Cần giúp: Mẹ Nào Cho Con Bú Sữa Mẹ Thì Vào Chia Sẻ Kinh Nghiệm Với Em Với Ạ!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mechjp, 29/1/2013.

1. mechjp

mechjp Thành viên tập sự

Sữa của em thì rất là nhiều, em muốn nuoi con hoàn toàn bằng sữa mẹ mà khổ nỗi mẹ chồng em cứ bắt chêm thêm 2 3 bình sữa ngoài, nhưng em măc kệ lâu lâu mới cho bú sữa ngoài thôi... Nhưng vì lần đầu sinh con nên em ko có kinh nghiêm các chị cho em hỏi chút. con nhà em 1 tháng rưỡi mà e ko biết bé bú khoảng bao lâu là đủ no, bú sữa bình còn đo được chứ sữa me chẳng biết tính thế nào em cứ cho bú hết cỡ khi nào bé nhả ra thì thôi nhưng e thấy lúc lâu lúc thì bú có chút xíu chắc. hắn chưa đủ no mà ép thế nào bé cũng ko chịu bú tiếp có khi cứ bú lắt nhắt trong nửa ngày trời tính ra chẳng đc bao nhiêu em lại phải pha 1 bình sữa ngoài ép cho bé bú hết 90 chứ ko sợ bé gầy, sữa bình mình mới ép đc, con các chị bú có như con em ko hay bú thẳng 1 lèo đến no? em rất lo vì thấy con mình cũng hơi biếng ăn nhìn con vậy em buồn và lo lắm.... một bên gia đình chồng tạo áp lực nữa, cứ kêu sao ko thấy bé nở hoài... con em thì giờ cũng ko phải gầy lắm nhưn em thấy chậm tăng cân hơn tháng thứ nhất, bé 1 tháng rưỡi giờ đc 5,5kg.... các chị có mẹo gì giúp em với nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mechjp
    Đang tải...

2. tunglam0983

tunglam0983 a

Ðề: mẹ nào cho con bú sữa mẹ thì vào chia sẻ kinh nghiệm với em với ạ!

4 tháng đầu nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ, chẳng sữa gì bằng cả. Nếu đã biết cái gì là tốt nhất cho con thì đứng ngại mà phản đối những lời khuyên không tốt cho con.
    Thường bé bú 1 đợt cả 2 ti, bú xong một bên thì mẹ bế dựng bé lên xoa lưng, bao giờ nghe bé ợ hơi thì cho bé bú tiếp bên kia, như vậy sẽ không sợ bị trớ. Bé bú theo nhu cầu là tốt nhất, đói sẽ tự khóc lên tẹo để đòi bú, không sao cả. :).
    gầy hay béo không phải do ăn nhiều hay ít mà do có thoải mái để hấp thụ hay không và chất lượng sữa đưa vào cơ thể bé. Như vậy việc ép bé uống sữa ngoài là rất phản khoa học. Bố mẹ lo cho con nhưng không mấy khi đặt mình vào địa vị của con cả, thử hỏi khi bạn no rồi người khác ép ăn bạn có thích không? bạn bị ép ăn món mà bạn không thích vậy bạn có sẵn sàng ăn hay không?

3. phuongle_204

phuongle_204 Thành viên nổi tiếng

e thì nghĩ khác, mẹ nó cho con bú sữa mẹ n là tốt nhưng cần phải tập cho con bú bình, ko bú sữa ngoài thì uống nc bằng bình vì nếu ko 6thang sau khi tới thời kỳ ăn dặm bé khôn rồi sẽ ko chịu bú bình đâu, lúc đó ép bé uống bằng thìa rất khổ, la khóc đủ đường. bé nhà e ngày bé trộn vía rất hấu ăn, thường cứ 2h bú 1 lần, rất ít khi bú vặt.e cũng cho bé bú htoan sữa mẹ 6 tháng đầu nhưng tới lúc đi làm thì ôi thôi ông bà đến khổ với vc cho bé ăn sữa ngoài. chúc bé hay ăn chóng lớn

4. ốc lê

ốc lê Thành viên tích cực

Theo hướng dẫn trên các hộp sữa thì cho bé uống bằng thìa và cốc hợp vệ sinh, chứ họ ko hướng dẫn bú bằng bình cả. Bé bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu, sau đó nếu sữa mẹ ko đủ thì cho ăn sữa ngoài cho ăn bằng thìa và cốc, dần đến là bé tự hút sữa bằng ống hút, rồi đến giai đoạn tự cầm cốc để uống. Ko nhất thiết là ép bé phải tập ti bình.

5. Smallpig1983

Smallpig1983 Thành viên tích cực

Lúc trước mình cũng hay lo lắng như bạn, nhưng sau 1 khoảng thời gian thì mình thấy là nếu bé bú mẹ thì cứ để bé bú thêo yêu cầu, khi nào đói bé sẽ đòi thôi hà, bạn đừng quá lo. Bé còn nhỏ thì chỉ cần bú 1 bên là đủ no, con mình gần 5 tháng rồi nhưng cũng còn bú 1 bên thôi. Bé 1,5 tháng mà 5.5kg là ko nhỏ chút nào đâu bạn, bé nhà mình 2 tháng có 5.6kg hà, giờ gần 5 tháng được 8.7kg, mà nhà ai cũng sợ bé sẽ béo phì (trộm vía con). Nếu bà sợ bé bú mẹ quen, sau này ko chịu bú bình thì bạn cũng nên tập cho bé bú bình, mà sữa nhiều thì nặn sữa mẹ ra bình cho bú, chứ ko nặn ra mà để 1 thời gian dài như vậy, sữa sẽ ngày càng tiết ít lại đấy. Chúc bé mau ăn chóng lớn nhé!

6. duongthao_0701

duongthao_0701 Thành viên sắp chính thức

Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ ,bạn phải thấy may mắn vì nhiều sữa,có thể cho con bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu ,vì nhìu bà mẹ phải làm đủ mọi cách mà vẫn ko đủ sữa cho con bú
    Nếu mẹ nó nhiều sữa quá,thì mẹ nó nên chú ý vắt bớt sữa đầu (sữa trong ý ) cho bé bú sữa cuối ( sữa đục ) chứa nhiều protein và chất béo giúp bé tăng cân,nhưng nhớ là chỉ vắt bớt thôi nhé vì sữa đầu sẽ chứa kháng thể và chất khoáng.NHiều mẹ nhiều sữa quá ,con bú nhiều mà vẫn ko thấy con lớn là vì con chỉ bú sữa trong đã no ko bú đến sữa đục
    Hơn nữa mẹ nó cũng ko nên lấy cân nặng của con ra làm mục tiêu phấn đấu,con khỏe mạnh và tăng cân trong giới hạn ,ko suy dinh dưỡng là đc,mẹ nó ko nói con đẻ ra được bao nhiêu kg,nhưng 1,5 tháng 5,5kg là ok lắm rùi bạn ah.
    Và nếu cho bé uống sữa ngoài mẹ nó phải cho bé uống bằng cốc thìa hợp vệ sinh nhé,ko đc cho bé bú bình.tất cả tài liệu hướng dẫn nuôi dưỡng trẻ đều nhấn mạnh câu "không cho trẻ bú bình ".vì bú bình rất mất vệ sinh,các vòng xoáy cùa miệng bình ,núm vú rất khó làm sạch ,mà cứ cho là mẹ nó mua máy khử trùng đi,thì bú bình sẽ khiên bé có nguy cơ bị khe hở hàm trên giữa 2 răng cửa hoặc bị vâu .vì vậy các mẹ chịu khó cho con uống sữa bằng cốc và thìa nhé

7. duongthao_0701

duongthao_0701 Thành viên sắp chính thức

Ah,mẹ bé cứ cho bé bú theo nhu cầu của bé,nhưng ko phải lúc nào bé khóc là lại nhét ti vào mồm bé nhé,bé 1,5 tháng rùi thì cũng phải 2-3 tiếng bé mới đói,bú khoảng 10-30' tùy từng bé ,mút mạnh,hay vừa bú vừa nghịch,bú theo nhu cầu nhưng mẹ nó cũng phải dần dần tạo cho con ăn theo giờ ,giờ là khoảng 2-3 h ,bé bú có giờ thì ngủ mới thành giấc đc,hệ tiêu hóa của bé cũng cần có thời gian nghỉ ngơi,ko phải lúc nào cũng bú và tiêu hóa sữa,và mẹ nó có đi đâu cũng ko phải lo nơm nớp con ở nhà khóc đòi bú ,

8. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

em thì nghĩ thế này: nếu chị nhiều sữa mà bé bú ít, lắt nhắt thì nên vắt bớt sữa trong ra cốc, cho bé bú sữa cặn trong ty, hết ty này mới chuyển sang ty khác thì bé sẽ nhận được tối đa chất dinh dưỡng từ sữa mẹ, nhanh tăng cân. Nếu bé còn đói thì bón nốt sữa trong kia, ko thì bỏ đi cũng ok. thời gian bú nên cách nhau 2-3h, ăn theo giờ, đừng tý lại bú.

9. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

à đây kinh nghiệm đây
    1. bé bú mẹ mà tăng cân chậm là tại mẹ nó nhiều sữa quá, cho bé bú thì bé chỉ nhận đc sữa đầu, chưa bú đc sữa cuối thì đã no rồi, sữa đầu là nước với đề kháng, sữa sau mới là dinh dưỡng và chất béo
    nếu con ti thì mẹ nó vắt bớt sữa đầu ra rồi cho con ti sữa sau
    2. việc các cụ bắt cho bé uống thêm sữa ngoài thì tớ cũng đã từng phải chịu đựng, ngày nào mẹ chồng tớ cũng nói, nói liên tục, gặp ai cũng kể cũng tìm đồng minh, ng ko đồng tình thì bỏ qua, còn ai mà đồng tình với bà là bà lại về nói với mình: đấy cô nọ cô kia cô ấy cũng bảo thế này thế nọ....
    ngày nào cũng đi mượn cân hàng xóm về để cân cháu rồi lần nào cũng kêu là ko tăng cân
    nói tớ là thiên hạ mình mày nuôi con kiểu đấy, ai ai ng ta cũng cho con ăn thêm sữa ngoài, ngày xưa ko có tiền mới phải chịu thôi, mày nuôi con khác người, suốt ngày mạng mẽo... nói chung là đủ thứ trên đời
    cuối cùng mình phải chịu bà với thỏa thuận mỗi ngày chỉ 1 bữa 30ml
    nhưng khi mua sữa về thỉnh thoảng bà lại pha, hứng lên là pha rồi ép cháu uống, tớ thấy con ko chịu ăn mà cứ khóc nên bảo bà để con cho cháu ăn, tớ bế con vào buồng đóng cửa lại 1 lúc, sữa ngoài tớ uống và tớ cho con bú sữa tớ
    đến ăn dặm bà cũng bắt cho ăn sớm, hơn nữa bà lại nấu mặn nên tớ cũng mang vào buồng tớ chén hoặc đổ xuống cống
    đành rằng là phí nhưng ko nên cãi nhau với bà làm gì cả
    sau 3 tháng ở cùng mẹ chồng thì nhà tớ về ngoại và ra ở riêng
    tớ nuôi con theo cách của tớ
    3. con tớ giờ gần 11 tháng rồi uống trà uống nước tớ đều đút thìa, vừa nhanh vừa vệ sinh.
    4. quên cái vụ cho ti mà con chỉ ti 1 lúc rồi giựt ra, trc tớ cũng nhiều sữa, mỗi lần sữa về thì phun ầm ầm, con ko kịp nuốt nên sợ, rút kinh nghiệm mỗi lần sữa về tớ kẹp chặt ti cho bớt phun hoặc chủ động giựt ra vắt ra khăn rồi mới cho con bú tiếp :)
    chúc mẹ nó thành công trong công cuộc nuôi con bằng sữa mẹ

10. sunnysmiles09

sunnysmiles09 Bắt đầu tích cực

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ, thế này em khỏi phải cố công tập cho con bú bình nữa. (Con nhà em hơn 8 tháng, mẹ cứ muốn con bú bình để cho con ăn sữa ngoài những lúc mẹ đi làm, hic).

11. leomau

leomau Thành viên tích cực

Trước em đọc thấy họ bảo cho bú bình tốt, giờ đọc chia sẻ của mẹ nó lo lo vì em cũng đang cho con tập ti bằng bình. Chứ uống bằng thìa thì trộm vía cu nhà em háu ăn nên cứ nuốt ừng ực. Băn khoăn qúa

12. baoboiiu

baoboiiu Thành viên rất tích cực

Chia sẽ cùng chị ! e cũng có thời gian stress vì cái vụ ....mặc dù giớ con e 17m vẫn .....mệt mỏi lắm ạ :rolleyes:

13. thaohcm

thaohcm www.khoedep360.vn

em nghĩ là uống sữa mẹ rất tốt cho em bé, nhưng mẹ chồng chị cũng có lý do riêng,
    vì nếu chị k tập cho bé bú sữa ngoài từ từ thì sau này bé sẽ k chịu bú sữa ngoài,
    và chị thì đâu phải lúc nào cũng ở nhà chăm con,
    thi thoảng ra ngoài, mà lúc đó thì bé đói, cho bé bú sữa ngoài thì bè sẽ k chịu,
    và khóc thét lên, có khi bé sẽ bỏ bú mấy ngày, k thèm bú sữa mẹ luôn đó.

14. xieuvanlieu

xieuvanlieu Thành viên tích cực

Mình khuyên bạn như thế này nhé:
    - Trong 6 tháng đầu đời tất cả các bác sỹ đều khuyên nên cho con bú sữa mẹ hoàn toàn, trong sữa mẹ có đầy đủ thành phần như: nước, đạm, chất dinh dưỡng, DHA,khoáng chất, vitamin... sữa mẹ giúp con bạn khỏe mạnh và thông minh hơn. Đó là trên lý thuyết, nhưng thực tế nếu bạn phải đi làm sau 6 tháng nghỉ phép thì bạn phải tập cho con thói quen uống sữa bình (sữa bột) để sau này khi bạn ko ở nhà thì con bạn ko lệ thuộc quá vào sữa mẹ, việc cho ăn trông cháu đỡ vất vả hơn
    - Vấn đề cho con bú như thế nào là đúng cách:
    + Không nên cho con bú chưa hết sữa bên này đã chuyển sang bên kia(nhiều mẹ sợ bị lệch mà) vì là sữa mẹ chứa nhiều chất dinh dưỡng, kháng chất chống bệnh cho con nhất là ở cuối bầu.
    + Tốt nhất, nếu bạn nhiều sữa thì vắt bớt sữa đầu tiên đi, rồi cho con bú sữa cuối bầu ấy nhé:)
    Tớ kể cho bạn nghe 1 câu chuyện dưa lày nhé:(thực tế luôn)
    Nhà 1 mẹ cũng nhiều sữa thế là cho con mình bú xong không hết, rồi cho con hàng xóm bú nhờ.
    Nhưng kết quả là, con hàng xóm thì cứ khỏe mạnh béo tốt, còn con mình cứ gầy nhom lại ốm yếu. Vậy lý do là gì? tớ đã giải thích ở trên rồi nhé, nhiều bà mẹ thiếu kinh nghiệm nên lưu tâm vấn đề này nhé.

saplamme2012 thích bài này.
  15. shooting

shooting Ngọc Mắm: 0976 241 108

Mẹ nó may mắn là nheieuf sữa đấy, như mình đây không đủ sữa con toàn phải ăn thêm sữa ngoài vì ko đủ đô cho bé, hic

16. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

các mẹ có nh ý kiến hay quá.trộm vía e nuôi con cũng mát tay tháng đầu con tăng 2can tháng sau cân rưỡi và các tháng còn lại tăng 1can .nhưng mà ốm thì xọp đi nganh lắm.e cũng nh sữa suốt 1 năm chẳng dám ra đường vì chảy sữa liên tục .cho con hàng xóm bú bớt cứ hết sữa lại về căng ngực e toàn vắt sữa trong đi cho con bú hết bên rồi đổi ti.con e cũng k uống bình mà toàn đút thìa khi nó lớn thui.trộm vía nó giờ ăn tốt lắm

17. muathuhanoi2011

muathuhanoi2011 Thành viên tích cực

ah, luc be ti, ma me thay be ti it va lim dim ngủ thi me gãi nhẹ vào cạnh sườn be, hoạc vuốt ngej vào tay hoặc chân bé, bé sẽ bú tiếp. nếu bé đã nhả ti me thi thôi đừng ép bé.

ngoài ra mẹ cu gx nên vắt sữa ra bình cho bé bú cho quen

18. melinh2008

melinh2008 Thành viên tích cực

Con nhà mình cũng gần bằng tháng con nhà bạn. Tháng đầu mình ít sữa nên thỉnh thoảng con vẫn phải ăn sữa ngoài, nhưng khi sang tháng thứ 2 con lớn hon, bú nhiều hơn nên sữa cũng ra nhiều hơn nên mình cho con bú sua mẹ hoàn toàn. Khi ngực căng mình sẽ vắt bớt ra bình rồi mới cho con bú (bé nhà mình hay bị sặc nên mình sợ, mặc dù đã giữ đầu tì rồi đấy). Sữa vắt ra bình mình sẽ để tủ lạnh để khi mình phải ra ngoài, mình thỉnh thoảng vẫn phải lên cty có việc mà. Bà ở nhà sẽ hâm sữa mình để tu lạnh rồi cho bé bú, nên con mình ko phải uống sữa ngoài. Nếu bạn nhiều sữa mà con ko bú hết và bạn ko phải đi ra ngoài nhiều thì bạn cứ để số sữa đó trong ngăn đá ấy, sữa mẹ để ngăn đá trong vòng mấy tháng vẫn được mà. Sau này khi cần bạn gã đông cho con bú là ok mà.

saplamme2012 thích bài này.
  19. Ủn Ỉn...

Ủn Ỉn... Thành viên đạt chuẩn

Nhà tớ con cũng hầu như bú mẹ hoàn toàn 4 tháng đầu, chỉ khi nào có việc ko ở nhà đc thì mới uống sữa ngoài, bé bú theo nhu cầu thôi, như con nhà tớ ban ngày bú khoảng 1,5h\1 lần, đêm thì hầu như ko ăn, chỉ giật mình tìm mẹ, bú vài cái rồi ngủ đến sáng, trộm vía cai sữa từ 12m ( do m có tập 2 ) nhưng bố mẹ chẳng biết thức đêm pha sữa là gì, mình thấy nhiều mẹ sợ con đói, nửa đêm nó đang ngủ thì dựng dậy cho uống sữa nhưng theo quan điểm của mình, đói thì trẻ ko ngủ đc và sẽ đòi ăn,hơn nữa nó đang ngủ ngon, dạ dày cũng nghỉ rồi, dựng dậy thì khổ thân. không ăn đêm, sữa ngoài chỉ là bổ sung, chủ yếu ăn cháo với đồ tươi nhưng trộm vía con nhà mình rất chắc và phát triển tốt.
    Cong về bú bình, mình nghĩ cũng tùy bé thôi, con nhà mình cũng ko bao giờ bú bình, đựoc cái mẹ chồng mình và bác trông nó toàn thích bón thìa, nên cũng ko có gì đáng lo lắm.
    Theo mình mẹ nó cứ tùy theo con thôi. Tất nhiên là rèn đc nhưng ko đến nỗi phải khổ sở quá.
    Sữa mẹ nhiều thì thật là tốt, đừng băn khoăn quá việc ko cho uống thêm,còn các bà thì lúc nào chẳng có cái lý để nói, kệ thôi, có thể tâm sự với chồng để chồng giải quyết cho,lo gì.

20. saplamme2012

saplamme2012 Bắt đầu nổi tiếng

Bé nahf em cũng mới được 1 tháng 21 ngày. Em cũng cho cháu bú sữa mẹ hoàn toàn, tahngs đầu chỉ tăng 1 kg, tháng thứ 2 thì 20 ngày tăng được 1kg rồi. Hôm nay vào học được kinh nghiệm của các mẹ, em sẽ vắt bớt sữa đầu để cho con bú sữa sau cho nhanh tăng cân. Bé nhà em lúc thì bú 2 bên, lúc thì 1 bên. Đúng là lần đầu chưa có kinh nghiệm.