Cần giúp: Mẹ Mất Sữa Phải Làm Sao?

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi cuamit, 15/2/2011.

Tags:
  1. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Mình nuôi con bằng Sữa mẹ được gần 4 tháng thì sữa ít dần đi, đến bây giờ bé nhà mình gần 5 tháng thì Sữa mẹ gần như còn rất ít, mỗi lần bé bú chỉ vài phút là hết, chẳng thấm vào đâu. Mà bé nhà mình chỉ thèm ti mẹ nên mình thấy thương nó quá. Ngay cả khi ép nó uống sữa bình xong nó vẫn đòi ti mẹ 1 lúc mới chịu ngủ. Có mẹ nào có bài thuốc hay phương pháp nào giúp chữa mất sữa mà không ảnh hưởng đến chất lượng sữa thì mách mình với (Mình đã hỏi ông lang ở Hàng Buồm nhưng ông bảo uống thuốc bắc vẫn có thể ảnh hưởng xấu cho hệ tiêu hóa của bé nên mình ko dám uống). Mình thử uống sữa đặc, uống cốm lợi sữa, ăn chân giò ninh đu đủ mà không có hiệu quả. Nhờ các mẹ có kinh nghiệm trong việc này giúp mình với. Cám ơn các mẹ nhiểu!!!!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cuamit
    Đang tải...

2. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Ðề: Mẹ mất sữa phải làm sao?

Các mẹ giúp mình với!!!!! Đừng chỉ đọc rồi lại bỏ đi như thế được không? Cám ơn các mẹ nhiều!!!!!!!

Natural Queen thích bài này.
  3. huongbien

huongbien Banned

Mình cũng trong tình trạng giống mẹ nó. Hồi 3 tháng bị mất sữa 1 lần thì dùng các kiểu ăn uống không về sữa, nhưng có hôm lấy 7 cái lá mít vuốt từ trên xuống đầu ti 7 lần mỗi bên, kết hợp uống cả cốm lợi sữa thì thấy sữa lại về, nên không biết do cốm lợi sữa hay do lá mít. Mẹ nó cứ thử làm xem.

cuamit thích bài này.
  4. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Cám ơn mẹ nó nhiều nhá! Còn nước còn tát mẹ nó ạ.

5. me_kieuanh

me_kieuanh Banned theo yêu cầu

tớ cũng mất sữa hu hu...........

6. mexu3010

mexu3010 Thành viên mới

em ăn cháo chân giò nấu với gạo nếp. thấy hiệu quả lắm chị thử xem.nhưng món này ăn nhiều béo lắm,phải hy sinh vì con thui biết làm sao. hic !

7. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

hic, mình cũng đang cố ăn cháo móng giò đây, nhưng chưa thấy hiệu quả gì mấy

8. thuanhmoi

thuanhmoi Thành viên tích cực

e mua búp hoa chuối trắng (loại nhỏ thôi) + đậu đen + chân heo -> nấu nhừ, ăn liên tục trong vài hôm xem, rất tuyệt vời đấy. có người ko còn sữa mà ăn như vậy lại có sửa lại. nhưng phải chịu khó và cái đó ăn vào sợ mập nhưng tốt.c là người miền trung và đã từng áp dụng bài thuốc này -> hiệu quả (mẹ c nấu c ăn nên c cũng ko rõ lượng như thế nào, chắc là thấy vừa là được *_*)

cuamit thích bài này.
  9. Vit-xinh

Vit-xinh Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng đang bị mất sữa. Con được 5 tháng, mới đi làm được có một tháng mà cũng đã mất sữa rồi. Mình cũng về phải thử áp dụng kinh nghiệm của các bạn xem sao

10. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mình dùng cốm lợi sữa, nhưng nói chung sữa cũng chẳng về nhiều, nên phải tập suy nghĩ là con cần và phải ăn sữa ngoài, vậy thôi,

11. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Mất sữa tại vì nhiều nguyên nhân lắm. Theo mình có thể là do không chịu cho bé bú thường xuyên nên không kích thích ra sữa. Đôi khi mình ít sữa nhưng cứ để cho bé bú thì vẫn có sữa đó. Ngoài ra các mẹ thử ăn cháo với ít lá đinh lăng xem (lá đinh lăng cho ít thôi không là khó ăn lắm), thấy mẹ mình bảo đinh lăng giúp thông sữa đó. Còn nếu do cơ địa thì đành chịu khó cho ăn sữa ngoài.

12. Ancomilk

Ancomilk Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy nguyên nhât mất sữa nhiều nhất là do bé ko ty mẹ thường xuyên nên ko kích thích tiết sữa hoặc mẹ suy nghĩ nhiều đầu óc ko thoải mái nên mẹ bé hãy khắc phục hai điêm trên kèm theo chế độ ăn uống nghỉ ngơi hợp lý.

13. xunu2

xunu2 Thành viên tập sự

mình cũng đang bị mất sữa, dạo mới sinh không có sữa mẹ mình mua hoa chuối hột về cho ăn thì cũng ra nhiều lắm. nhưng mà bây giờ ra chợ mà mua hoa chuối hột thì dễ mua phải hoa chuối tây lắm, vì mình không biết phân biệt, hoa chuối hột lại ít nữa. mẹ mình phải gửi người quen mua ở quê đấy.
    ăn cháo móng giò ý dĩ và đu đủ xanh cũng được. giờ mình đang tích cực ăn đồ nếp.
    bạn thử kết hợp luôn mấy cách xem thế nào chứ không đủ sữa thương con lắm. bé nhà mình cứ bú no là lăn ra ngủ, nhưng ít sữa nên dạo này cứ ngủ lát là dậy khóc!

cuamit thích bài này.
  14. mykachan

mykachan Bắt đầu tích cực

Nhà em có thuốc ra sữa cho các mẹ ít sữa thậm chí ko có sữa ạ, thuốc lá của người dân tộc rất dễ uống rẻ tiền mà lại hiệu quả không thể ngờ. cái này em đã chứng kiến chị gái và bạn bè em uống thử nên mạn phép chia sẻ thông tin lên group giúp các mẹ và bé. mỗi tuần e sẽ có 1 đợt thuốc. chốt vào thứ 7.cn hàng tuần nhé ạ. mẹ nào cần thì add fb giùm em rồi hẵng inbox nhé. vì fb em k đọc đc mess của người lạ đâu ạ. em ko có nhìu time follow comment trong group nên tốt nhất các mẹ inb giùm e ạ
    https://www.facebook.com/bra.myka?fref=nf

15. Greelux

Greelux Thành viên đạt chuẩn

Mất sữa tại vì nhiều nguyên nhân lắm. Theo mình có thể là do mẹ không chịu cho bé bú thường xuyên nên không kích thích ra sữa. Đôi khi mình ít sữa nhưng cứ để cho bé bú thì vẫn có sữa đó.Mn chịu khó ăn uống,nghỉ ngơi,ngủ đủ giấc sữa cũng nhanh về nhé. Ngoài ra các mẹ thử ăn cháo với ít lá đinh lăng xem (lá đinh lăng cho ít thôi không là khó ăn lắm), thấy mẹ mình bảo đinh lăng giúp thông sữa đó. Còn nếu do cơ địa thì đành chịu khó cho ăn sữa ngoài vậy.

16. tuant89

tuant89 Thành viên sắp chính thức

Có nhiều món ăn có thể lấy lai sữa đấy, bạn tìm kiếm thử xem

Natural Queen thích bài này.
  17. trankimvan2013

trankimvan2013 Bắt đầu tích cực

khổ thân bạn. Mình cũng trong tình trạng này nên hiểu. Mn cố gắng cho bé bú, uống thêm cốm lợi sữa xem sao. Ai cũng muốn nuôi còn bằng sữa mẹ. nhưng có phải ai cũng đủ đâu huhu

18. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Mn uống chè vằng thử xem

19. Sức sống xanh

Sức sống xanh Thành viên rất tích cực

Làm gì khi mẹ mất sữa? Các mẹ tham khảo và áp dụng xem sao nhé!

Massage ngực: Dùng một tay nâng ngực và ấn nhẹ xung quanh bầu ngực. Trong khi nhấn, mẹ nên chuyển động tay xoay tròn. Xoay xung quanh ngực từ 20-30 lần mỗi bên và tăng dần nhịp điệu. Chỉ nên làm nhẹ nhàng và dừng lại khi cảm thấy quá đau và không chịu đựng được.

Tăng nhiệt độ: Mẹ có thể dùng một chiếc khăn nóng đắp lên bầu ngực giúp các nang sữa đỡ tắc nghẽn. Song song với đó, mẹ cũng nên tiến hành massage bầu ngực.

Sử dụng máy hút sữa: Máy hút sữa hoạt động tương tự thao tác bú sữa của trẻ. Tuy nhiên, bạn chỉ có thể áp dụng cách nagy trong giai đoạn đầu khi vừa tắc sữa và khi các tắc nghẽn nằm ở các nang sữa ở gần. Đối với sự tắc nghẽn ở các nang xa hơn và trong giai đoạn sau, cách này sẽ không giúp cải thiện tình hình.

Chế độ dinh dưỡng là một trong những nguyên nhân làm mẹ mất sữa. Vậy nên, nếu muốn gọi sữa về, mẹ nên điều chỉnh bữa ăn hằng ngày của mình. Tăng cường bổ sung các thực phẩm tốt cho sữa như giò heo, đu đủ, thịt nạc…

20. Ladycare_3s

Ladycare_3s Thành viên chính thức

Có mấy cách để các mẹ thử để sữa về nhiều nha:
    - ăn móng giò ninh đu đủ xanh.
    - Cho con bú thường xuyên, nếu bé bú ít, mẹ chịu khó hút sữa, dần dần sẽ kích thích sữa về nhiều.
    - làm nóng bầu ngực, massage nhẹ nhàng từ trên xuống dưới, xoay đều theo chiều kim đồng hồ.
    Mình tin là sữa sẽ về. Nếu bạn nàol àm thế mà sữa ko về thì báo lại mình nha.