 2 tuần sau lại tăng thêm 10ml nữa...Trước các bữa ăn cách nhau 2 tiếng (mình đoán thế) tăng lên 2.5 tiếng rồi 3 tiếng... Mình nghĩ cho dù ăn ít nhưng chỉ sau có 2 tiếng thì sữa và nhất là bột chưa kịp tiêu hoá hết, bé chưa thấy đói nên ăn sẽ không ngon miệng. Sau một thời gian bé sẽ quen dần với nếp sinh hoạt đó, như vậy khi bé lớn hơn hoặc đi trẻ sẽ không bị bỡ ngỡ vì khi đi trẻ cũng ăn 3 tiếng 1 bữa thôi, chứ không ăn nhiều bữa vậy đâu. Tít không quen sẽ bị đói đấy.

8. meoxu

Thanks mẹ bé Tít, Su hôm nay cũng đỡ rồi chỉ vẫn lười ăn sữa và chảy mũi thôi. Hy vọng là vài hôm nữa sẽ khỏe hẳn rồi ăn bù cho mẹ mừng.
    Nếu nuôi con trai mà khó thế thì thôi mẹ Su chỉ đẻ toàn con gái xong rồi đợi bắt rể vậy! 8)

9. meoxu

Nhận đc tin mẹ Luti nhẹ cả người, sáng nay meoxu có gọi bs cho Su thì bs bảo ko sao, chắc chỉ do cảm cúm từ mấy hôm trước thôi. Su ko sốt nữa chỉ có vẫn lười ăn sữa toàn phải đút bằng thìa.
    Bây giờ Su đang nhỏ mũi bằng thuốc mẹ Luti chỉ, hy vọng là mấy hôm nữa sẽ khỏi hẳn để còn theo mẹ đi chơi chứ ko thì "cuồng cẳng" quá!

10. Nghecon

Nghecon Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ!
    Chắc chúng ta phải thành lập hội nuôi con còi thôi!
    Sao mà các bé nhà mấy mẹ chúng mình còi quá, thôi thì đành rằng ko chịu ăn còi thì đúng rồi, nhưng bé nhà mình ăn tôt, ngoan mà lại còi cực kỳ luôn. H.nay em cho đi uống Vit A có khi không ai địch nổi độ còi í.

Mẹ Sâu ơi, Sâu đã khỏi phân sống chưa, ăn uống đã tốt chưa? Em cho bé nhà em uống mỗi đợt thuốc BM thấy đỡ nên không cho uống đợt 2 nữa, phân bây giờ đi cũng đóng khuôn rồi nhưng không phải hơi mềm đâu mà em thấy có vẻ cứng cứng(ko cứng như bị táo đâu), không biết thế có tôt không nhỉ?

Mẹ Bit têt à, em thấy mẹ sâu nói cũng đúng í. Chị có thể cho ăn tăng lượng sữa lên dần và cách tiếng ra để bé đỡ cảm thấy suốt ngày phải ăn, bé nhà em đầu tiên cũng không ăn được nhiều đâu, chỉ 90-120ml/lần vậy mà giờ em có thể đút thìa được 200ml cho chơi liền 3-4tiếng sau hoặc ngủ dậy rồi ăn tiếp, đợt trứoc em cũng cho ăn nhiều liên tục bé chưa kịp tiêu hết cho nên dẫn đến rối loạn TH mà ăn nhiều cơ thể ko hấp thụ hết lại đẩy ra ngoài.

11. meoxu

Có mẹ nào biết cách dụ em ăn bằng bình ko ? Su nhà mình tự nhiên dở chứng ko chịu ăn bình nữa, trừ lúc ăn đêm ra, cứ đút bình vào miệng là nhổ phèn phẹt, ko thì ... nhai. Mẹ Nghecon giỏi thật đấy, đút thìa đc bình 200, Su nhà mình chỉ ăn bình 150 thôi mà thấy lâu ghê!

12. MebeTit

Cám ơn các mẹ nhiều,
    Mình sẽ tập cho bé Tít nhà mình ăn thưa ra, nhưng chắc là cu cậu sẽ khó chịu vì cứ khoảng 2-2.5h là cu cậu đói, khóc toáng lên không ai dỗ được , cho đén khi nhìn thấy co ai đi pha sữa cho mình thì mới giảm volume xuống. Nhưng chắc là dần dần cu cậu sẽ quen thôi.
    Meoxu à, bạn thử xem bé Su có đang mọc răng không? hoặc có thể mới sốt nóng xong, bé có thể bị nhiệt ở trong mồm nên mới bỏ ăn như thế.
    Mong bé mau khoẻ nhé.

13. songtu

songtu Thành viên chính thức

Mẹ Tít ơi, vì mỗi bữa Tít ăn được ít nên 2h đã đói rồi, chính vì vậy nên bạn nên cho con ăn nhích lên từng tý một (không được nóng vội để bé quen dần) thì thời gian giữa 2 bữa sẽ xa nhau hơn.

Mẹ Su ơi, Sâu nhà mình 4 tháng đã bỏ bình rồi, bình bây giờ chỉ để lấy cữ nước pha sữa thôi. Sâu ăn thìa lúc đầu không quen cũng lo lắm, nhưng một thời gian sau là đỡ. Mỗi bữa Sâu ăn khoảng 200ml, phải chia làm khoảng 4 lần, mỗi lần 50, giữa mỗi lần nghỉ khoảng 5-10' cho Sâu thư giãn và ợ hơi, rồi lại ăn tiếp. mình thấy tuy vậy mà nhanh hơn ăn bình nhiều và đỡ áp lực hơn. Bạn thử xem sao. Nếu con bạn đang mọc răng thì lười ăn và sốt là đúng rồi, Sâu mấy hôm trước cũng mọc răng, cũng sốt, cũng lười ăn, ăn vào lại trớ ra hết nữa, nhưng khoảng 10 ngày sau là đỡ. Bạn hãy nghĩ là đứa trẻ nào cũng có lúc như vậy, hôm nay mọc răng không ăn được để mai có răng rồi ăn được ngon hơn, nhiều hơn là sẽ đỡ căng thẳng, mà thực sự là vậy mà.

Nghecon ơi, cám ơn bạn, Sâu đã khỏi đi phân sống rồi nhưng Sâu đang mọc răng nên đi cũng hơi lung tung, hôm thì không đi lần nào, hôm lại đi 2 lần, chắc là mcọ răng xong mới đỡ được.

14. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ bé Tít à,

các mẹ đều trả lời mẹ bé hộ mình rồi, đúng là cho bé ăn bữa dày quá thì bé không kịp tiêu hoá hết mà hơn nữa bao nhiêu năng lượng ăn vào lại để đốt cháy thức ăn tiếp theo thì không còn năng lượng để lớn nữa.

Mẹ bé có thể cho em uống Hydrosol một dạo thử xem. Nói chung trẻ con cứ phải phởn phơ thì mới lớn nhanh, muốn bé phởn phơ thì trước hết mẹ bé cũng phải "phởn phơ" bớt lo lắng đi đã, mẹ sốt ruột quá làm con cũng có thể bị căng thẳng theo, căng thẳng là cản trở quá tình hấp thụ thức ăn ghê lắm, hơn nữa kiểu gì cũng phải chăm sóc giấc ngủ cho bé thật tốt thì mới được mẹ bé ạ.